Xin được tư vấn về việc có nên chuyển ngành học hay không?

Discussion in 'Career Management (Leaving or Continuing Academe)' started by RE@, Mar 30, 2010.

1. seaboy

seaboy Thèm thuồng

Có vẻ như anh thiên về operations research, nhưng vì có lẽ ko biết nên cứ nhầm là muốn học Economics. Tôi gửi anh cái link, anh vào xem thử rồi từ từ google các ngành học để tìm hiểu thêm.

MIT ORC - Subject Offerings

Nếu muốn học PhD OR với background EE thì dễ rồi. Nhưng muốn học PhD in Economics thì hơi khó vì thường nó sẽ xem anh có học mấy khóa cơ bản về microeconomics + macroeconomics chưa.

RE@ likes this.
  2. @colim: Cám ơn bạn. Khi nào rãnh sẽ có dịp nói về làm nghiên cứu ở VN, cụ thể là về business, management khó khăn thế nào. Hiện giờ, đây là điểm yếu 1 của các chuơng trình MBA ở VN. Ai dạy và đụng đến cái này cũng ngán vì ko có cơ hội làm research đúng nghĩa (nói dóc là chính), hạn chế về khả năng tiếng Anh (dù tôi công nhận tiếng ANH bồi, linh ta linh tinh bi giờ ở SG hay trên báo chí là tràn ngập!) và sử dụng truy cập tài liệu online.

colim and RE@ like this.
  3. RE@

RE@ Thèm thuồng

Cảm ơn Seaboy nhiều, đúng là tôi có thiên về OR, cảm ơn anh đã dẫn link.

Có lẽ tôi sẽ học 1 chương trình Master of Economics (không phải MBA) tại Việt Nam trước đã, rồi tính tiếp.

4. steve2009

steve2009 Thèm thuồng

Hoi ve hoc PHD tai Uc

chào các anh chị trong diễn đàn
    Mình là steve
    Mình đang có ý định học tiến sĩ (PHD) business tại Úc
    tuy nhiên mình lại chỉ có bằng MBA( coursework, kg làm thesis Tốt nghiệp), nên bay giờ mình kg biết là cần phải làm sao để có thể học lên PHD tại úc vì phần lớn các trường yêu cầu có bằng Máter by research hoặc MBA coursework nhung có ít nhat 6thang làm research...
    Chẳng lẽ mình hoc MBA mà kg có cơ hội học PHD sao?
    Anh DC Bang oi, nhờ anh giúp em tìm hiểu với vì em đọc trên forum thấy anh có rất nhiều kinh nghiem, em tim hoài mà kg thấy các thông tin cho trường hợp của em
    Em kg muôn học lại Master đâu.
    cảm on moi người nhiềuu lắm
    Chúc vui ve và may mắn.
    steve

Share This Page