Vài thắc mắc về 911 năm 2016

Discussion in 'Học bổng nhà nước 322' started by PhDTin, Feb 13, 2016.

1. PhDTin

PhDTin Thèm thuồng

Mình thấy bộ vừa có thông báo tuyển sinh học bổng 911 năm 2016. Sau khi đọc mình có vài thắc mắc, mong bạn nào có kinh nghiệm giải đáp một số vấn đề:
    - Thông báo nêu rõ ngày kết thúc đề án 911 là 32/12/2020 nên bắt buộc NCS phải về nước trước ngày 31/12/2020. Trong trường hợp đi Mỹ, thời gian học là 5, 6 năm. Vậy nếu trúng tuyển thì làm sao thoả điều kiện về thời gian vì nếu thuận lợi nhất thì giờ đến 2020 cũng chỉ còn khoảng 4 hoặc 3 năm thôi?
    - Thông báo không nêu rõ nhà nước cấp kinh phí trong mấy năm và chỉ cấp 15000 đô/năm. Vậy trong trường hợp chi phí cao hơn 15000/ năm và thời gian kéo dài hơn quy định thì vấn đề này sẽ được giải quyết như thế nào?

1 person likes this.
  2. duongmanhcuong

duongmanhcuong Thèm thuồng

Về học phí, theo thông báo của đề án thì chỉ có tối đa là 4 năm học bổng và cấp không quá ngày 31/12/2020. Nên mình nghĩ những ai đi 2016 hoặc trước đó sẽ được cấp 4 năm, ai đi 2017 sẽ chỉ được 3 năm. Vấn đề này thì đã có anh chị nói với mình rồi, đăng ký đi Mỹ thì những năm cuối phải tự lo học bổng. Bạn chuẩn bị hồ sơ thế nào rồi?

PhDTin and (deleted member) like this.
  3. PhDTin

PhDTin Thèm thuồng

Cám ơn bạn đã giải đáp một phần câu hỏi.
    Mình thì đang cân nhắc nước sẽ dự tuyển dù vẫn có ước mơ Mỹ. Theo tinh thần thong báo thì mình nghĩ học bổng 911 chắc cũng sắp kết thúc rồi. Năm 2016 trở đi nếu theo quy định về nước trước 31/12/2020 thì đi Mỹ chắc bất khả thi rồi. Như vậy những ứng viên càng ở những năm sau càng thiệt thòi so với những năm trước. Quy định như vậy mình thấy không hợp lí. Mình thì không có khả năng tài chính nên chỉ trông chờ vào học bổng hoặc các nguồn tài trợ khác thôi.
    Về hồ sơ thì mình chưa có GRE, toefl ibt thì đang học. Đề cương nghiên cứu cũng khá khó khăn.
    Không biết bạn định đăng kí nước nào? Hồ sơ đầy đủ chưa?

4. duongmanhcuong

Mình nghĩ rằng vụ gia hạn thì không khó, bởi từ bao năm nay học PhD ở Mỹ vẫn là 5 năm, cơ sở để viết giấy sẽ dễ thôi. Anh mình học ở Pháp 3 năm mà cuối cùng còn gia hạn thành 4 hay 5 năm được mà. Khó nhất là ăn bằng gì vào năm cuối thôi.

Bạn add skype mình: duongmanhcuong1188@gmail.com, có gì cùng trao đổi thêm nhé.

5. PhDTin

PhDTin Thèm thuồng

Bạn có đọc thông báo 2016 chưa? Trong thông báo nêu như vậy.
    Mình đã add skype bạn.

6. dangninht36

dangninht36 Thèm thuồng

Đề án 911 sẽ ngừng tuyển sinh năm 2017

Hôm 5/3 mình có đi dự ngày hội du học của VIED thì được biết là Đề án 911 năm 2017 sẽ không mở nữa, năm 2016 này là cuối cùng rồi. Thông tin này mình xem trong tờ hướng dẫn các học bổng NSNN ở hội thảo hôm đó.

janede14 and concut like this.
  7. concut

concut Viên mãn

tưởng mục tiêu 2020 đào tạo 20k TS mà @_@

8. Polka

Polka Thèm thuồng

Bạn nào thích đi Mỹ thì cứ đi. Nói chung không có chuyện tốt nghiệp trong vòng 4 năm đâu. Và cũng không bao giờ có chuyện chưa học xong mà bắt về nước cả. Không có cái học bổng nào phi lý đến mức đấy cả. Chỉ có điều sau 4 năm thì sẽ không còn học bổng 911 nữa. Tuy nhiên, thường thì sau 2 năm ở Mỹ, bạn sẽ xin được teaching assistanship hoặc research assistantship của trường cho nên không phải lo, cho dù học mất 5-6 năm mới xong.

Đừng quá tin mấy cái thông báo đấy. Chỉ trừ những thông báo liên quan đến tài chính. Ví dụ họ bảo 2020 là năm cuối cùng cấp học bổng thì điều ấy chắc chắn là bạn không thể hi vọng được tiếp tục nhận học bổng sau 2020.

9. Polka

Polka Thèm thuồng

Bạn không cần phải xin xỏ ai cái gì sau 4 năm khi bạn tự lo được, không nhận tiền của họ nữa.

10. jena15

jena15 Thèm thuồng

Anh/chị dangninht36, hoặc anh/chị nào có thông tin về học bổng 911 năm 2017 có thể cung cấp thêm thông tin hoặc confirm thông tin này giúp em được không ạ? Em đang học master gần cuối năm nay sẽ xong, đang có dự định về nước apply thử 911 cho năm sau, mà có thông tin thế này làm em hoang mang quá ạ:((. Nếu đúng là thế thì để em còn tính đường khác nữa:((.
    Theo em đọc trên thông tin đăng tuyển của học bổng 911 cho năm 2016 trên trang của MOET thì đúng như chủ thớt nói ạ:

7.1. Người trúng tuyển phải cam kết hoàn thành chương trình đào tạo, về nước trước ngày 01/01/2021 để phục vụ tại cơ sở giáo dục đại học đã cử đi học. Cá nhân nào vi phạm cam kết sẽ phải bồi hoàn toàn bộ chi phí đào tạo theo quy định hiện hành.

Thời gian được cấp học bổng thực hiện trên cơ sở văn bản thông báo đồng ý tiếp nhận của cơ sở đào tạo ở nước ngoài nhưng không vượt quá 4 năm cho cả khóa học và không vượt quá thời hạn kết thúc thực hiện Đề án 911 là ngày 31/12/2020.

Vì họ nói thế này nên chỉ biết chắc chắn là chỉ cấp tiền đến hết 2020, còn về thông tin năm 2016 là năm cuối tuyển sinh của đề án 911 thì em vẫn chưa rõ ạ.
    Cảm ơn mọi người!

11. jena15

jena15 Thèm thuồng

Mục tiêu đến 2020 là đào tạo 10k tiến sĩ thôi ạ.
    Cho em hỏi (nếu anh/chị biết) có phải đề án 911 bắt đầu thực hiện từ năm 2013 đúng ko ạ (mặc dù tên đề án thì là 2010-2020). Nếu từ 2013 mới thực hiện, mà mỗi năm tuyển tầm 1200-1500 thì đến 2016 đã tuyển đủ 10k theo chỉ tiêu đâu mà 2016 đã là năm cuối được nhỉ??

12. Polka

Polka Thèm thuồng

Nhưng trên thực tế, mỗi năm VIED tuyển được chưa đến một nửa của số dự kiến đó. Tôi không nghĩ là VIED ngu xuẩn đến mức người ta chưa học xong cũng lôi cổ người ta về nước. Có thể ra thông báo thế để ngăn chặn sinh viên đi những nước học lâu như Mỹ thôi.

13. concut

concut Viên mãn

nghe nói 2016 là năm cuối cho những ng đi học hệ 4 năm, còn 2017 vẫn có thể xin nếu học 3 năm (dự kiến) --> đi mấy nước thời gian (thường) TB 3 năm như Pháp, Ý, Áo, Đan Mạch, Nhật... chẳng hạn

14. dangninht36

dangninht36 Thèm thuồng

Như mình đã nói là thông tin này được VIED cung cấp cho những người tham dự Ngày Hội Giáo dục Quốc tế của CIEC tổ chức hôm 05/3. Để confirm cho chắc chắn bạn có thể mail qua trung tâm để hỏi. Đây là cơ quan thuộc VIED nên mình nghĩ các thông tin hội thảo là tin cậy. Bạn nào có đi hội thảo hôm đó thì cho ý kiến giúp, mình không có giữ lại cái bản hướng dẫn đó nên bạn thông cảm nghe.

Bạn yên tâm là bạn học master nước ngoài thì cơ hội còn nhiều mà. Chỉ cần kiên trì đi theo con đường mình chọn thì có nhiều học bổng khác nữa chứ đâu chỉ có 911. Chúc bạn thành công!

jena15 likes this.
  15. duongmanhcuong

Sau 911 thì Bộ và Nhà nước lại có những đề án khác thay thế thôi, như 911 là sự thay thế cho 322. Mức học bổng thì có thể cao hơn, hoặc ngang bằng hoặc thấp hơn, hoặc không có... Chỉ e là mình có đáp ứng được các yêu cầu của Bộ không mà thôi!

16. PhDTin

PhDTin Thèm thuồng

Chỉ tiêu 20k hay 10k tiến sĩ mình nghĩ là tổng số kể cả trong nước. Số lượng đi học thực tế thường thấp hơn khá nhiều số lượng trúng tuyển của bộ vì không phải ai trúng tuyển cũng tìm được giáo sư hướng dẫn và được trường nhận cũng như đáp ứng các yêu cầu về ngoại ngữ ...Ở Mỹ thì thời gian đào tạo là 5 -6 năm nhưng bộ chỉ cấp học bổng 2 năm đầu, 3 năm sau học viên nhận lương từ trường. Như vậy chi phí bỏ ra ở Mỹ mà bộ cấp có thể còn thấp hơn một số nước khác (vì bộ phải cấp kinh phí đến 3 hoặc 4 năm). Như vậy nếu nói hạn chế số lượng ở những nước đào tạo lâu để giảm chi phí thì không thuyết phục.

17. Nikita

Nikita Viên mãn

Nghe tây nó đồn là sắp tới sẽ có cái học bổng mới to gấp mấy lần cái 911 này để thay thế 911. Các đồng chí không nên quá lo lắng.

18. Thyha

Thyha Thèm thuồng

Với tình hình tài chính hiện tại thì tôi không tin sẽ có học bổng to hơn thay thế 911 đâu. Trước kia khi 911 thay thế 322, thì cũng đã có thông tin rất sớm về đề án 911, còn bây giờ vẫn chưa có thông tin gì khác, nên tình hình này không khả quan lắm

bradley likes this.
  19. mtcmos

mtcmos Viên mãn

Bạn không hiểu ý Vìu, Vìu đang nói cái Fulbright to đùng kia kìa. Còn tình hình kinh tế VN đang rất khó khăn, có thay thế 911 thì số lượng HB/chất lượng HB cũng sẽ giảm thôi. Tóm lại các bạn nên chiến đấu lấy tiền tư bản mà đi học, nhà nước còn đang lo vỡ nợ.

20. Nikita

Nikita Viên mãn

Học bổng Fulbright cái cục c.

Share This Page