Tuyển Smod và mod mới cho 4rum

Discussion in 'Thảo luận xây dựng vietphd forum' started by White_eagle, Jul 21, 2016.

1. White_eagle

White_eagle Administrator

Chào anh chị em,

Nhóm admin đã sắp xếp lại các box của 4rum gồm 4 box lớn là About VietPhD forum, Everything about PhD, Research discussion và General discussion. Trong 4 box lớn lại bao gồm nhiều box nhỏ. Bọn mình cần tuyển thêm smod/mod để chăm sóc nội dung các box này. Nếu các anh chị em nào muốn đóng góp cho sự phát triển của 4rum và muốn đăng ký làm smod hoặc mod thì cho bọn mình biết nhé. Cảm ơn các bạn rất nhiều. Chi tiết như sau:

2. Everything about PhD (Đã có Smod)
    2.1. Apply for PhD (tuyển mod)
    Application preparation (tuyển mod)
    General Information for Study Abroad (tuyển mod)
    Qualified Exam (TOEFL/IELTS/GRE/GMAT) (tuyển mod)
    Knowledge-Base (tuyển mod)
    2.2. Doing PhD (tuyển mod)
    Prepare for PhD life (tuyển mod)
    Everyday's PhD (tuyển mod)
    Networking, meet and greet (tuyển mod)
    2.3. After PhD (tuyển mod)
    Ph.D life (outside Lab) (tuyển mod)
    Careers and future (tuyển mod)

3. Research discussion (tuyển Smod)
    3.1. Physical Science (tuyển mod)
    Math & Statistics (tuyển mod)
    Natural Science (tuyển mod)

3.2. Engineering (tuyển mod)
    Computer science & Electrical Engineering (tuyển mod)
    Engineering Science (tuyển mod)
    3.3. Life Science (tuyển mod)
    3.4. Social Science (tuyển mod)
    3.5. Other Science (tuyển mod)

4. General Discussion (tuyển Smod)
    4.1. General discussion (tuyển mod)
    • Phụ nữ và khoa học (tuyển mod)
    • Các chủ đề về công nghệ (tuyển mod)
    • Các chủ đề thời sự chính trị xã hội (tuyển mod)
    • Các chủ đề về giáo dục (tuyển mod)
    • Các chủ đề khác (tuyển mod)

4.2. Relax/Chit chat (tuyển mod)

spoolerblue and kythanbka like this.
  2. spoolerblue

spoolerblue Viên mãn

Xin tự ứng cử phần relax/ chít chát :D (seriously)

SC, kythanbka and White_eagle like this.
  3. White_eagle

Cảm ơn Spoolerblue đã cùng tham gia điều hành diễn đàn. Nếu bạn thấy có thể phụ trách thêm các box khác thì bạn cứ đề xuất nhé. Mình đã nói admin set bạn làm mod box Relax/ Chit Chat.

4. tranduy

tranduy Viên mãn

Mình có thể giúp phần research discussion.

SC and kythanbka like this.
  5. ngaha1811

ngaha1811 Viên mãn

Em chào các anh chị!
    Em không có kinh nghiệm gì, em cũng chưa học đến Phd, em chỉ đang trong giai đoạn làm luận văn Ths trường UEH, em chưa rõ là có cần kinh nghiệm gì để được tham gia không ạ? em nhận ra rằng diễn đàn mình thật bổ ích, các anh chị đi trước đều rất giỏi, rất nhiệt tình hướng dẫn lớp trẻ như tụi em, em thích diễn đàn mình lắm, nên cũng muốn góp chút ích công sức cho diễn đàn :D, anh/chị admin thấy em làm được gì cứ bảo em, em luôn lắng nghe ạ :d

kythanbka likes this.
  6. White_eagle

@Tranduy: Thanks bạn nhé. Phần research discussion khá rộng, không biết cụ thể bạn muốn lead những box nào ?

@nganha1811: Không cần có nhiều kinh nghiệm gì đâu em, chỉ cần nhiệt tình và thường xuyên viết bài trên diễn đàn là được :D

kythanbka likes this.
  7. GGT

GGT Viên mãn

Mình không định ứng tuyển, chỉ có thắc mắc là mod, supermod sẽ làm những công việc gì, và tại sao mỗi box con phải cần đến 1 mod? Bạn có nghĩ như vậy là lãng phí nhân lực không? Số lượng bài viết mới mỗi ngày chỉ đếm trên đầu ngón tay, và chủ yếu là spam quảng cáo. Chỉ cần các mod thường trực xóa mấy bài đó và xóa account quảng cáo nếu cần, vậy thôi.

Linhcherry, SC and kythanbka like this.
  8. White_eagle

Nhiệm vụ của mod không phải chỉ là xóa bài mà chủ yếu là xây dựng nội dung box đó, đưa link thảo luận box lên fb để thu hút thêm nhiều người tham gia thảo luận trên diễn đàn. Số lượng mod nhiều cũng là để tăng thêm nhiều bài. Nếu sau một thời gian không đáp ứng được yêu cầu xây dựng nội dung box thì bọn mình sẽ tìm mod mới phù hợp hơn.

SC, kythanbka and nam_cao like this.
  9. kythanbka

kythanbka Đơn giản...

Em xin có một số ý kiến cá nhân như sau:
    Nếu mỗi mod chỉ làm những công việc cũ (như trước đây vẫn làm kiểu: xóa bài viết không đúng box, xóa spam quảng cáo,...) thì em nghĩ 4r sẽ vẫn "phát triển" giống như xưa (Số lượng bài viết mới mỗi ngày chỉ đếm trên đầu ngón tay). Vì vậy nếu muốn mang một làn gió mới mẻ cho 4r thì chúng ta nên có cách làm khác. Em rất ủng hộ ý kiến của bác Whiteeagle: mỗi mod phụ trách từng box con sẽ giúp cho tập trung hơn để phát triển box mà các mod quản lý (nếu cảm thấy đủ khả năng và nhiệt huyết thì một người hoàn toàn có thể đăng kí quản lí vài box con, nhưng phải đảm bảo chất lượng không nên đăng kí nhận theo kiểu ôm việc). Công việc chính của Mod em nghĩ sẽ là đi tiên phong trong việc gợi mở chủ đề thảo luận của box đó cho thành viên tham gia thảo luận (có thể 1 tuần sẽ cố gắng có một vài bài viết mới chất lượng cho box mình quản lý - có thể tự viết hoặc copy bài viết hay và có trích dẫn nguồn bài viết).

Ngoài ra em thấy trên facebook group của Vietphd có rất nhiều những bài viết hay (ví dụ có lần e thấy chủ đề hỏi về viết research proposal), các mod có thể chuyển những bài viết bổ ích đó về 4r để tiện lưu trữ và bàn luận thêm (bài viết trên fb sẽ bị trôi đi rất nhanh-đây cũng là ưu điểm của 4r so với mạng xã hội).

SC likes this.
  10. linkbutler

linkbutler Moderators

xin làm mod

Nếu được mình xin làm mod box Computer science & Electrical Engineering nhé.
    Mình đã du học gần chục năm ở 2 nước Mỹ và Pháp. Hiện đang làm postdoc tại INRIA, Pháp.
    Hi vọng đóng góp được ít nhiều.

11. tranduy

tranduy Viên mãn

Rất tiếc bạn White_eagle tìm người khác nhé. Nhân tiện phiền bạn đóng giúp tài khoản của tôi luôn. Bye bye.

12. kythanbka

kythanbka Đơn giản...

Em nghĩ bác hiểu nhầm ý của bác White_eagle rồi.
    Theo em hiểu thì ý bác ấy là box Research Discussion có khá nhiều box nhỏ như:
    3.1. Physical Science &
    3.2. Engineering (tuyển mod)
    3.3. Life Science (tuyển mod)
    3.4. Social Science (tuyển mod)
    3.5. Other Science (tuyển mod)

Bác ấy hỏi lại bác để confirm lại thôi mà bác. Mọi việc chỉ là hiểu nhầm thôi mà bác, rất mong bác bình tĩnh lại để anh em cùng chung tay phát triển 4r ạ.
    Em cũng vừa đọc góp ý của bác nào đó liên quan tới việc quote bài của bác thì em thấy bác quote bài hoàn toàn bình thường, bác đừng vì chuyện kia để làm ảnh hưởng tới việc này bác nhé :)

SC and Nguyen_CNTT like this.
  13. spoolerblue

spoolerblue Viên mãn

Xin lỗi, mình không biết vụ này. Cho mình xin rút lại vụ làm mod, thanks :)

14. ngaha1811

ngaha1811 Viên mãn

Em thích học tiếng anh, em đã dự định là bảo vệ bài luận Ths xong sẽ chuẩn bị tiếng anh cần thiết để tìm kiếm cơ hội học Phd. Nếu như smod không cần kinh nghiệm gì thì em xin ứng cử vào vị trí Qualifying Exam (Toefl/ Ielts/ Gmat) :d

kythanbka likes this.
  15. White_eagle

@ngaha1811: Box đó mới có mod rùi, tại em đang apply PhD nên có thể phụ box Application preparation hoặc General Information for Study Abroad được không :D
    @Spoolerblue: ok, mình sẽ remove bạn khỏi mod nhé.

16. ngaha1811

ngaha1811 Viên mãn

17. trangnambeo

trangnambeo Viên mãn

I can do 2.3. After PhD.
    Thanks.

kythanbka and admin like this.
  18. lhthe

lhthe Thèm thuồng

có còn tuyển nữa không thế

19. thunm

thunm Thèm thuồng

Hình như là không bác ạ

20. admin

admin Administrator Staff Member

luôn welcome các bạn nhé :D, nếu các bạn thực lòng muốn phát huy lại tinh thần chia sẻ của các thế hệ đi trước

Share This Page