Tìm cơ hội học bổng PhD tại EU

Discussion in 'Định hướng du học' started by Phan Nguyen, Aug 7, 2016.

1. concut

concut Viên mãn

ở HL có 3 TU lận (Eindhoven, Delft và Twente), cả ba đều mạnh (nói chung), còn ETHZ thì đỉnh của đỉnh rồi
    nói chung tài chính ko bao h phải lo, tùy theo từng nước mà có mức lương/HB khác nhau . Ở HL thì thường net khởi điểm là 1,4k và sau tăng dần đến năm 4th là 2k. Ở Thụy Sĩ thì càng cao (~ tầm 3,5k net/tháng thì phải). TUy nhiên ở Thụy Sĩ sống đắt đỏ hơn . Trung bình thì thấy lượng tiền để đủ sống = 1/2 đến 2/3 tiền net hàng tháng (thậm chí có chỗ ít hơn, xuống 1/3), nên ko phải lo

Hannah2901 and kythanbka like this.
  2. concut

concut Viên mãn

chuyện take coursé hay ko thì tùy nước/trường nhé, ko thể nói trước đc. Nhưng chắc chắn là ko có qualify =))

3. kythanbka

kythanbka Đơn giản...

Bạn rất "nên" thi tiếng Anh, bạn càng có nhiều thứ trong tay sẽ càng có nhiều cơ hội để apply thành công hơn.
    Câu hỏi của bạn chứng tỏ bạn chưa tìm hiểu nhiều và nghiêm túc về việc này thì phải? Châu Âu thì rõ ràng ngay từ đầu mức học bổng/lương bạn sẽ nhận được, quan trọng là bạn có được nhận hay không mà thôi :).
    Nếu bạn apply thành công thì sẽ không phải lo về việc chi phí sinh hoạt ở EU, tuy mỗi vùng khác nhau nhưng có scholarship hoặc nhận lương từ lab đều có thể "sống" một cách thoải mái, chứ không phải là "tồn tại".

Hannah2901, SC and concut like this.
  4. giacmo_chauuc

giacmo_chauuc Thèm thuồng

Chào bạn,

Mình cũng hiện đang học master cùng ngành Biomedical. Đúng như bạn nói học ở TW, giáo chẳng care gì cả chủ yếu do sinh viên củ chỉ sinh viên mới. Mà lở gặp cái lab sinh viên đài loan "chơi đểu" thì thôi luôn rồi :) chấp nhận cày ngày cày đêm. Nhưng cũng có cái hay ở chỗ cày riết cũng "lì" ra :))

5. Hannah2901

Hannah2901 Thèm thuồng

Vâng, cảm ơn anh. Em rất hãi QE. Bên TW thi QE quá hãi hùng nên em mới bị sợ học và QE.

6. Hannah2901

Hannah2901 Thèm thuồng

Thật ra em cũng có tìm mức lương trung bình của từng nước trong range 1200€-3000€. Nhưng do chi phí bên đó cũng cao đặc biệt là mấy nước bắc âu nên em ko rõ là đủ ko.
    Thật ra em cứ ì ko chịu thi tiếng anh vì cũng có nhiều nơi waiver cho sv đã học đại học bằng tiếng anh nên em cứ bị dựa dẫm :(

7. concut

concut Viên mãn

nói chung đó là lương nên = lương ng dân bản địa bên đó, họ còn sống khỏe, mình tự đi chợ nấu ăn nên kiểu gì cũng dư
    nên thi càng sớm càng tốt, IELTS giờ hình như lên >6k NTD rồi thì phải

SC and Hannah2901 like this.

Share This Page