Thông tin học bổng MEXT (Nhật/Japan/Nippon/Nihon)

Discussion in 'Định hướng du học' started by newdays, Apr 10, 2009.

1. microflu

microflu Thèm thuồng

Xin hỏi có bạn nào được Tokyo University recommend Mext năm nay không nhỉ. Mình hỏi tí giấy tờ apply.

Nguyen Van Anh likes this.
  2. hnl

hnl Thèm thuồng

Sau khi lội 40 trang topic, em muốn hỏi rõ lại các anh chị vài điều:
    1. Em thấy các anh/chị đã apply MEXT trước có cả các trường hợp khóa học sẽ bằng tiếng Nhật hoặc tiếng Anh 100%. Em thấy theo thông báo trên vied mới nhất 2015 thì chỉ được apply những khóa học 100% bằng tiếng Nhật. Vậy nếu em chỉ muốn học bằng tiếng Anh thì sẽ chỉ có duy nhất 1 cách là apply trực tiếp với các trường bên Nhật đúng không?

2. Em thấy chỉ tiêu sau đại học khá nhiều (80), không biết là các năm trước các anh chị đi thi test có đông ứng viên không nhỉ :)?

3. microflu

microflu Thèm thuồng

Các bạn nạp Mext by university recommend cho mình hỏi cái thư giới thiệu của Dean or President mình gửi viết thầy kí rồi gửi kèm với hồ sơ hay là họ yêu cầu thầy gửi trực tiếp. Trong trường hợp mình xin giấy này ko được mình xin thư giới thiệu của một gs (advisor chẳng hạn, ..) khác ko phải là Dean ỏ President có đươc ko?

4. RomCom

RomCom Thèm thuồng

Trường hợp của mình (không phải Tokyo U) thì gửi kèm hồ sơ nhé. Giáo sư mình bảo cần 2 thư giới thiệu: 1 của thầy hướng dẫn tốt nghiệp, 1 của trưởng cơ quan/ công ty mình đang làm việc. Trường hợp khác bạn hỏi lại gs của bạn xem.

P/s: Bạn hỏi làm hồ sơ vào thời điểm này làm mình hơi phân vân :p

microflu likes this.
  5. tungtamp

tungtamp Thèm thuồng

Trường hợp của mình bên trường Nhật yêu cầu là từ 01 faculty member and 01 job supervisor. Sau đó recommenders niêm phong và gửi cho mình để mình gửi kèm HS sang trường.
    Với faculty member thì mình cũng xin của thầy hướng dẫn NCKH lúc trước và đồng thời là trưởng khoa lúc mình xin. Nhưng theo case của mình thì thấy Dean hay không không quá quan trọng, quan trọng là ai biết năng lực academic của mình rõ và khách quan nhất.

microflu likes this.
  6. microflu

microflu Thèm thuồng

Có bạn nào nộp MEXT university recommend, tokyo University năm nay xin chia sẻ với?

7. dnk0904

dnk0904 Thèm thuồng

Hơi ngoài lề tí. Anh chị nào làm hồ sơ PhD/Master rồi cho em hỏi cái

1. Thời gian EMS từ VN sang JP mất khoảng bao lâu? Em có cậu bạn cuối tháng sang nhật nên cân nhắc giữa việc nộp trực tiếp hoặc EMS.

2. Chuyển tiền admission fee qua ngân hàng VN có bị làm khó dễ không và chuẩn bị giấy tờ thế nào (hay là cứ thế ra chuyển)?

Em cảm ơn trước

8. ngosinh

ngosinh Thèm thuồng

1. Thời gian gửi EMS thì nhân viên bưu điện thường bảo khoảng 1 tuần, nhưng mình gửi mấy lần thì chưa lần nào quá 5 ngày là bên Nhật nhận được.
    2. GS mình nộp hộ nên không rõ cái này?????

dnk0904 and nam_cao like this.
  9. dnk0904

dnk0904 Thèm thuồng

Cám ơn anh/chị nhiều nhé.

Một tuần thì an tâm quá ạ, nếu có sai sót thì có thể sửa ngay được. Em sợ 2 tuần thì chết vì tháng 6 là deadline của mùa thu rồi.

Em chưa hỏi gs về khoản $ này, căn bản nó cỡ 3 man nên em cũng ngại hỏi. Nhưng như vậy là anh chuyển hồ sơ cho gs hay thẳng qua admission. HS của em dán cái tranfer charge nên nếu thế phải gửi cho gs.

À, tiện em hỏi cái nữa ạ. Cái research plan nó đòi chữ ký của gs, em tính gửi cho ổng rồi ổng ký rồi gửi bản scan, sau đó em gửi bản scan đi, có gì gs đưa bản kia cho admission ạ. Như vậy có hợp lý ko ạ.

Cách khác là em chuyển tất phần hoàn thiện cho ổng, rồi ổng tự ký rồi đi nộp hộ?

10. ngosinh

ngosinh Thèm thuồng

Bạn apply vào trường nào vậy? Hình như là Kyoto??? Đợt này có vài người bạn của mình cũng đang làm hồ sơ apply MEXT vào Kyoto.

Về khoản admission fee thì tùy trường yêu cầu nộp cùng lúc submit hồ sơ hoặc là lúc nhập học mới phải nộp. Theo mình để thuận tiện thì bạn nên hỏi GS nhờ GS nộp hộ, nếu bạn được MEXT thì sau khi sang trường sẽ nhận lại khoản đó để trả lại cho GS. Mình đã làm cách này và GS mình OK.

Nếu GS đã kết bạn rồi, tin tưởng bạn sẽ được học bổng thì bạn có thể nhờ GS như cách trên, Nếu vậy thì bạn sẽ gửi hồ sơ sang cho GS, Giáo ký vào research plan (cái này hơi lạ???) và đính kèm cái transfer charge luôn để submit lên trường cho bạn. Mình thấy như vậy là tiện nhất. Nhưng liệu GS có giúp bạn không thì phụ thuộc vào ấn tượng của Giáo đối với bạn.
    Chúc bạn may mắn.

dnk0904 likes this.
  11. dnk0904

dnk0904 Thèm thuồng

Em cảm ơn anh/chị, về cơ bản gs cũng ok rồi, hy vọng cầu cứu được ạ.

Chắc là em sẽ gửi cho GS cho tiện vậy, dù sao việc chuyển phát có vẻ khá nhanh nên an tâm phần nào.

12. microflu

microflu Thèm thuồng

Cho mình hỏi MEXT by uni recommend là mình ko cần phải thi đầu vào? Và thi đầu vào có khó không nhỉ?

Nguyen Van Anh likes this.
  13. Nguyen Van Anh

Nguyen Van Anh Thèm thuồng

Thi đầu vào của MEXT!

Dear cả nhà,
    Hiện nay mình đã nhận đựoc một email của GS về việc xác nhận kết quả chính thức của họ bổng MEXT.
    GS đang yêu cầu mình chuẩn bị để entrance examination.
    Một só bạn mình cũng phải thi đầu vào, một số khác thì lại bảo mình là không phải thi. Mình chưa hiểu chỗ này, nhờ các A/C/E đã đi trước chỉ giúp mình.
    VA

namzin86 likes this.
  14. minhtuan09xdbk

minhtuan09xdbk Thèm thuồng

Mình cũng trong trường hợp như bạn, phải chuẩn bị để thi "entrance examination". Có phải năm nay MEXT thay đổi cách làm không?
    Nhờ anh chị đi trước chỉ giúp với.
    Trân trọng!

15. tungtamp

tungtamp Thèm thuồng

Hỏi về một số tài liệu cần chuẩn bị cho học Public Policy

Chào các bạn,

Cảm ơn các bạn đã chia sẻ thông tin thời gian qua, hiện mình đã nhận được xác nhận của trường về HB MEXT như bên dưới!
    Mình muốn hỏi kinh nghiệm các bạn về một số sách hoặc tài liệu cần đọc thêm cho chương trình Public Policy ở Nhật. Bạn nào học liên quan thì chỉ giáo giúp nhé.

Trân trọng!
    P/S: Không biết bạn RomCom nhận được thông tin HB này chưa?

----------------------------
    Dear Mr. Nguyen Viet Tung,

It is our pleasure to inform you that the GRIPS Admissions Committee has decided to offer you admission to the Two-year Master’s Program of Public Policy (MP2) starting from October 2014, and that for this purpose, you have been awarded the Monbukagakusho (MEXT) Scholarship.

We will send the admission letter and other documents for preparation for enrollment soon via EMS or DHL.

We look forward to meeting you at our campus.

Sincerely yours,

Admissions Office
    National Graduate Institute for Policy Studies (GRIPS)
    7-22-1 Roppongi, Minato-ku, Tokyo 106-8677, JAPAN

16. youngbae

youngbae Thèm thuồng

Chào mọi người,

Em đang nộp vào 1 chương trình bằng tiếng Anh. Em có hỏi admission của trường về cách apply cho MEXT Recommendation thì được trả lời rất chung chung là "If you would like to be considered for scholarships, including MEXT scholarship, please apply before XX/XX/XX" Họ không muốn tiết lộ thêm thông tin. Em thấy MEXT through recommendation hầu hết là các anh chị làm trong lab và enrolled in master course bằng tiếng Nhật. Có anh chị nào ở đây học chương trình bằng tiếng Anh mà có MEXT through university recommendation chưa ah? Em không học về science mà làm một mảng khác gọi là information studies nhưng nặng về qualitative analysis hơn.

Em có liên lạc với 1 prof và được phản hồi tích cực. Em đang tiếp tục trao đổi thư từ qua lại để chỉnh proposal theo ý của giáo. Trong application form thì có ba chỗ trống để điền tên advisor, theo các anh chị thì em có nên tiếp tục contact người khác không? Làm thế nào viết email "tế nhị" để hỏi giáo về việc có thể giúp mình trong khoảng university recommendation đây nhỉ?

Em cám ơn mọi người.

17. linhle

linhle Thèm thuồng

Chị cho em hỏi là bạn chị apply mext bên kyoto là ngành gì vậy ạ? Em cũng đang apply vào kyodai diện uni recommendation.

18. linhle

linhle Thèm thuồng

Cho em hỏi là anh được mext từ trường nào vậy ạ?

19. tunggrips

tunggrips Thèm thuồng

Chào em,

Anh đã applied MEXT theo dạng Uni. Re. Hiện tại anh vẫn học bằng TA vì trường anh là GRIPS toàn SVQT là chủ yếu em ạ.

20. tunggrips

tunggrips Thèm thuồng

Em không để ý trong nội dung anh viết có tên trường anh mà.
    GRIPS - Viện NC Chính sách Quốc gia Nhật Bản.

Thân.

Share This Page