Thông tin học bổng MEXT (Nhật/Japan/Nippon/Nihon)

Discussion in 'Định hướng du học' started by newdays, Apr 10, 2009.

1. dnk0904

dnk0904 Thèm thuồng

Theo mình biết là MEXT là của chính phủ nên không phân biệt. Nhưng hình như có quota cho từng trường thì phải.

2. dnk0904

dnk0904 Thèm thuồng

Tình hình là em được thầy em bên VN giới thiệu cho một giáo bên Nhật. Đã gửi CV và giáo cũng ok rồi. Hiện tại thì đang bị giục xem lịch admission để làm research plan (sẽ là đồng hướng dẫn).

Em vẫn muốn xin thêm học bổng MEXT nhưng mà lại kẹt vụ tiếng. Em không biết nên học TA hay Nhật nhỉ? Nếu cần IELTS/TOEIC gì đó thì ổn hơn, thêm nữa là trường em học = TA / giáo cũng ko phải người Nhật.

Em đang dự tính xin đợt mùa xuân, theo admission là 12/2013 là deadline hồ sơ. Từ giờ đến đó chắc làm hs vẫn kịp. Còn vụ MEXT lui một chút (đợt chứng chỉ TA) có ok ko ạ, kiểu như xin cho 2015 chẳng hạn, em vẫn được hỗ trợ tài chính bt mà.

3. kinta

kinta Thèm thuồng

Các anh chị cho em hỏi, đã có ai tự apply học bổng Mext học tại Waseda chưa ạ? Em dự định sẽ apply vào năm 2015, cũng đã nhắm đến 1 giáo nhưng em tìm hiểu thì thấy trên trang của trường có 1 cái học bổng khác là Waseda - VIED mà em thì không muốn liên quan gì đến bộ sở nhà mình cả :( Thế 2 hb này có liên quan đến nhau không ạ?

4. microflu

microflu Thèm thuồng

Thank you for your reply.
    I understand details of your transcript.

I would like to inform you about application of MEXT scholarship University recommendation as follows:

- Next application period is December 2014.
    It is for October 2015 entrance.

- Your prospective Professor AA has to submit 2 documents
    for your recommendation.
    Those documents require to write down the result of interview with
    your prospective professor. It means you have to be interviewed by
    Professor before application.
    You can use internet (Skype or some other tools) interview.
    So please ask to Professor Takeuchi he can prepare your application
    documents or not.

- Please prepare required documents as follows:
    1) Application forms for MEXT Research Student 2015 (Original)
    2) Application forms for Field of Study and Study Program (Original)
    3) Certificate of all degrees conferred or other proof of graduation,
    Photocopy of diploma.
    (Original is better but you can send the copy, first)
    4) Certificate of academic record (transcript) of all universities
    attended to be issued by the university authorities.
    5) Certificate of ranking (GPA), In case of the transcript does not
    contain GPA(Grade Point Average), the official letter shall state the
    class rank or other scale of academic achievement.
    6) Certificate of your national register, citizenship or copy of
    passport. (Copy)
    7) One recommendation letter from Director or Dean of Faculty or
    President at home university to President Hamada Juniichi,
    the University of Tokyo (Original)
    *Please write his name “To President, Professor Hamada Junichi,
    the University of Tokyo”
    8) Summary of Thesis or essence of research work and plan.
    (1-2pages in A4 size, Copy) No need all of thesis.
    9) Certificate of language competency (TOEFL, TOEIC, or other
    certificate, Copy)

2015 Admission Guide for your information will be opened on MEXT website in December of 2015.
    We would appreciate if you would check it when it will be available.
    Or for more details of MEXT scholarship through the university, we can inform you around the middle of November.
    So would you please contact us again on November?

Không biết được GS support khả năng đạt học bổng cao không? tới 2015 lâu quá không biết có học bổng nào, funding nào support làm research bên Tokyo rùi sau đó apply. Mình thấy có research student scholarship nhưng không rõ lắm.

5. gloomyfriday

gloomyfriday Nghiện

Mình k rõ bên trg Tokyo quy định có khác không, nhưng bên Waseda thì nếu bạn đang làm research hay đang ở Nhật thì sẽ k đc apply Mext qua trường. hic, vì vậy mình nghĩ bạn nên tìm hiểu kỹ xem quy định ra sao kẻo sang rồi lại thành ra lỡ mất cơ hội. 1 năm có thể bạn nghĩ là lâu nhưng còn hơn là mất nhiều cơ hội khác.
    Apply hb cũng nên kiên trì, mình muốn chia sẻ mong bạn k gặp tình trạng như mình.
    Hope this help!

6. microflu

microflu Thèm thuồng

Cảm ơn chia sẽ của bạn. Mình điều mình thắc mắc là những giấy tờ trên cho trường selection hay nạp cho mext? Mình thấy có Recommend letter của president.

7. gloomyfriday

gloomyfriday Nghiện

Mình thấy yêu cầu là LOR 1 của prospective prof. và 1 của Dean of Faculty từ trường bạn học Under, trong LOR yêu cầu ghi là gửi cho President of Tokyo University, đâu có LOR nào của president.
    Hồ sơ thì bạn nộp cho trường, Admission office của trường, hay khoa, theo quy định. Mail trên chắc là bạn nhận từ AO nhưng yêu cầu chi tiết mình nghĩ khi có thông báo nhận hồ sơ thì sẽ có instruction cụ thể, có cả địa chỉ cho bạn gửi nữa (Postal mail)!

microflu likes this.
  8. gloomyfriday

gloomyfriday Nghiện

Mình nghĩ trong thời gian này bạn chuẩn bị trước 1 số giấy tờ quan trọng như transcipt, LOR từ Under University, nếu đúng như yêu cầu trên thì bạn phải xin LOR của trưởng, phó khoa, có vẻ nan giải nếu bạn không có quan hệ tốt với các thầy trong khoa hoặc đã ra trường lâu rồi (I think so!). Và còn 1 vấn đề là làm sao thuyết phục được Prospective Prof. của bạn viết cho cái LOR. Có cái này rồi coi như có VIP ticket, cơ hội của bạn sẽ cao hơn nhiều, đặc biệt nếu prof. có tiếng trong khoa hay trường!

Hy vọng bạn apply thành công!

microflu likes this.
  9. microflu

microflu Thèm thuồng

Professor dồng ý nhận mình nên chắc Recommend có thể xin được. Còn của Dean of faculty thì có vẻ hơi căng nhỉ. Giờ còn một số trường fall 2014, và apply cho spring 2015 vậy.

10. dnk0904

dnk0904 Thèm thuồng

Dean of Faculty rất dễ, bạn có thể lên gặp thầy trưởng khoa và nói chuyện. Về cơ bản các thầy cũng không mất gì, chỉ có không có thời gian thôi.

Mục
    5) Certificate of ranking (GPA), In case of the transcript does not
    contain GPA(Grade Point Average), the official letter shall state the
    class rank or other scale of academic achievement.

Phần GPA có thể thay bằng scale of academic achievement như thế nào nhỉ. Mình ngại xin GPA quá vì xa xôi cách trở.

11. tungtamp

tungtamp Thèm thuồng

U recommendation

Chào các bạn,

Mình vừa được trường thông báo là họ đã recommended mình lên MEXT, tháng 6 biết kết quả.
    Đọc các thông tin của mọi người thì mình hiểu là khả năng ok là cao, nhưng không dám nói trước điều gì.
    Mong các bạn có kinh nghiệm chia sẻ thêm những lưu ý tiếp theo nếu có nhé.

Trân trọng!

12. ngosinh

ngosinh Thèm thuồng

Theo như thông tin từ trường mình thì từ năm ngoái MEXT đã giao cho các trường trực tiếp chọn học bổng, sau đó chỉ việc nộp danh sách lên MEXT là ok (MEXT không xét duyệt gì nữa). Nên có thể nói chắc chắn bạn đã được MEXT. Lưu ý tiếp theo mình nghĩ là bạn nên cày tiếng Nhật, mình thấy bên này không biết tiếng Nhật thì rất khổ nhục, hehe :D

1 person likes this.
  13. tungtamp

tungtamp Thèm thuồng

;;)
    Vậy cơ à, rất cảm ơn thông tin của bạn ngosinh nhé! Mình sẽ quyết theo lời khuyên của bạn.

Trân trọng!

Nguyen Van Anh likes this.
  14. Nguyen Van Anh

Nguyen Van Anh Thèm thuồng

Hi cả nhà,
    Mình là lính mới. Năm nay vừa apply to MEXT 2014 by Univ recommendation. Văn phòng của trường đã confirmed đó là
    "Dear Mr. Van Anh,
    I am happy to know you have successfully got university's recommendation of MEXT scholarship.
    We already sent all the documents of the applicants to MEXT.
    According to MEXT notification, they are scheduled to finalize a sellection by the end of April tentatively.
    The result will be reported to us immediatelly after then, and you will be informed of it by the office of the graduate school you are applying, in your case it is XXX."
    Mình đang rất lo lắng về kết quả cuối cùng, thông thường các kết quả sẽ có trong tháng 4 hay tháng 6? Rất mong mọi người đã nhận MEXT chia sẻ với những người đang và sẽ apply.
    Thanks so much everyone!!

15. tungtamp

tungtamp Thèm thuồng

Trường hợp của mình là cuối tháng 6/2014 sẽ biết kết quả từ MEXT bạn @Nguyen Van Anh ạ.
    Nếu ok thì sẽ nhập học tháng 10/2014.

Mình nghĩ apply qua U Rec thì chắc mọi cases đều giống nhau thôi. Có gì mà phải lo lắng quá. Cuộc chơi nào cũng sẽ có hồi kết mà. Người apply HB thì nên rèn luyện bản lĩnh chứ, hehe.

Nếu bạn lo lắng quá thì rảnh alo mình cafe cho vui, cũng đang đợi kết quả đây.

Gửi thông tin qua private message nếu cần nhé.

Good luck!

16. ntbaovn

ntbaovn Giác ngộ

Hơi chủ quan tí, nhưng hai bạn đã được trường rec thì cứ ung dung mà caphe, cà pháo. Thậm chí lên danh sách mời cho farawell party trước khi lên đường đi là vừa rồi :)

17. Dongdu

Dongdu Thèm thuồng

Mình cũng nghĩ các bạn đã được Rec của trường rồi thì nên học thêm tiếng Nhật, ăn nhậu chia tay các kiểu rồi đi thôi. Đây có lẽ là khoảng thời gian relax nhất của bạn nên đừng phí công lo lắng làm gì!
    Hồi trước mình cũng lo nhưng sang đây mới biết các GS rất rất bận nên họ chỉ đồng ý support bạn khi đã có quota (tức là năm đó trường có bao nhiêu suất, phân về cụ thể mỗi khoa, lab như thế nào đã được quyết định sẵn rồi). Thí dụ hôm rồi GS đi hội thảo bên TQ về thông báo: năm sau sẽ có thêm một chú SVTQ vào lab ta bằng hb MEXT! Trong khi hồ sơ còn chưa nộp.

Do đó nếu bạn thuyết phục được GS đồng ý giúp bạn thì coi như 80% bạn nhận HB. Một khi trường đã duyệt (xác minh giấy tờ, lỗi chính tả...) hồ sơ của bạn xong thì 100% là OK.
    Mình ở ba năm chỉ thấy trường hợp SV thay đổi ý định không qua học nữa, chưa bao giờ thấy GS bỏ SV mà ông ấy đã chọn.
    Welcome to JP!

Nguyen Van Anh and dnk0904 like this.
  18. ngosinh

ngosinh Thèm thuồng

Mình xin phép đính chính lại thông tin của bạn Dongdu một chút để những bạn khóa sau apply MEXT qua đường university recommendation đỡ hiểu nhầm.
    Không biết bạn Dongdu học trường nào chứ mình thấy không phải cứ Giáo Sư nhận và support là các bạn sẽ có MEXT, Ít nhất không đúng với nhiều trường mà mình và nhiều bạn bè của mình đã apply (Todai, Tokodai, Tohoku, Hokkaido, Kuyshu,. ..). Năm ngoái và năm nay mình có biết nhiều bạn apply vào những trường trên, có bạn được cả Giáo Sư khủng, support rất mạnh nhưng cũng fail MEXT vì cộng các điểm của hồ sơ và phỏng vấn, online exams không thuộc top applicants.
    Phần lớn các trường bây giờ yêu cầu phải contact với Giáo Sư trước, phải được Letter of Consent của Giáo Sư thì mới đủ điều kiện để apply. Như vậy nghĩa là, Giáo Sư nhận và support chỉ là điều kiện bắt buộc để được apply mà thôi chứ không đảm bảo điều gì cả. Kết quả phần lớn phụ thuộc vào hồ sơ và phỏng vấn (có thể có cả online examination) của các bạn.
    Nhưng nếu sau khi đã lọt qua vòng xét tuyển của khoa thì xem như 99.99% là bạn được MEXT, vì trường chỉ xem lại giấy tờ có vấn đề gì không, mang tính thủ tục mà thôi. Còn MEXT (theo thông tin từ bộ phận duyệt MEXT của trường mình) thì từ năm ngoái đã giao toàn bộ việc xét tuyển, giấy tờ cho các trường, sau đó các trường chỉ nộp danh sách lên MEXT là xong. Vì vậy, những bạn nào đã được khoa hoặc trường thông báo là được recommend lên MEXT thì cứ yên tâm ăn chơi chờ giấy tờ về, hoàn thành 1 vài thủ tục, xin VISA và lên đường.

@Nguyen Van Anh: Thay vì lên tất cả các forum liên quan đến MEXT và Nhật để hỏi mấy câu hỏi lặp đi lặp lại (mà chắc chắn là không có ai có thể trả lời để bạn hết lo sợ) thì nên tập trung vào học tiếng Nhật đi bạn nhé.

RomCom, Nguyen Van Anh and nam_cao like this.
  19. RomCom

RomCom Thèm thuồng

Mình năm nay cũng apply MEXT qua university recommendation, đang chờ kết quả từ MEXT, tuần trước mình gặp lại prof cùng trường nhưng khác khoa mình apply, cô là người đã báo mình deadline (prof của mình quên không xem và báo mình deadline, và mình có tròn 10 ngày để làm hồ sơ >:D<), sau một hồi trò chuyện và cảm ơn, cô bảo: học bổng này cạnh tranh cao, trường chỉ có 3 chỉ tiêu, chúc cháu may mắn :->. Bỗng dưng có cảm giác mình sẽ lọt vào 0,01% theo quan điểm của bạn Ngosinh :D
    Xem trên forum, năm 2012 mọi người nhận được kết quả từ cuối tháng 4, nên dù prof mình bảo sẽ có kết quả vào cuối tháng 6 thì giờ đã bắt đầu thấy hồi hộp, chân đập tim run :D

20. microflu

microflu Thèm thuồng

Share This Page