Supervisor không cho LoR, làm sao đây ?

Discussion in 'Career Management (Leaving or Continuing Academe)' started by student, Mar 27, 2007.

1. student

student Thèm thuồng

Cảm ơn ban quản trị đã mở forum, em đang có câu hỏi gấp, nên lên đây hỏi

Em từng làm 2 năm ở 1 Lab tại Eu, Research Assistant thôi. Sau đó Sếp không hài lòng về em (và em cũng không hài lòng về ông ấy nữa cơ, mặc dù ông giỏi và nổi tiếng), không cho em làm PhD ở Lab đó.

Em đi tìm việc khác, research-related jobs và viết thư 2 lần để hỏi về việc xin LoR. Ổng không trả lời (bình thường ổng cũng thỉnh thoảng không trả lời em, vì ổng cực kỳ busy vì quản lý nhiều công việc khác nhau).

Em đang chẳng biết làm thế nào đây ? Nhờ ai đó từ lab đó viết thư, giả làm supervisor của mình tại Lab đó chăng ? Bọn Tây nó có đồng ý làm điều này không ? Một Doctor người Ấn (làm PhD ở Lab đó trong thời gian em ở đó) liệu có thể làm việc này không ?

Em cảm ơn các anh chị đã đọc ạ

2. fuzzy_expert

fuzzy_expert Thèm thuồng

Trường hợp của cậu e là hơi khó vì giáo không hài lòng về cậu, giáo sẽ có nhiều cớ để từ chối. Phải đối mặt với sự thật đi thôi, gặp trực tiếp giáo mà xin, may mắn thì được.
    Cậu có thể nhờ thằng Ấn đó viết LoR cho cậu nhưng nó phải đánh giá theo đúng hoàn cảnh (kiểu như tao làm cùng thằng này trong lab thời gian xxx, tao đánh giá thằng này xxx, ), chứ không phải mong đợi nó giả là supervisor của cậu. Tuy nhiên thư của thằng đó thì chả có tác dụng gì đâu. Nó chả có uy tín gì để bảo kê cho cậu.

3. student

student Thèm thuồng

Vâng cảm ơn anh Fuzzy Expert đã trả lời,
    Em có lẽ sẽ đến gặp ông ấy thật, phải thế thôi, phải quấy 1 bữa cho nó nhẹ đầu.

4. student

student Thèm thuồng

Em đang đấu tranh tư tưởng, nhưng không dám đến gặp lão supervisor
    Em luôn cảm thấy stress khi làm việc với lão. Cũng may là em đã rời xa lão, nhưng cái history của em liên quan đến lão, thì em không biết làm sao đây

5. nguyen

nguyen Viên mãn

Mình chân thành khuyên bạn không nên nhờ người khác giả làm supervisor. Vì theo mình hiểu thì dân làm khoa học ở châu Âu, Mĩ rất ghét sự giả mạo. Hậu quả sẽ là rất lớn nếu điều này bị phát hiện. Có 1 trường hợp 1 sv việt nam sửa bẳng điểm master bằng photoshop rồi đem apply PhD. Khi bị phát hiện, tên anh này cùng quốc tịch Viêtnam bị đưa lên rilk poste là trang rao các poste research nổi tiếng trong ngành CS về việc làm này. Gần như cơ hội của cậu ta không còn gì sau vụ này.
    Hơn nữa, với 1 thư giới thiệu bao giờ người quan tâm cũng liên lạc lại người được reference (trong trường hợp này là supervisor của bạn) để hỏi thêm thông tin. Nên nói chung mọi việc sẽ lộ tẩy và tai họa sẽ ập đến.
    Cá nhân mà nói, mình không ủng hộ việc này. Hãy đừng để cái tên Vietnam bị bôi xấu.

6. Tartan

Tartan n-1 years in Tibet

IMO, if you can, talk to him in person. You should state clearly that you need a STRONG LoR from him, and ask him whether he is willing to provide you the letter.

You can ask a peer colleague for a LoR, that's fine as long as the LoR is strong. You should NOT claim the colleague is your Supervisor. Simply, it just harms you, especially when you are a researcher you need to remain your integrity.

Good luck

7. student

student Thèm thuồng

Thank you my bros, I will come and see him.
    I hate him and am scared of him at the same time, but this time I will overcome myself

8. student

student Thèm thuồng

Các bác,
    Để em kể thêm về Supervisor của em.
    - Ổng vừa làm Director tại Lab X, vừa làm Professor tại trường Y. Ổng còn trong ban Admission Team tại trường Y, nên ổng hay tìm cách lôi kéo người đang apply vào trường Y tới lab X làm việc. Ổng là người rất giỏi chính trị, và là một người thông minh, giỏi giang về chuyên môn nữa.

Quan hệ giữa em và ổng, trong 2 giai đoạn, mỗi giai đoạn khoảng 1 năm. Giai đoạn 1 em làm về mảng A, giai đoạn sau về mảng B.

- First period: Thời gian đầu làm việc với ông, ông có vẻ quý em, vì em cũng tốt nghiệp trường tốt ở VN, và làm CV đẹp (:-) ). Nhưng về bản chất em không giỏi lập trình, em không dám cài đặt một system mới mà chỉ dám sửa qua loa những system cũ, nên em không thực hiện được các ý tưởng ổng đề ra. Vì vậy 2 papers của em cũng chỉ loanh quanh mà thôi, ý tưởng không lớn. Một paper đứng cùng tên ổng (nhưng em chỉ để tên mà thôi, còn ổng không viết cùng, và ổng sau này tỏ ra không hài lòng: "If you put my name on that, you should have given me the paper so that I can correct it"). Một paper khác em viết 1 mình, gửi 1 hội nghị bình thường. Sau này em xào xáo lại paper, và thực hiện thêm 1 vài experiment khác, gửi ở 1 hội nghị khác và chỉ được poster. Đại khái là càng về sau ổng càng không coi trọng khả năng của em

- First period: em cứ 1 tuần gửi report cho ổng, em làm việc rất chăm và ổng biết điều đó, tuy nhiên như em đã nói, em chỉ "play with small hacks only" mà không dám cài đặt cái mới ---> kết quả không tốt. Thời gian này đầu óc của em không tốt, em lần đầu tiên ra nước ngoài, nên phải bơi ra trong đống kiến thức mới, và em bị stress quá nên đầu óc không minh mẫn sáng láng được. Một bằng chứng là em đạt kết quả kém trong 1 course/exam mà ổng dạy

- Second period: sau đó ổng giao cho em làm về 1 đề tài mới, gọi là B. Cả lab có một mình em làm về cái này, ổng chỉ đôn đốc thôi (ổng là chuyên gia về A, và mảng B là khá mới trên thế giới, tuy nhiên B được inspired nhiều bởi A). Thời gian này em phải tự đọc paper, tự install một số opensource, run some small experiments, chỉnh sửa code của một open source khác để run. Thời gian này em khoảng 5 tuần mới gặp ổng 1 lần. Thời gian này em minh mẫn đầu óc hơn, đọc paper nhiều, và có một số ideas không tệ, cũng thỉnh thoảng discuss được và cũng tỏ ra sắc sảo 1 chút.

- Em đã nói dối ổng những gì: Em là người hơi hơi khôn ngoan kiểu VN tẹo, em cũng cheat như các bạn VN khôn ngoan khác . Mong các bác đừng chửi em, bởi em biết làm ăn chụp giật và khôn vặt là đặc tính của dân An-Nam ta, em biết có những bạn chẳng có nhiều năng lực, nhưng vẫn vào được các trường tốt, bởi giỏi các kỹ thuật system-hacking (ví dụ hệ thống tuyển lựa của 1 trường cũng là 1 system như vậy). Em đoán là ổng cũng đọc vị được các kiểu cheat của em. Trong giai đoạn 2, em sửa 1 open source của 1 người (gọi là ông Z, vô tình lại là người quen của ổng), xong rồi em nói là của em (giống bạn VVT ở giải TTVN ấy), nhưng sau này em lấp liếm và dần dần nói thật là em sửa của ông Z.

- Ổng đã nói dối em những gì? Ổng cũng không phải là một Western man chân chính gì, ổng cũng khoe khoang, không giữ chữ tín với nhiều người, cái này em nghe những người khác nói vậy. Có lần ổng nói dối em là em được admitted vào trường Y (bởi ổng là người trong admission team mà), nhưng khi em viết cho thư ký của trường Y thì biết là không phải như vậy. Cuối cùng thì em bị lỡ dở cơ hội, và em đồng ý vào làm ở lab X lần thứ 2, làm về mảng B như các bác đã biết.

Tóm lại ổng nói gì về em, và từng viết LoR thế nào ?
    Ổng luôn nói: "You are (very) hardworking, you have a protential to do research, but you don't know how to do research, you have some communication problem", mà như em đã kể, em thực ra bị vấn đề yếu-programming, nên đã không-thực-hiện-được-ý-tưởng của ổng.

Có một lần, trước giai đoạn 2, em applied đến các nơi khác, em hỏi ổng và ổng đã từng viết cho em một cái LoR như sau, tổng cộng khoảng 10 dòng.

"- To whom it may concern
    - "Student" was working in our Lab in building a system A, testing the idea B ....... (khoảng 6 dòng trang A4), he was extremely hardworking, but mainly due to time constraint, none of his works were conslusive
    - He is motivated and I strongly recommend him to any program that lead to research"

đó là trước đây, trước giai đoạn 2. Trong giai đoạn 2, em đã bớt hard-working hơn, ít gặp hơn, nhưng lại tỏ ra có initiative trong research hơn (nhưng vẫn không thực hiện được ý tưởng của ổng).

Kết thúc đợt làm việc giai đoạn 2, ổng không nhận em làm PhD, em đã từng hỏi xin LoR khi đi tìm nơi khác, ổng nói OK. Nhưng sau đó có 2 việc sau

1. Khi em apply đến 1 nước khác, làm với 1 Prof khác (call him W) cũng nổi tiếng trong lĩnh vực A của ổng, thì em không xin LoR từ ổng nhưng Prof W đã viết email cho ổng và hỏi về em. Ổng trả lời chung chung, nói rằng em có "some communication problems", tóm lại là không ra 1 cái LoR hoàn chỉnh, sau đó Prof W nói với em "The comments from your current supervisor is not strong enough, you should ask for the LoR from some other Profs". Cuối cùng em nhờ các Profs khác (từ các mối quan hệ cũ của em, từ trường em học khi còn ở VN), và đã apply thành công với Prof W.

2. Trong khi đang chờ đợi Prof W, em apply tới trường Y (nơi ổng làm Prof và trong ban admission team) và có nhiều quan hệ, đó là Prof về Robotics. Khi đựoc hỏi "Mày đã làm việc với ai ở lab X", em nói là với "ổng". Khi Prof về Robotics nói chuyện với ổng, theo lời Prof về Robotics thì "He was supprised that you mention his name". Và application với Prof Robotics fail. Em cũng chỉ ngậm cay đắng mà thôi.

Và từ khi em rời lab X đến nay (được vài tháng), ổng chỉ trả lời em khi em gửi thư chúc mừng lễ tết thôi, còn lại thư em hỏi về LoR, ổng không trả lời.

Em gõ câu chuyện của em ra đây, hơi dài, có thể làm mất time mọi người, tuy nhiên em cũng kể 1 câu chuyện thật và hi vọng có ích cho ai đó gặp phải chuyện tương tự như em

Cảm ơn các bác admin đã lập nên diễn đàn này cho em hỏi

Last edited: Apr 4, 2007
  9. admin

admin Administrator Staff Member

Tôi nghĩ rằng dù gì bạn và ổng cũng đã làm với nhau 2 năm, bạn nên đến gặp trực tiếp, khỏi mất thời gian ngồi nghĩ nữa.

Cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm, tôi sẽ move vào phần "Nói Về Thất Bại", hi vọng bạn không phiền, vì câu chuyện của bạn tốt cho nhiều người.

10. student

student Thèm thuồng

Vâng, bác cứ move thoải mái, em cũng đã vượt qua bản thân mới type được câu chuyện này, trước đây em không muốn kể với ai cả, giữ lấy cho riêng mình thôi.

Chắc em sẽ đến gặp đây ạ

11. student

student Thèm thuồng

Ồ, nhưng mà em hỏi các bác nhé
    Em cũng muốn ổng quẳng vào mặt em vài cái LoR rồi ổng không phải gặp em nữa, cho nhẹ nợ, nhưng em hỏi em sẽ có khả năng được ổng chấp nhận cái nào ?
    - Đồng ý use his email as one reference. Sau này mình apply đi đâu thì ổng sẽ copy paste 1 file duy nhất
    - Đồng ý viết khoảng vài LoR, nhét phong bì, để mình mang đi gửi
    - Đồng ý viết khoảng vài LOR, để ngỏ để em có thể đọc được.

Ổng có lần nói, khi em yêu cầu 1 LoR mà em có thể đọc được (this is a strange practice). Thực ra em chẳng biết đâu mới là standard practice cho việc viết LoR

12. usa

usa Thèm thuồng

Bạn công nhận không gặp may, nhìn chung là vì bạn là Á, Prof người Tây nên không thông cảm cho nhau là dễ hiểu. Không hiểu nhau là cốt lõi của vấn đề, chứ chẳng phải bạn nói dối hay ông nói dối. Ai cũng phải nói dối cả, có điều là có những collaboration mà 2 người không cần thiết phải nói dối nhau vẫn làm việc tốt được. Nếu mà đời ngừoi không bao giờ phải hành động sai thì đã chẳng có chiến tranh trên thế giới

Chúc bạn mau chóng có kết quả tốt

13. pndinhj

pndinhj Thèm thuồng

No way out!

Co gap advisor di nua thi cung the ma thoi. Ong ay co the viet LoR nhung ma hay nho la la thu do khong co tot dau. Nen dung co' co^' nua, co gang kiem mot cho nao do ma ho khong quan tam den qua khu cua minh de lam, va hay coi do la mot bai hoc va second change thi dung co lap lai nhung loi lam da qua nua.

1 person likes this.
  14. học_hỏi

học_hỏi Thèm thuồng

Tôi thấy hành động như bạn này, trong số các bạn tôi, không phải là hiếm,
    Môi trường học của tôi cũng là dạng elite của VN, người VN là thế, khôn lỏi.

Nhìn chung mình làm mình chịu trách nhiệm, cũng không gọi là lỗi lầm nữa

15. Tartan

Tartan n-1 years in Tibet

Yeah, it is strange. I agree.

There are 2 types of LOR, confidential and unconfidential. You are not allow to look at the confidential LOR, but allow to see the unconfidential one. Typically in the academic environment (or at least in the US and from my experience), if the advisor is asked for a LOR, it is a confidential LOR.

16. student

student Thèm thuồng

Cảm ơn các bác đã cho kinh nghiệm

Em đã tới gặp Sếp, cuộc gặp 5 phút vì sếp thường rất bận. Sếp đồng ý mình đưa his name as a reference mà chẳng có ý kiến gì cả.

Để chờ xem sếp có viết tốt không.

17. bico

bico Thèm thuồng

1) Toi nghi ban khong nen xin LOR cua ong ay nua. Ly do:
    Ong da tung viet LOR cho ban nhung khong co strong recommendation. Do vay, toi nghi ong co the se van dong y viet LOR nhung se van la noi chung chung, nen khong co "ep phe" lam cho profile cua ban, neu khong noi la co phan ung nguoc.

2) Tuy nhien, ban co the van xin LOR, nhung nen la dang open, nghia la minh request duoc xem noi dung LOR (thuong thi dang LOR nay khong duoc manh) de chac chan rang ong co strong recommendation. Sau do, ban co the quyet dinh la dung LOR do de apply hay khong/

Best,
    Bico

1 person likes this.
  18. student

student Thèm thuồng

Xin lỗi cả nhà là em chưa trả lời bạn bico
    Cuối cùng em vẫn làm việc tốt ở nơi mới, không cần cái thư của cựu supervisor nữa.

kythanbka likes this.
  19. choconlangthang

choconlangthang NOT thèm thuồng

Oh vậy thì chúc mừng! Bác có thể tiếp tục chia sẻ kinh nghiệm làm sao bác vẫn xin được nơi mới cho mọi người.

20. ImALier

ImALier Thèm thuồng

Người VN thật đáng hổ thẹn
    - Kinh nghiệm thất bại của mình thì không bao giờ chia sẻ (0% lchia sẻ, trừ bạn student)
    - Kinh nghiệm thành đạt của mình thì ít khi chia sẻ (10% chia sẻ)
    - Nếu đạt được cái gì đáng khoe, thì đem khoe ngay, nhưng "làm thế nào đạt được nó" lại dấu đi (90% sống như thế)
    - Ngồi chờ, ai chia sẻ kinh nghiệm thất bại thì lao vào mắng mỏ (nhìn trong topic này là biết có ít nhất 1 lần mắng mỏ, topic bạn gì bỏ PhD lấy MSc đi làm cũng thế, nói hơi sơ hở là cả bầy lao vào mắng) (70% người VN làm việc này, 30% dân PhD làm việc này)
    - Ngồi chờ, ai tỏ ra là thành công thì lao vào hỏi (rất nhiều trường hợp trên USGuide, SVDH-US, cả VietPhD nữa) (90% người VN mà có ham-muốn-phấn-đấu làm việc này, còn bọn sống qua ngày đoạn tháng bằng tiền của bố mẹ hoặc tiền bố thí của xã hội thông qua những job rẻ mạt, hoặc bọn ngồi mát ăn bát vàng con nhà tham ô, thì chẳng nói làm gì)

Như chú Chó Lang Thang này cũng là một ví dụ, chưa đóng góp gì mà chỉ ngồi rình.

Anh thấy hổ thẹn khi làm người VN

Last edited: Dec 19, 2007

Share This Page