Sẽ ra sao nếu publish paper trong conference mà supervisor làm chair?

Discussion in 'Any other related questions' started by hellovn, Jan 9, 2009.

1. hellovn

hellovn Viên mãn

Hi các bác,

Em chưa có kinh nghiệm gì về publish papers hết. Giờ prof kêu em tích cực viết 1 paper, và có 1 vài conf có thể nộp được dựa vào deadline (có conf deadline vào tháng 1, có conf deadline vào tháng 3, tuỳ theo chừng nào finish thì sẽ nộp vào conf còn hạn), trong đó có 1 conf mà chỉ có 3 ông chairs, trong đó có prof của em

Như vậy nếu em có 1 paper và prof đồng ý cho submit thì cơ hội được accept của paper của em có là 100% ko vậy các bác.

Em xin cảm ơn.

P/S: em edit lại bài vì có nhiều bác hiểu lầm ý của em :D

Last edited: Jan 10, 2009
  2. aivoges

aivoges Thèm thuồng

Chắc chắn là được. Em cứ yên tâm.

hellovn likes this.
  3. aph

aph Thèm thuồng

1 paper chắc chỉ nộp 1 conf thôi chứ nhỉ?

VLnL là workshop chứ không phải conf, tuy nhiên VLnL có journal special iussue. Có thầy là co-chair chắc dễ được selected paper cho journal publication hơn. Đây là 1 cơ hội rất tốt cho 1 PhD student có vài journal paper, cố gắng tận dụng!

Chúc mừng hellovn trước :D

Last edited: Jan 9, 2009
    hellovn likes this.
  4. iCyborg

iCyborg i am a cyborg

1 paper submit tới 1 số confs là vi phạm publication policy của phần lớn các
    hình thức xuất bản rồi bác ạ. Thông thường 1 paper được review khi nó ko
    under review process anywhere else.

Boss của bác làm chair thì review sẽ dễ dàng hơn, nhưng không phải 100%
    sẽ được nhận bác ạ (trừ trường hợp conf lởm). Bác cứ cố viết thật hay vào.

:dx:

hellovn likes this.
  5. hellovn

hellovn Viên mãn

Thực ra là prof nói là viết paper đi, có 1 số conf có thể nộp được :D.

Sao bác biết cái em định nói là cái VLnL vậy :-O

6. Viet+

Viet+ Thèm thuồng

Như vậy là cheating bạn ạ. Nếu reviewers ở các conf. kia họ biết thì họ sẽ báo cho Chairs để họ cho bạn vào blacklist. Mình biết mấy thằng mọi Tàu bị như vậy rồi, hế hế.
    Kể cả bạn ko submit vào conf. của GS của bạn thì các conf. khác review có 2-4 tháng là cùng, cần gì phải làm trò mèo vậy?

7. goahead

goahead Thèm thuồng

@hellovn: 200/100 bác ah, thực ra quy trình thì là thế này, bác gửi bài, thầy của bác sẽ chia ra và gửi đi các reviewers, sau đó nhận papers nào thì thầy bác là người quyết định dựa trên các comments của reviewer. Tuỳ vào conf đòi hỏi là double blind hay gì đó mà reviewer có biết người gửi bài là ai không? Vì vậy nếu là double blind thì cuối cùng cũng chỉ có mấy ông chairs và bác là biết paper của bác như thế nào, còn reviewers thì ý kiến cũng khác và nhiều khi trái ngược.

@ viet+ Về việc gửi bài tới conf có thầy làm chair là mafia hay ko thì tôi có nhận xét thế này:

1) Fai xem conf đó như thế nào: Có một số conf tốt ko cho chair gửi bài mà tôi biết, ví dụ CVPR, ICCV, etc. Nhưng đó chỉ là họ nói vậy trên site thôi, còn thực tế trong proceedings tên họ có trên mấy papers là ít, hoặc ko thì lab của họ cũng đầy papers trong proceedings -> nhưng cái này ko có nghĩa là họ mafia.

2) Conf đó có ý nghĩa thế nào với lĩnh vực bạn làm: nếu là quan trọng thì fai gửi thôi, ko lẽ có prof làm chair là fai bỏ lỡ 1,2 năm cho conf đó?

3) Nếu ko fai là conf quan trọng liên quan đến đề tài của bạn làm thì đúng là mafia thật :P. Khi đó fai xem prof the nao? neu prof bao ban gui thì cu gửi, còn prof ko muốn thì ko nên gửi.

Đây là kno cá nhân, bản quyền chưa được đăng cai, các bác sử dụng và modify thế nào là tuỳ :)).

hung likes this.
  8. iCyborg

iCyborg i am a cyborg

Em khong biết các conf khác hoat động thế nào.
    Nhưng đa số bên Robotics thì tổ chức theo kiểu hierarchical: Chairs -> Editor->
    associate editor -> reviewers.

Chair sẽ phân công một số AE+reviewers+papers cho các E. Các E phân công
    reviewers+papers cho AE trong nhóm mình. Rồi AE lại phân công papers tới từng
    reviewer.Sau khi comments về, AE sẽ đưa ra quyết định về acceptance. Sau đó
    report ngược ên từng bậc tới chair. Thông thường chair tin tưởng cấp dưới, import
    tất cả báo cáo vào system mà không check kỹ lại (2000++ reports, check lại
    từng cái thế nào được), rồi set ngày send tới authors.

Một số conf quá trình review thệm chí ko quyết định bởi chair, mà bởi 1 vị trí khác là
    E-in-Chief (các bác đang nghĩ e nhầm với Journal phải ko? Nhưng đây là sự thật ạ)

Như vậy chưa chắc chair của bác hellovn gặp đước paper của conf mình.
    Mà trong trường hợp bác ấy cố tình giành quyền xem xét paper của mình,
    nếu comments negative, lương tâm làm khoa học cũng ko cho phép ông ấy
    đưa ra decisions quá thiên vị. Thông thường reviewer xem được comments
    của reviewers khác qua paper system, và hay check lại xem paper mình
    reviewed có đc accepted hay không. Reviewers sẽ nghĩ gì về ông chair nếu
    ổng accept paper mà mình và các đồng nghiệp cho điểm C?

Reviewer khi đọc paper mà chair là 1 trg những author chỉ dành 1 chút thiên
    vị hơn các paper khác, chẳng hạn bỉ qua các lỗi lặt vặt, cố tìm những điểm
    mạnh để kéo paper lên nếu nó hơi yếu, không mịnh mồm chửi bới. Chứ gặp
    fatal error thì nể nang cũng không bù được, vì lương tâm khoa học không cho
    phép.

Last edited: Jan 10, 2009
  9. ericsson

ericsson Thèm thuồng

Bác Icyborg phân tích đúng,nhưng bác thiếu 1 phần rất quan trọng, đó là trước khi gửi vào conference, ông prof đã review trước bài của SV mình viết rồi, và ông ý sẽ thấy có đáng để submit không, 1 khi ông ý đã approve cho submit,thì đương nhiên ông ý phải biết khẳ năng là sẽ được accept cao, và đương nhiên là rất ít khả năng có fatal error; ông ý làm Chair chả nhẽ không đủ trình độ để tự đánh giá paper của mình ở mức nào ?

Tất nhiên cái gì cũng có thể xảy ra, nhưng khả năng accept theo tôi là không dưới 90%.

10. chautito

chautito Thèm thuồng

Nhiều người ko hề biết SV mình nó làm cái quái gì đâu. :D

11. aivoges

aivoges Thèm thuồng

Các bác toàn nhìn conf như một cơ hội để tăng thêm pub làm mất đi hết ý nghĩa của nó. Theo em thì conf chỉ nên được coi là dịp để giao lưu với reseach community trong ngành của mình, đến present và gặp gỡ nhau, giới thiệu về cái mình làm. Nếu bác nào đang làm MSc thì conf là cơ hội tốt để tìm PhD, còn nếu làm PhD thì cơ hội tốt để tìm postdoc. Các bác nhìn conf một mặt thế chẳng trách nhiều người (nhất là mấy chú Tàu) hay có trò gửi bài (để lấy số lượng pub) rồi không bao giờ đến present. Mỗi lần không có người present là cái session đó lại bị gián đoạn một lúc. Rất khó chịu.

@hellovn: prof em làm chair chứng tỏ ông ấy là người có tiếng tăm trong ngành. Prof có rất nhiều thứ để học. Ngoài việc gửi paper, em nên học cách tổ chức conf của ông ấy nếu em định theo nghiệp academia.

12. iCyborg

iCyborg i am a cyborg

Em thấy mọi nguời ở đây chỉ đang bàn luận xoay quanh câu hỏi của bác hellovn
    la "nếu boss bác ấy làm chair thì acceptance 100% ko?". Có thấy ai nói j về
    conf để tăng pub hay để giao lưu đâu. Bác phán thế này dựa vào cơ sở nào ạ?

13. Viet+

Viet+ Thèm thuồng

Tôi không hề nói đến việc gửi paper đến conf. của Giáo là mafia, tôi chỉ trích dẫn đoạn
    và nói đó là cheating, vậy thôi. :|

aph likes this.
  14. goahead

goahead Thèm thuồng

Originally Posted by hellovn [​IMG]
    Giờ prof kêu em viết 1 paper để nộp 1 số conf, trong đó có 1 conf mà chỉ có 3 ông chairs, trong đó có prof của em
    Như vậy là cheating bạn ạ. Nếu reviewers ở các conf. kia họ biết thì họ sẽ báo cho Chairs để họ cho bạn vào blacklist. Mình biết mấy thằng mọi Tàu bị như vậy rồi, hế hế.
    Kể cả bạn ko submit vào conf. của GS của bạn thì các conf. khác review có 2-4 tháng là cùng, cần gì phải làm trò mèo vậy?

@viet+: ah, sorry, vì bạn trích cả câu của hello và cái 1 conf hay nhiều conf đã được hello trả lời nên tớ nghĩ bạn nói theo ý kia.

@ aivoges: thuc ra conf theo đúng nghĩa là như bác nói, tuy nhiên trong CS giờ conf ngon cung duoc tinh them diem, và các conf ko ngon thì được ăn theo, nen mới có chuyện như thế.

Last edited: Jan 11, 2009
  15. Pisces

Pisces Viên mãn

Mình thấy 1 số hội nghị ở VN chair cũng khá thường (về mặt khoa học, dựa trên publication để nhận xét), có lẽ chỉ vì chức sắc gì đó trong khoa, viện..., đâm ra mình hay nghĩ chair chỉ là công việc kiểu hành chính, thủ tục. :)
    Có thể vì "VN nó thế", nhưng kể cả 1 số hội nghị quốc tế tổ chức tại VN, trong PC vẫn có GS Việt, vẫn có chair là GS Việt, nhưng về danh tiếng khoa học so với các PC khác hay chair người NN khác thì cách nhau khá xa. Hay là hội nghị quốc tế nhưng vì tổ chức ở VN nên họ "nể" VN? :)

Last edited: Jan 11, 2009
  16. mrBin

mrBin Thèm thuồng

Theo tôi biết ở những hội nghị nghiêm túc, thì những người làm PC-cochairs không được phép nộp bài (hoặc sinh viên nộp bài có tên mình trong đó) . Còn những người chỉ làm PC thường, thì được phép nộp, nhưng những bài đó sẽ được cho vào danh sách riêng và người PC đó ko được biết về quá trình review bài của mình.

Tuy nhiên, chỉ cần giáo là PC member và mình (học trò) có bài viết khá tốt, thì khả năng được accepted là cao.

17. aivoges

aivoges Thèm thuồng

Thường conf quốc tế tổ chức ở nước nào thì nó cũng chọn một số chair người nước đó. Thường cũng là người có tiếng tăm trong ngành (ít nhất tại nước tổ chức conf).

18. aivoges

aivoges Thèm thuồng

Em thật nhiều bác nói đao to búa lớn bỏ xừ. Thế nào là conf nghiêm túc và không nghiêm túc. Tất cả những conf của IEEE và ASME (ít ra là về lĩnh vực robotics) mà tớ tham dự thì các chair đều có vài paper ở đó. Chẳng nhẽ những conf này là không nghiêm túc? Như tớ đã nói chỉ nên coi conf là chỗ giao lưu, trao đổi nghiên cứu, và đi chơi. Chấm hết! Tại sao chỉ vì mình làm chair ở đó mà lại không được present nghiên cứu của mình để trao đổi với các đồng nghiệp cùng chung hướng nghiên cứu?

Tớ cũng không ủng hộ một số chú sv Tàu không bao giờ đi conf mà chỉ ngồi nhà đẻ journal papers vì lí do đã nói trên. Lab tớ trước có một chú như vậy, sau 4 năm PhD chú sinh sản vô tính đến hơn 10 journal papers (nhiều trong số đó chỉ thay đổi một phần nội dung), nhưng không dự bất cứ một conf nào hết. Chả trách nhiều chú Tàu làm prof vài năm rồi mà kĩ năng presentation như kít. Mà kĩ năng presentation không thuyết phục thì khó mà xin được research grant hay mở rộng quan hệ trong nghiên cứu.

NC-WMN and hellovn like this.
  19. hellovn

hellovn Viên mãn

quangtrung and cuchuoi like this.
  20. hut

hut Thèm thuồng

Chuyện đi conf để quảng cáo, trao đổi thì đúng là như ý bác nói. Tuy nhiên, có phải ai cũng có điều kiện được prof cho tiền đi như bác đâu. Nhiều prof cũng không có nhiều money, các conf thì mình toàn viết cho các ông ấy để ông ấy mang đi mở rộng quan hệ, chứ chưa đến lượt mình. Hội thảo ASME và 1 loạt cái khác toàn ở Mỹ, vé máy bay, tiền phí hội nghị, ăn ở ... lên đến tiền nghìn, ai bỏ ra đây. Nói chung là có điều kiện thì đi, không có điều kiện phải chịu. Nhưng đúng là thằng Tàu ở LAB bác có điều kiện thế mà không chịu đi thì cũng đáng nói, ít ra cũng phải làm vài chuyến thăm thú, chơi bời chứ.

Share This Page