Postdoc ở Đức

Discussion in 'Working Experiences' started by sakuraTK3, Mar 17, 2014.

1. hut

hut Thèm thuồng

Bạn chém hoặc hơi quá tay, hoặc bác chưa hiểu những gì đằng sau. Nói trường hợp như ông bạn lương sau thuế 2400 Eu của bác. Cứ cho là nhà nước bao tất khoản y tế giáo dục, thì cũng còn phải chi tiêu. Nếu có nhà, chẳng nhẽ giá nhà châu Âu bèo quá nên với lương đó mà đủ trả cả tiền mua nhà, trả góp, thuế đất, lại còn ăn chơi vi vu. Nếu bác cho vùng đó là đắt đỏ nhất Pháp thì giá nhà ở đó chắc vài chục nghìn Eu quá thì với mức lương đó mới mua được. Vì như bên Canada này, mua ngôi nhà 300k CAD, cứ cho là trả được 1/3 thì còn lại 200k trả dần, với mức lãi suất cho là rẻ khoảng 3%/năm thì tiền lời mỗi năm đã là 6000. Mỗi tháng phải trả riêng tiền lời 500, chưa kể phải trả dần cái khoản mua nhà đó(cứ cho mỗi tháng trả dần 500, trả trong 30 năm). Rồi còn điện, nước, thuế đất, ... phải trả hàng tháng rồi sửa nhà, hỏng hóc nọ kia. Tiền vào ngôi nhà cũng hết ít nhất 1200. 1200 còn lại, chắc chỉ dám mua thực phẩm về nhà ăn, ăn hàng khỏi ăn, tiêu và mua bán hạn chế. Còn đi du lịch chắc lái xe đi lòng vòng cho tiết kiệm chứ đi du lịch xa hoặc resort chắc khó quá, cả năm may ra dám đi 1 lần cho cả nhà, hết luôn khoản tiết kiệm. À nếu may ra chính phủ cho tiền đi du lịch như bạn của bạn Newwave thì 1 năm đi vài lần thật ;)

ChickNP likes this.
  2. dhdung86

dhdung86 Viên mãn

Mình cũng sống ở Đức, lương postdoc và có 1 vợ 1 con nhưng cũng không dư như bạn trên nói. Mình cũng không hiểu bạn ấy thuê nhà chi phí hàng tháng thế nào mà còn du lịch vi vu đây đó, lái xe thoải mái, thì đúng là hơi lạ. Nếu tính theo bảng tính ơ đây, http://oeffentlicher-dienst.info/tv-l/west/, lương cho new postdoc ơ mức 13, stuff 1 và có vợ không đi làm, mức thuế III thì sau thuế 1 tháng có khoảng 2282.59 €, có con thì một tháng nó cho con 183 Eur, nhưng trừ pension gì đó còn tầm 130 Eur thôi. Tiền nhà thì không hề rẻ một chút nào, chưa kê giao thông công cộng đúng là khá mắc, trừ khi mua thẻ tháng trong trường 49 Eur/tháng, có thể dùng cho cả gia đình vào weekend. Nuôi con, mặc dù nó cho tiền, nhưng cũng khá tốn kém, tiềm bỉm, tiền sữa, đồ chơi này nọ, quần áo nữa, cho nên không thê nói là không mất gì được. Nếu chi phí hợp lý (tiền nhà + ăn ở) thì đúng là một tháng cũng có thể dư tầm 1000 Eur, cũng không phải là nhiều để chi tiêu cho xe cộ và du lịch vi vu . . do đó mình nghỉ bạn langtubachkhoa hơi chém. Bạn mình cũng ơ Pháp, ở Paris, chồng tot nghiệp PhD đang đi làm cty, lương tầm 2500-2700, cũng có 1 cái xe oto, vợ ở nhà nhưng cũng chỉ đủ sống thôi, mà đó là nó mướn nhà loại rất nhỏ cho hai vc thôi.

ChickNP likes this.
  3. langtubachkhoa

langtubachkhoa Viên mãn

Tóm lại thế này, ở Pháp có rất nhiều kiểu, có người lương đến 3000 sau thuế vãn kêu than, có người lương chỉ 2000 trước thuế vẫn thoải mái.
    Thực ra nhiều bạn ở Bắc Mỹ k hiểu được điều này, người nước ngoài nếu sống ở BM và có gia đình dĩ nhiên tiêu tốn hơn nhiều so với ở Pháp, Đức

Ở Pháp nó có tiền trợ cấp thuê nhà tùy vào thu nhâp (và tiền thuê nhà mới là chi phí tốn nhất), tiền trợ cấp nuôi con (dù bây giờ bị giảm nhưng vẫn đủ để lo cho vấn đề ăn uống, bỉm sữa, etc. chỉ có đồ chơi phải mua, nhưng ngay cái này nếu biết cách cũng vẫn có đồ chơi tốt cho con mà k tốn kém mấy) tiền thuế cũng giảm hoặc miến thuế tùy vào thu nhạp, nếu thu nhập ít quá còn có 1 số loại trợ cấp nữa (nhưng cái này miến nói), còn về cái giáo duc miễn phí thì Pháp Đức nó có đến hết cả đại học, y tế thì k chỉ khám chữa bệnh k mất phí mà ở Pháp thì ngay cả mua thuốc cũng hiếm ít khi phải mất tiền (bây giờ thì mát khoảng 1E gọi là phí chuyển khoản), những cái này tôi làm quá nhiều nên đâu có lạ. Giao thông công cộng ở Paris đắt nhất, nhưng luôn đựoc cơ quan hỗ trợ trả 1 nửa, và nhiều cái khác. Còn nếu ở thành phố không lớn thì tiền nhà rẻ bèo
    Thế nên tôi mới nói giảng viên đại học Université lương khởi điểm chỉ là 2000 trước thuế mà nó vẫn sống với gia đình và du lich được. Dĩ nhiên tham vọng của con người thì vô tận, nếu 1 năm anh muốn du lịch nhiều lần quá, thuê khách sạn đắt tiền quá thì chả bảo giờ là đủ, hoặc anh nào muốn để dành tiền về VN làm ăn thì khác (có đứa sau khi PhD với lương 1400E/tháng sau thuế vấn đề dành được gần 1 tỷ đem về VN)

Một đứa bạn khác của tôi làm công ty lương khoảng 2600 sau thuế, nhà 2 con, vợ k đi làm, nó vừa mua nhà cách đây 3 tháng, cái căn hộ rất tốt với diện tích 70 mét vuông (nhà thuê nó đang ở cũng rất tốt) + 1 cái vườn nhỏ, ở 1 khu vực k rẻ ở Ile de France này. Nếu nhìn đời sống của nó thì các bác k bao giờ nói đựoc những điều vừa rồi (cũng xin lưu ý là bố mẹ 2 vợ chồng ở Vn k hề dư dả nếu k muốn nói là hơi nghèo, nên k thể giúp)

Vừa rồi là nói chung, nếu ai mà biết cách thì con tiêu ít nữa mà đời sống vẫn dư dả. Còn nếu nhà nào vợ chồng đi làm thì càng đỡ.
    Bác nào vợ chồng đi làm hợp đồng dài hạn thì có thể mua 2 cái nhà, một nhà để ở, một cái cho thuê (để tự nó nuôi nó và có thể dư 1 ít), tôi biết có cặp đã mua đến 3 cái nhà (đúng ra là 2 nhà + 1 studio), một cái để ở một cái để cho thuê. Cặp mua 3 nhà thì đời sống khá hơn vì một người giảng viên đại học, lương đã được 2500E tháng sau thuế, một người làm ngoài lương khoảng 3200E sau thuế

4. langtubachkhoa

langtubachkhoa Viên mãn

Tóm lại thế này, ở Pháp có rất nhiều kiểu, có người lương đến 3000 sau thuế vãn kêu than, có người lương chỉ 2000 trước thuế vẫn thoải mái.
    Thực ra nhiều bạn ở Bắc Mỹ k hiểu được điều này, người nước ngoài nếu sống ở BM và có gia đình dĩ nhiên tiêu tốn hơn nhiều so với ở Pháp, Đức

Ở Pháp nó có tiền trợ cấp thuê nhà tùy vào thu nhâp (và tiền thuê nhà mới là chi phí tốn nhất), tiền trợ cấp nuôi con (dù bây giờ bị giảm nhưng vẫn đủ để lo cho vấn đề ăn uống, bỉm sữa, etc. chỉ có đồ chơi phải mua, nhưng ngay cái này nếu biết cách cũng vẫn có đồ chơi tốt cho con mà k tốn kém mấy) tiền thuế cũng giảm hoặc miến thuế tùy vào thu nhạp, nếu thu nhập ít quá còn có 1 số loại trợ cấp nữa (nhưng cái này miến nói), còn về cái giáo duc miễn phí thì Pháp Đức nó có đến hết cả đại học, y tế thì k chỉ khám chữa bệnh k mất phí mà ở Pháp thì ngay cả mua thuốc cũng hiếm ít khi phải mất tiền (bây giờ thì mát khoảng 1E gọi là phí chuyển khoản), những cái này tôi làm quá nhiều nên đâu có lạ. Giao thông công cộng ở Paris đắt nhất, nhưng luôn đựoc cơ quan hỗ trợ trả 1 nửa, và nhiều cái khác. Còn nếu ở thành phố không lớn thì tiền nhà rẻ bèo
    Thế nên tôi mới nói giảng viên đại học Université lương khởi điểm chỉ là 2000 trước thuế mà nó vẫn sống với gia đình và du lich được. Dĩ nhiên tham vọng của con người thì vô tận, nếu 1 năm anh muốn du lịch nhiều lần quá, thuê khách sạn đắt tiền quá thì chả bảo giờ là đủ, hoặc anh nào muốn để dành tiền về VN làm ăn thì khác (có đứa sau khi PhD với lương 1400E/tháng sau thuế vấn đề dành được gần 1 tỷ đem về VN)

Một đứa bạn khác của tôi làm công ty lương khoảng 2600 sau thuế, nhà 2 con, vợ k đi làm, nó vừa mua nhà cách đây 3 tháng, cái căn hộ rất tốt với diện tích 70 mét vuông (nhà thuê nó đang ở cũng rất tốt) + 1 cái vườn nhỏ, ở 1 khu vực k rẻ ở Ile de France này. Nếu nhìn đời sống của nó thì các bác k bao giờ nói đựoc những điều vừa rồi (cũng xin lưu ý là bố mẹ 2 vợ chồng ở Vn k hề dư dả nếu k muốn nói là hơi nghèo, nên k thể giúp)

Vừa rồi là nói chung, nếu ai mà biết cách thì con tiêu ít nữa mà đời sống vẫn dư dả. Còn nếu nhà nào vợ chồng đi làm thì càng đỡ.
    Bác nào vợ chồng đi làm hợp đồng dài hạn thì có thể mua 2 cái nhà, một nhà để ở, một cái cho thuê (để tự nó nuôi nó và có thể dư 1 ít), tôi biết có cặp đã mua đến 3 cái nhà (đúng ra là 2 nhà + 1 studio), một cái để ở 2 cái để cho thuê. Cặp mua 3 nhà thì đời sống khá hơn vì một người giảng viên đại học, lương đã được 2500E tháng sau thuế, một người làm ngoài lương khoảng 3200E sau thuế

5. langtubachkhoa

langtubachkhoa Viên mãn

Bổ sung thêm chút, nếu cặp vợ chồng nào chỉ co 1 con và sinh ở VN rồi mang con sang Pháp thì đứa con đó sẽ k được trợ cấp tiền nuôi => vợ chồng sẽ phải bỏ ra thêm vài trăm/tháng cho nó (bao nhiêu thì còn tùy vào cách), tuy nhiên đứa con vãn duoc tính là nửa người để dựa vào đó tính toán tiền trợ cấp thuế nhà và giảm thuế (có thể về 0).
    Nếu muốn có trợ cấp cho con thì sinh thêm đứa nữa đi

6. newwave

newwave Viên mãn

Mình không biết rõ chế độ phúc lợi Can, nên những bài viết của mình đều nhắc đến Mỹ, đặc biệt là ở những bang phổ biến. Và những gì mình biết thì Mỹ không thế, hỗ trợ con cái rất hạn chế. Không có chuyện postdoc có BHYT là cover con nhỏ được học miễn phí đến lớp 12 (còn nếu công dân của họ thì đương nhiên, như các nước châu Âu thôi). Cũng không có chuyện được nghỉ nhiều và vẫn nhận được 65% lương hơn 1 năm như vậy. Vì thế, bạn nói thì bạn phải nói Can, chứ đừng nói Bắc Mỹ làm gì mình cứ nghĩ đến Mỹ thôi :D. Cũng như mình nói chi phí giá cả thì mình nói Đức thôi, ko nói châu Âu. Thuê nhà ở các tp bình thường của Đức cho một gia đình chỉ 600-800 EUR, ăn uống còn rẻ nữa, chỉ đi lại bằng phương tiện công cộng và chơi bời là đắt. Như mình nói, 1 vợ 1 con thì tính tiền hỗ trợ các thứ, cũng chỉ tiêu bằng 0.5 chi phí độc thân, cộng với giảm thuế của chồng nữa. Nên với mức 2630 kia thì sống vô tư, một năm nếu không về VN mà đi du lịch châu Âu 2 lần thì vẫn để dành được 1000 thật bạn ạ. Bạn xem bạn dndung lương có 22xx, vẫn để dành được 1000, chi tiêu theo bạn ấy hơi tằn tiện. Thế thêm 400 1 tháng (26xx-22xx), và các hỗ trợ khác của Fellowship so với Postdoc bình thường của bạn dndung, có đủ để bạn ấy thay đổi từ tằn tiện sang xông xênh không?

Nói chung bàn những chuyện này để trao đổi thông tin, sau này cần thì có cân nhắc lựa chọn. Chuyện của bạn đồng nghiệp đen, nói chuyện mình mới biết thế, cũng chưa thể biết rõ nó áp dụng kiểu gì, nhưng cũng là tham khảo để các bác ở Đức xem xét.

7. dhdung86

dhdung86 Viên mãn

Cái đấy em chỉ nói nhu cầu vừa đủ, thì tằn tiền dư đươc 1000, còn em thỉ chỉ 1/2 thế thôi ^^:)):)):))

8. lee

lee Viên mãn

Các đồng chí cứ cãi nhau ỏm củ tỏi lên, ai ở đâu lâu thì thường chỉ biết nhiều về chỗ đấy. Tốt nhất cứ viết thông tin chõ mình ở lên mọi người đọc rồi tự so sách với chỗ họ đang ở để biết thôi.
    Iêm ở Đức lâu nên iêm chỉ biét rõ giá cả, luật của Đức thôi, chỗ khác em ko biết, mặc dù đi qua các nước khác vài ba tuần thì chỉ biết giá cả trong siêu thị :-).

- Ở Đức tiền trẻ con 300/đứa như bạn gì nói là sai, chỉ cỡ 180 gì đấy (vợ tui cầm tui ko rõ :-) ), tiền này anh có thể nhận đến 24-25 tuổi chứ ko chỉ đến 18, còn ở với bố mẹ và đi học thì con nhận đến 24t
    - từ lớp một đến.....PhD, trường công, miễn phí. Hoc trường tư thì chịu khó mà nộp.
    - Nhà trẻ có bang miễn phí, có bang không. Nếu không miễn phí thì cỡ 150EUR/tháng, + ăn trưa 60-70EUR gì đấy (vợ tui trả, tui ko rõ chính xác số lẻ), cái này tính gủi cả ngày
    - Bảo hiểm y tế ở Đức là bắt buộc, tất cả ai sống ở Đức đèu phải có, vì vậy nói miễn phí thì có lẽ không chính xác mà là bảo hiểm trả hết, răng thì chỉ có trường hợp đau cần điều trị mới được BH trả.
    hầu hết các SV VN đi dạng học bổng thì mua bảo hiểm y tế tư nhân, giá rẻ hơn, nhưng quyền lợi sẽ khác. Trẻ con đêu được ăn theo bảo hiểm bố mẹ.
    Nếu sv nhận học bổng của Đức cũng phải tự mua bảo hiểm, còn nếu nhận lương thì sẽ trừ trong lương.

- Giá cả sinh hoạt ở Đức là tương đối rẻ
    vd gd tui:
    - nhà 540EUR + Điện Nước 70EUR+ Internet DT 20EUR/tháng, nhà 72m ( 2p ngu,1p khách)
    -1 oto: Bảo Hiểm 50EUR/tháng, Dầu 80EUR/thang, Thuế 25EUR/thang (chay Diesel nên đắt) ( theo tạp chí ADAC của Đức tính trung bình nuôi xe cỡ vừa là 250-300EUR/tháng, cái này mình xác nhận :-(
    -1 trẻ con: 230EUR/tháng (kindergarten)
    -Tiền ăn thi mình ko rành, nhưng ở Đức so với các nước láng giềng thi rất rẻ, nhà mình chỉ ăn tối ở nhà hết khoảng 150-200/tháng, cuối tuần hay nấu ăn tụ tập.
    Mình ăn ở trường thường 2.60EUR/buổi trưa ( 1 món chín, 1 súp, 1 salat, 1 tráng miệng, rẻ bất ngờ phải không, nhưng đó là sự thật), nhưng hay mua thêm lung tung cứ tính 3eur/bữa. (1thang het khoảng 60eur ăn trưa)
    Cuối tuần đi chơi, bơi lội, xem phim.....(bơi thi 3-4 Eur /người, xem phim 4-6 dòng người).

- Theo kinh nghiệm bản thân và bạn bè cũng như bảng giá cho postdoc của Đức cấp cho người đi qua Mỹ thì thì cao gấp đôi cho người ở Đức.
    VD: HB cho ngươi ở Đức là 1919EUR (1vo 1 con) , ở Cali thì được 3949EUR (đọc thân thì 2813 (EUR). Tiền chuyển nhà phụ phí sẽ được hỗ trợ.
    từ đó suy ra, cuộc sống ở US có thể cả Can phải cần lượng tiền gấp đôi ở Đức :-).
    (không tin vào đây mà tính http://www.dfg.de/foerderung/progra...schungsstipendien/stipendienrechner/index.jsp)

- Còn khoản hoàn thuế thì chắc nước nào cũng có, tất cả các khoản liên quan đến chi phí cho công việc, từ thiện.......:
    § như tiền xăng dầu đi làm tính 1 chiều, vd đường đi làm 5km thi cả đi về là 10km , nhưng chỉ được tính 5km, 30cent/km
    § tiền đóng các hôi phí nghề nghiệp, tiền mua bàn nghế, tài liệu, máy tính....cho phòng làm việc ở nhà
    § hoc phí các khóa học nâng cao nghiệp vụ.......
    § tiền thuế trông con thêm ngoài giờ vì công việc....
    § Nếu vì công việc bạn phải thuê thêm nhà khác để ở thì tiền thuê nhà và tiền đi lại hàng tuần về với vợ con đều được tính hoàn thuế (vụ ku Algerian)
    § Tiền quyên góp từ thiện
    § tiền gủi về hổ trợ bố mẹ anh chị ở VN (cái này tính phần thuế nha :-) )
    § tiền mua thuốc chữa bệnh
    § tiền đi phỏng vấn xin việc.....
    § một số lệ phí cơ quan hành chính (như công chứng....)
    § Bảo hiểm bắt buộc của oto
    § bảo hiểm luật
    ....vv còn rất nhiều khoản phải đọc thêm.

Còn tiêu xài thì mỗi nhà một khác, 2000 cũng đủ với nhà này mà 10 000 chưa chắc đã đủ với nhà kia

ChickNP, concut, namzin86 and 2 others like this.
  9. Timmy

Timmy Viên mãn

Mấy bác ở EU và Can sướng thế, được đủ thứ phúc lợi xã hội hết. Mấy cái phúc lợi này ở US chỉ dành cho tầng lớp thu nhập cực kỳ thấp, là nỗi nhục nhã thật sự khi phải xin mấy cái này ở US. Tớ ở US chưa bao giờ xin được cái phúc lợi gì ở đây hết dù lương không cao. Chi tiêu cũng rất tằn tiện mà chả dư được đồng nào. Để dành được chút đổi cái xe là lại thành con nợ. Các bạn giỏi quá. Ở Mỹ chỉ thu nhập thiệt cao >500K hoặc thiệt thấp <10K thì mới lợi, còn thu nhập trung lưu thì chỉ oằn lưng đi cày đóng thuế thôi.

dhdung86 likes this.
  10. hut

hut Thèm thuồng

Đúng như bác lee là thu nhập hay sống thế nào là sướng thì tùy nhà, tùy thời điểm. Có nhà 1000/tháng cũng coi như đủ (cắt hết các khoản, chỉ có bố đi làm, tối về nhà chơi với mẹ con, tự nấu ăn và không có các sinh hoạt gì khác), có nhà 2vc đi làm lương 6000 sau thuế cũng thấy thiếu vì tiết kiệm chẳng được bao nhiêu mà trả bao nhiêu khoản.

Điều đáng nói là postdoc người ta phải bỏ cả quá trình học 12 năm phổ thông + 4 năm ĐH + 2 năm Ms + 3 năm PhD = 21 năm ăn học (đấy là nhanh nhất) mà chỉ trả có được 2000 Eu/tháng sau thuế thì cái đó phải gọi là bèo bọt. Các bác không nên tính phúc lợi XH vì ở bọn Tây lông thì đa số như nhau (ở thiên đường XHCN thì các bác mới phải trả phí giáo dục + y tế), cái đó không nên gọi là thu nhập. Nói cho cùng thì với 2000 Eu/tháng, cứ cho là save được 1000 Eu/tháng thì đến bao giờ mới mở mặt với đời hả các Tiến sỹ.

11. ncrl

ncrl Viên mãn

Postdoc từ nước đang phát triển là nguồn nhân lực rẻ mạt cho các nước phát triển, mong gì đến việc mở mặt với đời hả bác HUT. Mong đủ tiền nuôi vợ, nuôi con có điều kiện yên tâm làm nghiên cứu là mừng rồi bác.

12. lee

lee Viên mãn

- Phải xác định rằng nếu theo academic thì ở đâu cũng ...nghèo, US, Can hay EU thì thấy thu nhập của academic khi so với industry thì đều thấy nghèo cả.

Muốn giàu thì phải ra ngoài làm thôi.

- Ở Đức Postdoc bình thường trừ thuế thì cho khoảng 2500eur đi trong khi nếu đi làm ở industry thì thường 3500-đến 4000, nếu kinh nghiệm nhiều + chỗ ngon thi tât nhiên hơn thế.
    - Nếu ở Đức, 2vc 1con với 2000eur thì có một cuộc sống bình thường tương đối thoải mái, giàu thì chả bao giờ :-(, nếu vợ đi làm có thêm thu nhập1000eur trở lên có thể tính đến mua nhà ở chung cư được.

Với lại khi có vợ/chồng rồi sao ko để vợ/chồng đi làm mà cứ tính có 1 khoảng thu nhập nhỉ.

dhdung86 likes this.
  13. doreta

doreta Thèm thuồng

Các bác cho tôi hỏi việc này với, tôi thấy các bác làm postdoc ở Pháp, Đức, Ý, Châu âu, rồi làm industry ở các nước đó nữa thì ngôn ngữ các bác sử dụng hàng ngày, trong công việc, trong học tập tại các nước đó có phải tiếng anh ko, mình chỉ biết tiếng anh có sang đó làm việc, học tập đc ko?

14. sammy

sammy Thèm thuồng

Thanh/ trung niên không làm ăn được gì, rặt chỉ thấy đi học với phá, lại còn đòi ngồi mâm trên.

15. Timmy

Timmy Viên mãn

Bạn nghĩ ai cũng như bạn? Đừng vơ đũa cả nắm thế chứ? Bạn có biết bạn hut làm cho 1 trong những công ty lớn nhất thế giới với six figure salary không?

Sao bạn biết? Ở các xứ tư bản phương Tây này ai cũng như ai, tới giờ ăn từ giám đốc đến lao công đều phải xếp hàng mua thức ăn như nhau và muốn ngồi đâu thì ngồi. Lương giám đốc có khi thấp hơn nhân viên.

@ bạn gì nói là có vợ sao không tính income của vợ, chỉ tính income 1 người. Vợ đi làm thì ai nấu ăn, ai trông con hả bác? Ở đâu tớ không biết chứ ở Mỹ, Can, Úc sưu cao thuế nặng, lương chồng mà six figure salary thì tiền lương vợ đi làm (thường là phải kiếm việc flexible để còn đưa đón con nên lương khoảng 20-50K/năm) chỉ đủ để trả thuế, xăng xe, bảo hiểm xe và phí trông con. Vậy đi làm làm gì cho tàn phai nhan sắc, ở nhà chăm con, chăm chồng chắc chắn chồng con sẽ béo tốt hơn là để cô giữ trẻ trông hoặc mấy bà nấu canteen nấu cho ăn? Thường phải đợi con lớn, đi học được thì kiếm thêm đứa nữa, đến khi 2 đứa đi học vợ mới thảnh thơi đi làm. Mà sau mấy năm ở nhà, đi làm lại kiếm việc lương cao cũng không dễ, nếu không muốn là rất khó. Đợi đến lúc này thì kinh tế thoải mái, dư dả thôi, nhưng 2 vợ chồng cũng đã qua 40, còn chưa đến 20 năm để hưởng thụ cuộc sống sinh hoạt vợ chồng.

@sammy: Tớ đoán lương bạn hut thế, chứ tớ cũng không biết đâu nhé, đùa cho vui thôi.

16. tatchan

tatchan Viên mãn

Quan điểm của mình là cả hai vợ chồng nên đi làm nếu có thể. Như thế cũng là tốt cho vợ, ở nước ngoài đã buồn, lại suốt ngày ở trong nhà rồi chờ chồng tối đi làm nói chuyện lại mệt mỏi hơn cho cả hai :D. Mà con cái thường đi nhà trẻ, đi school cũng cả ngày mà, đến lúc nó quen bạn bè rồi lại thích đi học hơn ấy chứ. Tất nhiên là vất vả hơn nhiều nhưng mà như thế thì vui vẻ, đặc biệt tài chính rộng rãi hơn ;).

17. doreta

doreta Thèm thuồng

Các bạn ơi cho tôi hỏi việc này:

Theo như nhiều người nói thì post doc là công việc thực tập của tiến sĩ sau khi có bằng phd dưới sự hướng dẫn của 1 giáo sư để định hướng cho con đường nghiên cứu sau này? Vậy cho mình hỏi là sau khi mình làm post-doc 1 lần rồi (tầm 2-3 năm theo dự án đúng ko các bác) thì nghĩa là mình hết thời gian thực tập rồi thì sau đó mình thường làm gì (làm tiếp ở viện nghiên cứu ah? Hay nhảy ra industry xin làm nhân viên), và mình xin post-doc làm đc nữa ko, và post-doc có thường giới hạn tuổi ko, dưới 34,35 chẳng hạn (mình xem trên chỗ tuyển postdoc ko thấy giới hạn tuổi nhưng mà biết đâu họ vẫn ưu tiên người dưới 34,35)

18. sakuraTK3

sakuraTK3 Thèm thuồng

"Chưa đỗ ông nghè đã đe hàng tổng" :))

sieubebuvietnam likes this.
  19. Ferguson Alex

Ferguson Alex Viên mãn

"sau đó mình thường làm gì?"
    1) Nếu hồ sơ bạn mạnh bạn có thể xin được các vị trí Assistant Prof., Phó GS, hoặc GS (cái này hiếm) ở các trường.
    2) Nhưng phổ biến hiện nay là lại làm thêm 2, 3 cái nữa đến khi nào được như trường hợp 1.
    3) Bạn cũng có thể xin ra làm ở các công ty, nếu kỹ năng phù hợp, cũng có thể bắt đầu từ nhân viên mới.
    4) Bỏ nghề chuyển sang làm việc khác.
    "có thường giới hạn tuổi ko, dưới 34,35 chẳng hạn"
    Một số nơi có giới hạn, một số nơi không. Thường thì nếu làm dự án mà giáo đã xin được tiền rồi thì họ không giới hạn, vì họ cần người có càng nhiều kinh nghiệm càng tốt, tất nhiên là không quá già (dưới 40 có lẽ Ok). Còn nếu tiền đến từ các nguồn tài trợ mà họ không biết trước dự án sẽ làm gì thì họ giới hạn tuổi cái này đến khuyến khích những nhà nghiên cứu trẻ, có nhiều hướng đi có khả năng đột phá.

elizabeth likes this.

Share This Page