PhD tại EU và những thắc mắc mong được giải đáp

Discussion in 'Định hướng du học' started by vanhoivanbinh, Nov 6, 2008.

1. vanhoivanbinh

vanhoivanbinh Kẻ lữ hành đơn độc

Mấy hôm nay nghe các ông bác PHD bên Đài Loan này kêu gào mà thấy nản quá ta
    Các bác cứ nói một hồi về cái sự làm PhD bên EU nó sung sướng thế nào:
    - Không có thi Qualify j cả,
    - Không phải học quá nhiều courses (require Credits) như TW này
    - Năm đầu có khi chỉ xách dép cho giáo sư đi giảng Seminar
    - Lương lậu cao ngút, (nhưng mà cái này thì không tin lắm vì còn phụ thuộc vào mức tiêu pha bên đó nữa)
    - Thường thường thì cứ 3 năm là xong cái PhD
    - Yêu cầu về Journal cũng không quá khủng như Mĩ hay TW
    - Cơ hội ở lại làm việc cao (nhất là tại Phần Lan ????)
    - Trong Lab ai làm việc đó, không soi, không đá đểu như bọn Tàu
    - Giáo sư thì tận tình, không mặc kệ SV nghiên cứu như bên TW này
    ---------------------------------------------
    Tất cả các điều trên là mình nghe được từ các bác đó. Không bít thực hư thế nào ta?????:confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused:

2. Viet+

Viet+ Thèm thuồng

Đương nhiên sang EU sướng hơn cày cuốc cho bọn Tàu ở TW rồi chứ.:vvv
    Nhưng tưởng những ông nào không sang được US, EU mới sang TW cày chứ nhỉ? #-o

3. vanhoivanbinh

:-w:-w:-w:-w Bác lày lói thế lày là thế lào???

4. snowlake

snowlake Thèm thuồng

Nhớ thời gian học ở EU quá. Nhàn nhạ, thảnh thơi, thoải mái đọc sách mình thích. Sang US busy như thú.

5. aalborg

aalborg Thức Trong Giấc Ngủ

Quả thật, Đúng!!!
    Nhưng các bác đừng nên đánh đồng vì Mỹ là một nước, còn EU là rất nhiều nước. Văn hóa khác, chính trị khác tất nhiên yêu cầu và va mục tiêu khác, chẳng bên nào dễ hơn bên nào đâu!

Mà em thấy so sánh kiểu này nó chẳng đem lại thông tin gì, cũng chẳng giúp được ai các bác ạ. Có nên thực tế hơn chăng???

6. siemens

siemens Member

@aalborg:Bác Vanhoivanbinh đang phân vân :7:giữa học tiếp Phd ở Taiwan với sang EU, nên mới hỏi các bác. Các tiền bối có kinh nghiệm thì chia sẻ.

Last edited: Nov 7, 2008
  7. el Chula

el Chula Thèm thuồng

:D, tôi đang tìm đường đi EU đây. Gửi 1 vài cái email, chờ xem có được phỏng vấn không.

Gửi 1 cái sang bên Canada trường McGill thì ông giáo bảo muốn phỏng vấn vào 17 tháng này :D. Mỗi tội không có điểm TOEFL + GRE - vừa mail lại cho ông ấy, để xem ông ấy có tiếp tục chấp nhận phỏng vấn mình không :)

Tiếp tục tìm, tìm mấy trường ngon thì toàn tuyển ngành đâu đâu ấy, trường thường thì không thích :BigGrin

8. danvip

danvip Giai làng

Sang EU chứ ở cái xứ củ khoai này làm j. Dân sống quanh mình chả ai nói được tiếng Anh, đồ ăn thì toàn dầu mỡ. Dân bên này nó không thiện cảm nhiều lắm với dân Việt ( vì chuyện cô dâu Đài với lao động...) đi đâu cũng gặp người việt chả khác gì đang ở VN
    Research thì khổ sai, thầy có fund mà toàn bo bo giữ ko share cho sinh viên, học bổng thì ko nhiều nhặn gì. Đi du lịch thì loanh quanh hòn củ khoai.

Đổi sang EU : hẳn 1 nền văn hoá mới,có thể du lịch khắp EU, văn hoá giữa advisor với PhD bình đẳng hơn. Bạn tớ học bên đó thấy du lịch suốt ngày

Mà đã học 2 năm bên xứ củ khoai còn chưa thấy chán à. Tớ thấy các bạn còn băn khoăn khi chon nước khác vì chỉ có 1 lí do căn bản xứ củ khoai này nó không đòi các bạn TOEFL với GRE bạn đã có 2 năm bên này nên khả năng xin PhD là rất dễ còn EU với Mẽo thì lại gian nan nên làm các bạn ý đắn đo

Chaien and vanhoivanbinh like this.
  9. vanhoivanbinh

Thanks bạn danvip đã có môt góp ý thẳng thắn
    Mình không ngại ôn TOEFL lắm vì mình đã thi một lần rồi,
    Những điều bạn nói hoàn toàn là những điều đã được khẳng định rồi, tuy nhiên bạn thấy đấy, những điều mình viết trên kía đâu có liên quan tới mấy cái vụ du lịch này :D

10. thanh_lam

thanh_lam UNIPI

Tôi để ý thấy Vanhoibinh từ cách đây hơn 1 năm đã bắt đầu săn HB. Đến giờ mà vẫn còn phân vân chưa biết đi đâu. Khác hẳn với tôi ngày trước. Tháng 7 tốt nghiệp đại học thì tháng 4 tôi mới đê ý tìm, cũng chả quan trọng phải đi đâu. Trước khi về nước tìm được trường Pisa nó tuyển mà ko cần điểm Toefl thì cứ gửi.
    Về nhà đang ôn toefl thì biết tin được chọn thế là xách hành lý đi luôn. Chả đắn đo gì. Cũng giống ngày trước chọn đi Nga, giờ cũng ko thấy hối tiếc. Cuộc sống khi còn trẻ cứ en gioi cái đã. Đến già thì có cả bị tiền cũng chẳng en gioi được nữa.
    Về cơ bản ở Italy làm PhD khá thoải mái. Chỉ phải tham gia 6 courses trong vòng 3 năm học. Có check point cuối mỗi năm để theo dõi tình hình. Nếu ko làm được gì có giá trị thì cũng bị loại, nhưng cũng hạn hữu thôi. Ngành học cụ thể thì được chọn thoải mái. Ngày xưa tôi thích evolutionary computation lắm, đi đâu cứ nhất quyết phải làm cái đó bằng được. Nhưng mà sang đây vì được tự do chọn ngành, chọn thầy nên chuyển hướng. Sau một năm làm việc tôi thấy lựa chọn của mình là đúng, thầy tốt, lab tốt, hướng làm dễ xin việc.
    Từ khi sang đã phóng đến vài thành phố của Ý, sang Thụy Điển, TBN, Thụy Sỹ. Và còn đi nữa đi mãi.>:D<

11. danvip

danvip Giai làng

Tớ thấy bên taiwan cũng chả có nhiều fundamental course lắm cho mà học,vì nhiều course nó sợ mở ra ko có đủ người học vì chỉ có international học thôi chứ bọn Đài học bằng tiếng anh nó có hiểu j đâu. Cảm giác bọn Đài bên này học như hồi mình học ở nhà chỉ thấy chơi chả chịu hoc j. điểm lúc nào cũng dưới 70 nên mình thi chả bao giờ sợ fail vì thấy căn cứ cả vào điểm bọn Đài kéo nó lên thì mình fail làm sao được
    Bên TW thì cũng chỉ 3 năm thôi,chả lâu hơn ^^ TRừ những bác yêu trường lớp quá. Bên này nó đòi hỏi 3 juarnal nhưng mà cũng dễ,chả phải juarnal xịn,miễn juarnal là được
    Tớ thấy dân mình soi nhiều chứ bọn tàu nó có biết j đâu mà soi ^^

Cái này thì công nhận,lúc mà ông cần thì ông thúc đít làm, bảo mua thiết bị gì là mua ngay. Giờ bắt đầu project mới bảo mua thì chậm,chả thèm hỏi mình làm đến đâu, thi thoảng lắm thì lượn qua hỏi làm đến đâu rồi[-(

Còn 1 cái em ghét bên này nữa là bọn Đài nó chỉ thích bọn mắt xanh mũi lõ với bọn Nhật Bản thôi. Còn những đứa kiểu như east asia như nhà mình nó ghét. Vẫn chim cú vụ trường chụp ảnh marketing international student,chỉ gọi mấy đứa nhìn tây tây đi chụp, rất là chim cú

Hi bên này cơ hội cũng cao lắm,các bạn nhà ta bên này mà biết thêm tiếng TRung thì cơ hội làm cũng cao,lương cũng tầm 40-50.000NT/1 tháng (2000$) so với mức sống bên này thì cũng thoải mái có của ăn của đế. Còn đang là student thì tớ thấy nhiều lắm toàn làm quán ăn, các xưởng cơ khí... uầy nhiều lắm hẳn 1 đội ngũ trí thức đi làm công việc.....

12. vanhoivanbinh

Mình lại cảm ơn bạn THANH LAM một phát nữa @-):->;;)
    Bạn để ý mình lâu thật :D
    Tớ hoàn toàn đồng ý với bạn về khoản này
    "Cuộc sống khi còn trẻ cứ en gioi cái đã. Đến già thì có cả bị tiền cũng chẳng en gioi được nữa":rose::rose::rose::rose::rose::rose::rose:
    Nhưng cái khoản này thì xem ra không ổn lắm hé hé
    "Tháng 7 tốt nghiệp đại học thì tháng 4 tôi mới đê ý tìm, cũng chả quan trọng phải đi đâu"[-([-(

13. vanhoivanbinh

NO NO NO, chắc bạn k học kĩ thuật nhể, Chứ bên trường mình học vãi chầy vãi cối ra mới được 90

NO NO NO, Các bác bên trường mình minimum là 4 years, có bác còn lâu hơn. Còn JOURNAL thì giáo sư yêu cầu IMPACT FACTOR toàn >1 à

14. Nkd

Nkd Viên mãn

Các chú cứ đú. So sánh PhD ở Mỹ với TW là thế nào. Riêng cái khoản yêu cầu về Paper nghe đã thấy chuối rồi.

Chị đồng ý là trường ở Mỹ cũng có dăm bảy loại. Châu Âu, Úc, Nhật bản cũng có nhiều trường tốt. Nhưng cứ thử sang đây xem, nhiều con cháu các cụ cũng 7-8 năm không tốt nghiệp được thì biết.

Thi Qualifying Exam ở Mỹ thì cũng rất tùy theo quy định của từng trường, từng khoa. Ngay các trường lớn cũng nhiều khi không khó như dân tình đồn đại. Có nhiều chú làm research rồi thi oral trên cái research đấy, nên cũng vớ vẩn thôi.

Trong khi đấy, một số trường của bọn Anh có cái MPhils thi cũng chết cha, có khác gì cái QE của Mỹ đâu. Nước khác thì mình không rõ. Hồi 2006 dự hội thảo quốc tế về Public Economics ở VN, quy tụ anh tài Việt về Econ ở khắp nơi trên thế giới về, thấy cũng sầu đời lắm. Chả có cái level chung gì cả.

Có một số trường ở Mỹ, chương trình học không chuẩn. Sinh viên PhD không được học các kiến thức cơ bản bổ trợ mà chỉ nhăm nhăm học các khóa chuyên ngành. Nên có thể ra được Paper, thậm chí Paper ở các tờ báo tốt, nhưng thực ra đọc paper của người khác thì chẳng hiểu gì. Loại này đi dạy thì kiến thức không đảm bảo.

Nói tóm lại, PhD cũng dăm bảy loại. Ngoài phạm vi hẹp nghiên cứu của mình, thì nhiều người chả biết cái gì đâu. Ngay cả trong phạm vi hẹp, độ hiểu biết chuyên sâu cũng không chắc đã đảm bảo. Bởi vì nếu bản thân có thể sản xuất ý tưởng, nhưng không đủ trình để diễn giải tận cùng ý tưởng của người khác thì vẫn là khiếm khuyết.

PhD ở các nước tiên tiến chỉ đảm bảo hơn PhD ở VN ở chỗ biết được trong lĩnh vực ấy, khoa học hiện đại nghiên cứu những đề mục gì. Biết cách phân loại, có hiểu biết nhất định về ngành hẹp của mình và nắm được một vài kỹ năng nghiên cứu.

Không nên căn cứ vào cái bằng mà căn cứ vào những thứ người ta phát biểu thôi.

Thực ra chị vẫn nghĩ thằng giỏi thì ở đâu vẫn giỏi, mà thằng kém thì học giời cũng chỉ hơn bản thân nó một chút thôi. Không thể so sánh với thằng khác được.

Last edited by a moderator: Nov 7, 2008
    tuan.huu2007, belive and clairsang like this.
  15. Viet+

Viet+ Thèm thuồng

Tóm lại bạn chủ topic bỏ mia TW đi mà sang EU enjoy Phd, ngồi đây hóng chuyện làm cái đíu gì, chuyện rõ như ban ngày rồi. :|:vvv

vanhoivanbinh likes this.
  16. Viet+

Viet+ Thèm thuồng

Chị Vìu cứ đâu đâu, anh em đang xét đến tiêu chí enjoy là chủ yếu mà chị toàn bàn đâu đâu, nhập ma mia nó rồi. :((:((:vvv

17. vanhoivanbinh

Thank các bác đã trút bầu tâm sự, đặc biệt là bác EVIL
    Những tâm sự thật lòng :->
    Các bác cũng không nên quá nổi nóng như bác VIET+ vì đây không nhất thiét là cái quyết định của em mà còn rất nhiều người khác nữa ạ

18. Nkd

Nkd Viên mãn

Chị mới đọc bài đầu tiên, reply ngay.

19. danvip

danvip Giai làng

Cái này thì còn phải có môi trường nữa chị ạ. Đồng ý với chị cái não là nó không đổi rồi. Nhưng có 2 thằng giỏi như nhau. 1 thằng sau đó sang Mẽo học chẳng hạn. 1 thằng ở VN

Em hỏi chị Vìu sau khoảng 5 năm nữa gặp nhau sẽ như thế nào ạ

20. tunggiang85

tunggiang85 Thèm thuồng

Em ko biết chủ topic nghĩ gì. Em đang học ở châu âu nói cho chính xác là thụy điển. Đúng là lương Phd bên này có vẻ khá hơn thật mà cũng nhiều ưu đãi hơn nữa. Nhưng mà nói ít áp lực hơn Phd Mỹ thì em ko chắc.

Tuy em đang học bachelor nhưng em thấy mấy thầy học Phd ông nào cũng nghiên cứu chết mịe. Còn cái vu paper thì nói thật với ngành khác thì em chịu ko bít chứ ngành economics của em thì hơi khó.

Còn vụ giáo sư có tận tình hay không thì là hên xui,bởi vì đối với mấy ông giáo sư thì thời giờ của các ông ấy là tiền bạc, ông ấy đâu có nhìu thời gian để giúp mình.

Nếu bác tính đi châu âu chỉ vì những lý do kia thì em nghĩ bác nên tìm hiểu trường khoa cho kỹ nhá.

vanhoivanbinh likes this.

Share This Page