Phản hồi bài viết "Tiến Sĩ là gì?" của Nguyễn Văn Tuấn.

Discussion in 'Quán nước VietPhd' started by khietbong, Jul 3, 2010.

1. khietbong

khietbong Thèm thuồng

Bạn ơi, trích dẫn bạn đúng, nhưng... e rằng cách đây hơn 40 năm thì không còn hợp thời nữa. Chúng ta đang thảo lận về hiện tại.

Bạn phản biện lại ý kiến ai đấy, thì cũng nên trích dẫn nguyên văn. Để mình giúp bạn:
    Chứng cứ rõ nhất là vào các web của Đại Sứ Canada, Úc... người ta có chính sách khuyến khích người có trình độ cao (master, ph.d) nhập cư đấy.

Cứ "phiên dịch" ra cách của bạn, rồi phản biện ngay cái bạn vừa "phiên dịch" lại, vậy là không trung thực.

2. JS

JS lãng đãng

Không tiến sĩ vẫn là (phó) giáo sư là chuyện rất bình thường, confirmed là bên Law nó có như vậy.
    Chỉ có bằng Thạc sĩ vẫn là giảng viên đại học, cái này cũng confirmed là có, tất nhiên khoa sẽ thúc đít đi học PhD, có trường hợp còn tự mình supervise mình, rồi nộp luận văn như thường. :))
    Nói tóm lại thì ở VN và ở nước ngoài có quan niệm về PhD khác nhau, cho nên cãi nhau cũng là cần thiết thôi.

Nghe nói ở Đức có nhiều "loại" PhD, bạn nào biết cụ thể vào kể nghe phát.

3. seaboy

seaboy Thèm thuồng

Ở US, nếu nói các ngành chung chung thì số người được phong GS mà chưa có PhD thiếu gì. Vào mấy ngành Arts, musics là thấy ngay. Ví dụ vài trường hợp:
    1. Ritchin: Tisch School of the Arts at NYU
    Fred Ritchin
    Acting Chair
    Professor
    Education
    B.A., Yale University

2. Novak: Tisch School of the Arts at NYU
    Lorie Novak
    Professor
    Education

B.A., Stanford University
    M.F.A., School of the Art Institute of Chicago

4. khietbong

khietbong Thèm thuồng

Mấy thông tin này hay ghê :). Thanks bạn.
    Cho mình hỏi thêm cái ngành photography này có bậc đào tạo Ph.D ko? Nếu có thì người ta nghiên cứu cái gì nhỉ? ;)

5. khietbong

khietbong Thèm thuồng

Bây giờ thảo luật tiếp về Giáo Sư (Professor or Profesor) phát nhỉ.;)

- Ở Việt Nam ( thời điểm này ): Giáo sư là một chức danh, do Nhà Nước phong tặng cho người giảng dạy tại trường ĐH hoặc viện, khi đạt đủ một số tiêu chí nào đấy.

- Việt Nam, trước 1975, miền Nam: có cả Giáo sư, và Giảng sư (chắc tương đương giảng viên bây giờ). Có cả Giáo sư trung học. Không hiểu lúc đấy họ phong Giáo sư dựa trên tiêu chí gì nhỉ?

- Việt Nam, trước 1975, miền Bắc: ai mới được gọi là Giáo Sư?

- Tây+Bắc Âu: Giáo sư được trường ĐH công nhận cho một người giảng dạy ĐH, đứng đầu 1 chuyên ngành, một bộ môn...

- Đông Âu: ???

- Bắc-Mỹ (US - Canada): Ai thì được gọi là giáo sư? "Professor" khác với "professor" như thế nào? Goole thì thấy rằng "in the United States and Canada it is a title given to a much larger group of senior teachers in two- and four-year colleges and universities." Vậy có thể hiểu là "dạy ĐH - Cao Đẳng lâu năm thì được gọi là Giáo sư"??? đúng ko nhỉ?

- Châu Đại Dương (Úc-Tân Tây Lan): ???

- Châu Á (Hàn-Nhật-Sing...): ???

- Châu Mỹ-Latin : Ai đi dạy đều được gọi là Professor kể cả high school. Dạy ĐH thì gọi là Uni - Professor ?

Ai biết cụ thể cho mình xin info với :).

Last edited: Jul 8, 2010
  6. hut

hut Thèm thuồng

Được rồi, bạn đúng, chắc mình sai. Người mà đang làm việc trực tiếp ở đây, được hưởng mức lương thế nào, lại còn không biết bằng 1 anh nghe hơi nồi chõ tận châu Âu :)). Mà hình như mình đang nói chuyện với những người chỉ biết gân cổ lên cãi mà không biết nghe nhỉ. Từ đầu đến giờ ý của mình là biết gì nói vậy. Vì bạn ở Bỉ và bạn bảo GS Bỉ lương khoảng 3000 Eu sau thuế nên mình mới ngạc nhiên vì ở đây lương của assistant. prof đã ít nhất 5000 USD sau thuế. Ở Can mình biết thì mình nói, có lẽ không sai, vì những người đi hunting job rất care đến mức lương, không phải ai trả bao nhiêu cũng OK được nên tìm hiểu nó rất kỹ. Mình thấy có vẻ bạn hơi đố kỵ với chuyện này, và phần nào còn jealous vì mức lương ở Bỉ như bạn nói, có phần ít hơn ở Can như mình nói, và bạn đang làm cái mà người ta gọi là "dìm hàng" một cách hơi ngớ ngẩn.

Chuyện thu nhập của 1 người công nhân là mình đưa ví dụ, ý nói họ làm rất cật lực mới có thu nhập cao bằng 1 PhD có vài năm kinh No, giờ bạn xoay sang chuyện khác. Mình hỏi bạn 1 câu, bạn là TS ở Bỉ, bạn thấy ở đâu có cấm "làm quá 8 tiếng 1 ngày không ?". Cái đó là quy định, nhưng ai thích kiếm thêm tiền họ sẵn sàng tạo điều kiện, nhiều người muốn làm thêm không được. Những việc 8 tiếng 1 ngày quy định là các công việc hành chính, công nhân viên chức bao gồm quy định trên và các BHXH và các phúc lợi khác. Còn ai đó muốn làm thêm giờ, họ có sức thì cứ việc, cấm họ không được làm thêm à :-&??? Mình chưa thấy ai, chưa nói đến TS mà có cách nghĩ kỳ lạ như bạn. Ở đây những farm họ vẫn tạo điều kiện cho SV, học sinh cấp 2, 3 đi làm thêm hè để có thêm thu nhập, làm giờ nào trả tiền giờ đó, có những ngày làm từ 8h sáng đến 6h chiều ??? Mình thì chẳng muốn đọc luật cho mệt, nhưng nếu họ làm sai chắc chẳng ai để yên đâu nhỉ ở cái nơi mà 1 cốc cà phê nóng quá còn bị kiện.
    Có lẽ từ nay, bạn nên bỏ qua những bài của mình thì hơn. Qua việc này, mình thấy rõ hơn là việc tuyển TS ở Bỉ có vấn đề thật #:-S

7. khietbong

khietbong Thèm thuồng

Cái này mình confirm là đúng, ở EU luật lao động qui định thế. Nếu ban ngày bạn làm 1 job, tối về đi làm job khác, thì tùy bạn. Nhưng trong 1 job, thi boss không được phép để nhân viên làm quá 8h. Nếu để làm hơn (mặc dù trả thêm lương, trả cao hơn) cũng sẽ bị phạt, nếu bị phát hiện. Sử dụng lao động dưới 18 tuổi, cũng no đòn, vì dưới 18 tuổi ăn trợ cấp chính phủ rồi. SV thì làm không quá 20 giờ 1 tuần. Chú ý ở đây chỉ nói đến công việc hợp pháp, làm đen+làm chui không tính. BHXH ở đây cao lắm, nên nếu làm quá sức, đổ bệnh, chính phủ nuôi thì chết ;).

Còn việc luơng GS ở Bỉ bao nhiêu thì mình gửi link cho bạn rồi, tham khảo tí cho biết.
    European University Institute - Belgium Flanders, Academic Career Structure

Con số 3500euros là net, một con số chung chung tham khảo chơi.

Con số chính xác cho 1 full prof, luơng cao ở Bỉ có thể tính như sau:

- 8,498 €/month (thời điểm 2008, trước thuế)

- 8,498 €/month + 20% ( thời điểm 2010). Bậc luơng toàn Bỉ đều được tăng khoảng 20% do kinh tế suy thoái 2009.

- 8,498 + 20%*8,498 = 10,198 €/month.

- Mỗi năm 14 tháng lương (bonus hè + tết)
    10,198*14 = 142772 €/year

- Tính ra CAD:
    142,772€ = 189,007cad

Tính khái quát vậy để bạn rõ :).

Trao đổi thông tin thôi mà bạn :), đừng dỗi nứa nhé >:D<.

8. hut

hut Thèm thuồng

Lại nói về chính sách XH. Bạn có thể sơ qua cho mình chính sách XH ở Bỉ nó ntn? VD là dưới 18 tuổi được trợ cấp bao nhiêu tiền 1 tháng, phụ thuộc vào thu nhập gia đình hay đồng đều cho mọi trẻ em. Bảo hiểm y tế có dành cho mọi người dân không? Cover những gì, VD như có thể cover khám chữa bệnh nhưng tiền thuốc men nếu bạn mua theo đơn của bác sỹ có được trả không. Ngoài BH y tế của nhà nước cho chung mọi người thì các công ty có cần mua các supplement như dental, drug ... cho nhân viên của mình không hay của nhà nước đã cover rồi ...
    Mình nghĩ đó là thông tin hữu ích và mình rất welcome.
    Mà bác gì ở trên đưa ra cái link cũng hay, nhưng cách tính của bác hơi khó hiểu :-O, đây nó làm cái so sánh luôn, cũng cùng cái trang đó, cùng 1 thời điểm, cùng 1 giá trị đồng tiền ... hợp lý chưa :D
    European University Institute - Salary Comparisons
    Average Gross Salaries, €/month

Full
    Professor

Belgium
    5.138
    Canada
    6.096
    Denmark (2007)
    5.499
    Finland
    3.420
    France
    3.000
    Germany
    3.744
    Ireland
    6.400/7.700*
    Israel
    3.029/3.597*
    Poland
    1.127
    Russia
    600**
    Sweden
    3.800
    UK
    5.842
    Ukraine
    400
    USA
    5.785

tungnt likes this.
  9. hgteros

hgteros "An Ninh Mạng"

Ở Bỉ chính xác là "7h36 min per day or 38 hours per week" tuy nhiên vẫn có overtime như thường và được trả overtime cao hơn.

hut likes this.
  10. khietbong

khietbong Thèm thuồng

Mình chỉ biết chắc một điều là con mình nhé :).

1. Trẻ em dưới 18 tuổi, không cần quốc tịch Bỉ, chỉ cần sống hợp pháp ở Bỉ (có bố mẹ công tác, làm việc hợp pháp).

- Nếu có 1 con, trợ cấp 90euros/tháng. 2 con hình như 250euros/tháng (ko nhớ chính xác)...
    - Bảo hiểm y tế : free 100% (không cần đóng tiền). Khám bệnh mỗi lần 22euros, bảo hiểm trả lại 80%.
    - Thuốc men: các thuốc theo đơn BS, chỉ trả 10%.
    - Giáo dục: free 100%.

2. Từ 18-26:
    - Không có trợ cấp như trẻ em. Những nếu đã tùng đi làm, đóng thuế... thì trợ cấp thất nghiệp khoảng 1000euros/tháng,
    - Hưởng nhiều quyền lợi khác như:
    - Vé tàu, xe, xem film, bảo tàng... đều được giảm gần 50%.

còn nhiều nữa... không kể hết dc :).

tungnt likes this.
  11. titanic

titanic Thèm thuồng

Ở 1 nước khác thuộc EU, ngoài 40 giờ đó thì có thể làm thêm, 1 năm được làm thêm khoảng 220 giờ (effective từ 31/3/2005), vậy không được quá 8h thì làm vào lúc nào hả bạn?

Theo mình biết, không có luật lao động chung applicable cho cả EU, nên không nên kết luận cả EU vào như thế :)

12. khietbong

khietbong Thèm thuồng

Vậy nói riêng Bỉ, nhé :).
    Làm 2 job (ngày và đêm).

13. titanic

titanic Thèm thuồng

Không. Quy định này dành cho người sử dụng lao động chứ không phải cho người lao động. Quy định rõ như thế, và làm 1 job vẫn được :).

Và bạn đã bắt đầu thu hẹp phạm vi kết luận từ Âu- Mỹ, sang Âu, và bây giờ là sang chỉ có Bỉ.

Nếu lúc đầu bạn không viết chung cho cả Âu-Mỹ thì sẽ không có phản ứng gì đâu. Bây giờ bạn chỉ nói trong phạm vi Bỉ thì càng ít bị "ném đá". Chúc mừng;;)

14. khietbong

khietbong Thèm thuồng

Hehe, cám ơn :).
    Khối EU, luật nó cũng tương đương, có khác tí :).
    Mình cũng đang tìm hiểu các vấn đề này, ở Bỉ thì biết rõ hơn tí, nên có khi hở sườn, bạn thông cảm ;).
    220 giờ, nếu chia đều cho cả năm, thì mỗi ngày làm overtime không quá 1 giờ nhỉ :).
    Thanks info bạn :)
    Nhưng mà cái ý nói làm 12-14 giờ mỗi ngày của bạn gì đó, thì có lẽ không tồn tại ở EU. Có thể thỉnh thoảng làm overtime, chứ ngày nào cũng vậy mình nghĩ không có.

Kết luận Âu-Mỹ chỉ ở một ý duy nhất : khuyến khích nhập cư lao động tay nghề cao. :->

15. hut

hut Thèm thuồng

Còn ở chỗ mình
    1. Trẻ em dưới 18 tuổi, quốc tịch Can (có bố mẹ công tác, làm việc hợp pháp). Mình không rõ đối tượng nước ngoài ntn, nhưng thường sinh con ở đây có quốc tịch Can cho dù bố mẹ ở đâu, nên đa phần trẻ con ở đây đều ở dạng này.

- Nếu có 1 con, tổng trợ cấp (gồm của chính phủ + bang) xấp xỉ 500 CAD/tháng cho dạng nghèo đói kiểu như hai bố mẹ đang là student hoặc PhD student :)), 2 con thì double. Nhưng phụ thuộc vào từng bang và quan trọng là thu nhập của bố mẹ. Bố mẹ càng giàu, VD như làm prof chẳng hạn :)), thì càng ít. Nhưng thấp nhất là 100 CAD/tháng vì đứa trẻ nào cũng được tiền này.
    - Bảo hiểm y tế : nếu là công dân hoặc nhập cư thì basic health insurance bao gồm viện phí, thuốc sử dụng khi chữa bệnh tại bệnh viện, ... cover 100%. Sinh viên hoặc người nước ngoài thì phải mua, nhưng tốn 500$/năm thôi, và luôn được offer nếu đi học có HB từ trường hoặc đi làm từ công ty. Supplement insurance thì cover tiền thuốc men, răng, mắt ... cái này đi làm thì công ty nó sẽ trả, có vợ con thì nó trả cho cả vợ con.
    - Dưới 18 tuổi đi học miễn phí hoàn toàn.
    Các quyền lợi khác thì tương tự như bạn nêu.
    Nhưng quan trọng là học sinh dưới 18 tuổi vẫn đi làm part-time được. Cái này tạo đk cho các cháu dành tiền để đi học ĐH, học college hoặc giúp đỡ gia đình.

tungnt likes this.
  16. khietbong

khietbong Thèm thuồng

Thanks thông tin bạn. Mình cũng đang nghĩ đến cái chính sách nhập cư ở Can. Nhưng ko biết có đủ trình độ apply ko ;).
    Cái ý ko được sử dụng lao động dưới 18 tuổi, thật sự mình chưa thấy bằng văn bản.
    Nhưng nhà anh bạn mở hàng ăn Việt ở đây, có thằng con đang học lớp 12 hay xuống phụ bếp giúp bố mẹ nó. Mỗi khi có kiểm tra, nó phải chạy trốn, nếu không bố mẹ nó bị phạt (anh chủ quán bảo thế).

CANADA mình vẫn biết là nước có ASXH rất cao, nên rất thích Can.

17. Miley

Miley Thèm thuồng

Tôi thấy các bạn cũng hơi rỗi việc khi nghĩ rằng cố gắng thay đổi dư luận. Thứ nhất là có rất nhiều Phders không đồng ý với các bạn, bởi họ không muốn tự hạ giá bản thân. Bạn viết được 1 bài khéo những người kia húng lên lại viết đến 10 bài. Thứ hai là có viết giời đi nữa cũng chẳng thể thay đổi được tư duy công chúng khi mà cái bằng Phd còn gắn liền với rất nhiều quyền lợi.

Đối với những người lao động chân tay, những người học vị thấp thì không thể thuyết phục họ. Còn những người trình độ không thấp lắm thì họ biết là có sự khác nhau. Nhưng khác như thế nào, họ không quan tâm lắm, trừ phi động chạm đến lợi ích của họ.

Mỗi người đều theo cố gắng đề cao các giá trị của bản thân mà thôi. Những người không có cơ hội học Phd sẽ tìm cách chê bọn học Phder. Những người vì hoàn cảnh gia đình phải học Phder trong nước thì chê bọn đi nước ngoài thiếu kinh nghiệm thực tế, chỉ có kiến thức chứ năng lực thực sự thì không có. Người đi được nước ngoài thì chê thế nào, bạn rõ rồi.

Bạn chê ông NVT nhưng tôi thấy bản thân bạn lên tiếng cũng chủ yếu để bảo vệ giá trị của bản thân, khoe chuyện TS ở Bỉ thế nào thôi. Bạn nghĩ sao nếu như có người chê môi trường học thuật ở Bỉ không tốt, chẳng bằng nhiều nước khác??

Thay đổi nhận thức của cộng đồng phải bắt đầu từ chính sách nhà nước. Việc cần làm là tấn công các chính sách liên quan đến Phd chứ không phải lên mặt báo cãi cọ linh tinh nhằm thuyết phục nhân dân. Thực ra, những người được hưởng lợi nhiều nhất từ mấy vụ nhập nhèm này chẳng cần phải lên tiếng. (Thực tế, chả có ông nào học Phd trong nước thèm trả lời các bạn cả.) Nhưng họ âm thầm ủng hộ việc kéo dài các chính sách ấy. Điều ấy còn nguy hại hơn nhiều.

Hãy suy nghĩ một cách khách quan và nhân bản một chút. Nếu bạn là mấy ông lãnh đạo tỉnh, muốn lên chức nhưng già rồi, bạn có đi kiếm cái bằng ấy không? Các ông ấy chẳng có lỗi gì khi học cái chương trình hợp tác thế cả. Lỗi là ở các chính sách thôi. Ở phương tây cũng có rất nhiều chương trình Phd vớ vẩn. Các chương trình ấy cũng rất cần thiết để phục vụ nhu cầu học tập, nhu cầu cải thiện thu nhập và cả nhu cầu danh vọng của cộng đồng. Không ai mạt sát những người theo học các chương trình ấy cả. Ai cũng có quyền mưu cầu hạnh phúc và danh vọng, bạn ạ.

Phương tây chỉ làm mỗi việc là đề ra chính sách tốt và minh bạch hóa thông tin chất lượng của các trường mà thôi.

Tôi nghĩ VN phải bắt đầu từ thay đổi chính sách trước. Rồi mới đến minh bạch hóa thông tin. Nói chung không nên tấn công cá nhân nếu như không có sự gian lận. Ông TS ấy chẳng có lỗi gì khi ông ấy theo học chương trình hợp tác tuy rằng không biết tiếng Anh.

khietbong likes this.
  18. Timmy

Timmy Viên mãn

Bạn khietbong đưa dùm thông tin thu nhập của thu ngân ở Bỉ lên với. Mình nhớ không lầm trong bài báo bạn nói lương bà full Prof kia lúc làm ở trường và lúc ra thu ngân lương không chênh lệch bao nhiêu.

19. khietbong

khietbong Thèm thuồng

Mình nghĩ mọi vấn đề thảo luận cũng quá nhiều rồi, nên nói nữa thì thành rỗi hơi.

Nếu các bác bỏ chút thời gian viết 10 bài thì tốt quá. Mình nghĩ gửi vnn họ đăng đấy, chủ trương của họ là đăng vấn đề này ở nhiều cách nhìn khác nhau. Báo chí cũng có tiếng nói đấy, như vụ ĐSCT ko có báo chí nói thì chắc đã xây.

Mình thừa nhận giáo dục Bỉ không phải cao so với thế giới, nó xếp hạng trung bình khá (dựa trên xếp hạng của các trường ĐH) .

Tính mình "sân si", ai nói đúng thì mình thành tâm nghe, ai nói sai thì mình cãi ;).

Mấy ngày nay em nghỉ hè, nên rảnh, vào đây vui vẻ tí.
    Thôi em xin chảo các bác, chúc các bác vui - khỏe :)
    :-SS

20. mtcmos

mtcmos Viên mãn

Xin lỗi bạn Hut là bạn đọc lại bài của mình đi, bạn nói đó là *lương* nên tớ mới phản đối thôi, chứ nói tổng thu nhập thì vô cùng :D

Share This Page