Phản hồi bài viết "Tiến Sĩ là gì?" của Nguyễn Văn Tuấn.

Discussion in 'Quán nước VietPhd' started by khietbong, Jul 3, 2010.

1. hut

hut Thèm thuồng

Yes. Nhưng khi bạn nào đó lấy hệ quy chiếu của Bỉ, sau đó lên vnn phỏng vấn để họ suy diễn ra đó là đại diện ưu tú hay ví dụ điển hình của PhD ở các nước phát triển nhất là điều không nên. Khi chưa biết được các nước khác thế nào, nghiên cứu họ ra sao mà đã cá mè một lứa, đánh đồng như nhau thì ảnh hưởng đến cộng đồng chung những người làm PhD ở các nơi trên TG.
    Mấy bạn ở Mỹ, như MOD tropical_jungle của ttvn có thể cho biết 1 số thông tin về mức lương bên Mỹ cái nhỉ.

Last edited: Jul 7, 2010
  2. mtcmos

mtcmos Viên mãn

Nếu thế chuyện 1 người có bằng PhD thua lương 1 nhân viên thu ngân cũng không phải là cá biệt đâu :-?

Tớ thấy hình như các bạn PhD quá nhạy cảm hay sao đấy, tại sao bài viết trên VNN lại làm các bạn bận tâm đến thế nhỉ ? Bằng PhD với người Việt mình hình như không phải là "chứng chỉ, tự hào" mà là một *con dao* (2 lưỡi) :))

khietbong likes this.
  3. khietbong

khietbong Thèm thuồng

tungnt likes this.
  4. mtcmos

mtcmos Viên mãn

Công nhân kiểu này chắc chỉ có công nhân ở những nước kiểu như VN, mà như thế thì đến khi về hưu cũng chả có lương cao thế đâu. Ở EU mà để công nhân làm 12-14 tiếng thì chủ ăn đòn no rồi. Bạn lấy ví dụ khác đi, tớ bảo rồi so một PhD với 1 BSc cùng ngành có 5 năm kinh nghiệm xem sao, có bạn nào cho tớ biết, không chứ lương PhD ra trường làm R&D trong công ty ở chỗ tớ có 2600-2800E xấp xỉ BSc với 5 năm kinh nghiệm, còn BSc mới ra trường tầm 2000E-2200E. Lương đấy không giàu nhưng sống "ổn"

5. mtcmos

mtcmos Viên mãn

Khietbong cho cái tax cụ thể theo các mức xem nào, ngoài ra con bảo hiểm nữa, cái này quan trong phết đấy.

6. khietbong

khietbong Thèm thuồng

Cái này em ko rõ, google chắc có đấy ;).

7. hut

hut Thèm thuồng

Bảo vậy thì không tin, không nói thì bảo không có dẫn chứng.
    Chuyện làm 12-14 tiếng là do người ta thích làm thêm để kiếm tiền, thì lương nó mới cao, có ông làm trong mấy hãng xe, chỉ là công nhân thôi mà kiếm hơn 100K năm cũng là do làm thêm, còn không thì cứ làm ngày 8 tiếng, tiền ít hơn thôi. Bạn bắt bẻ mình cái này thì đến chịu, thôi coi như ở Can này bóc lột như ở VN vậy :)).
    Chỗ công ty nào ở chỗ bạn mình không biết chứ ở đây mà trả PhD mới ra trường chưa có kinh No mà dưới 60K/year before tax hay 48K/year after tax thì mình chưa thấy (không tính postdoc). Đó gần như giá chung, và mình biết được rất nhiều trường hợp là bạn mình chứ chẳng đâu xa.
    Còn bạn nào muốn biết income tax ở Can thì có cái link dưới đây. Nó không cố định nhưng đánh lũy tiến, càng thu nhập cao thì càng đánh thuế nhiều. VD lương 60K thì còn 48K nhưng lương 125K (professor) chỉ còn 90K/năm, tính ra cũng được 7000 USD/tháng, đâu có bèo bọt tầm 3000 Eu/tháng đâu:BigGrin.
    Canaxxxdian Incomxxxe Tax Calculaxxxtor 2010

8. mtcmos

mtcmos Viên mãn

Bạn Hut nên đọc lại bài của bạn, bạn kêu cái 90K 1 năm là lương do làm 12-14 tiếng một ngày. Bạn có thấy bạn nhầm chỗ nào không. Thứ nữa ở Can qui định làm thêm tối đa bao nhiêu giờ một tuần, bạn cho tớ cái link cái.

Có bảo hiểm *toàn bộ* không bạn, chứ chỗ tớ PhD 2800E *mới ra trường* thì cũng đâu kém cái 48K/1 năm *chưa có kinh No* của bạn. Có kém là do dạo này Euro tụt giá thôi chứ cách đây 2 năm thì chắc bằng luôn.

Theo bạn 3000 ở Bỉ là bèo bọt còn 7000US ở Can là giàu hả :))

9. khietbong

khietbong Thèm thuồng

@hut:
    bác có info gì về job bên Can cho em xin ít, nghe income bên Can ham quớ :)

10. khietbong

khietbong Thèm thuồng

1. Bác đừng gọi ông í là GS, coi chừng bị ông í ghét đấy. ;)
    2. Bác nói thế các cụ nhà mình tưởng thật xông vào tham khảo, rồi áp dụng cho VN thì GS còn đông hơn xe ôm. :))

11. ncrl

ncrl Viên mãn

1. Tớ tin là việc các trường đại học phong hàm Gs cho những người không có bằng PhD phổ biến hơn là việc một nhân viên thu ngân có lương không thua kém gì một Prof. Chí ít là việc phong hàm Prof đó đang diễn ra ở rất nhiều trường ở các nước giáo dục phát triển. Còn việc nhân viên thu ngân có lương bằng một Prof. thì nếu có, có lẽ chắc nó chỉ xẩy ra ở một số rất ít trong số các nước phát triển ở Châu Âu và Châu Mỹ hiện nay thế nên không lấy ví dụ đó ra đại diện cho Âu-Mỹ được.

2. Mình thì không hề nhạy cảm với bài viết của Tu Uyen trên VNN cả. Vì với bài viết kiểu đó, với những ví dụ cá biệt rồi đưa ra kết luận vội vàng như vậy thì xin lỗi, mình còn nhiều mối bận tâm hơn là quan tâm đến bài báo đó. Tuy nhiên nếu muốn tranh luận thì mọi thứ đều có điểm xuất phát và bối cảnh của nó, đó là lý do vì sao mình nhắc lại bài báo đó và các tranh luận giữa hai trường phái thảo luận mà đại diện là khietbong và NVT ở đây. Nếu bạn muốn tiếp tục nhẩy xổ vào tranh luận mà không quan tâm bối cảnh của nó thì xin mời bạn tiếp tục.

Mình xin dừng mọi tranh luận liên quan đến chủ đề này ở đây vì thực sự mọi thứ đã khá rõ ràng, đặc biệt với những người theo đuổi việc học PhD một cách nghiêm túc. Có lẽ chúng ta nên chuyển chủ đề sang việc cung cấp những thông tin bổ ích về lương bổng, chế độ, thông tin cơ hội việc làm hơn là cố kiết đưa ra các ví dụ nào đó rồi uốn nó để bảo vệ những luận điểm của riêng mình xung quanh chủ đề này.

titanic and Sipho like this.
  12. hut

hut Thèm thuồng

Mình chỉ đưa thông tin cái gì mình biết, bạn tin hay không thì tùy bạn, I lost no cents. Chẳng hơi đâu mình phải đi thanh minh, thanh nga chuyện này làm gì cả.#:-S

13. hut

hut Thèm thuồng

Khó dễ tùy người bác ạ. Phụ thuộc vào mình làm về cái gì, xin vào đâu và cả may mắn nữa. Còn lương lậu thì chắc bác từng ở Can cũng biết rồi, nếu em sai thì còn phơm lại cái.

14. Timmy

Timmy Viên mãn

Mình không muốn nói với bác, nhưng ngứa mắt cách bác nói chuyện với Gs. NVT. Theo mình những gì Gs. NVT nói là chính xác đến 99% với nền giáo dục ở Úc, Mỹ, Can, 3 nước mà mình đã/đang sống, học tập và làm việc.

Trình độ như bác, xin học lại PhD ở trường của hut chưa chắc gì được nhận đâu, làm gì mà đòi xin job ở Can, thôi cứ ở Bỉ mà làm thu ngân đi (nếu bác có quyền làm việc off campus sau khi học xong), lương không thua kém bao nhiêu đâu (như bác nói). Ở Can và Mỹ lương thu ngân 1 tháng 1.5K-2K là cùng, so sánh với phD student thì được, làm sao so sánh được với người có bằng PhD và xin được việc làm.

Bác đã nhìn publication của hut chưa, đại đa số các full Prof. ở Bỉ trong ngành, không có được 1 cái paper ở mấy cái journal mà hut có đâu. Student của mấy ông ấy thì đi thu ngân là đúng tầm rồi. Mình kém thì không có quyền cho rằng người khác cũng kém như mình, và không được khái quát cái kém của mình lên các báo lá cải ở VN, không nên nói năng xấc láo với những người mà cả đời mình cũng không đủ tư cách để làm student của người ta. Nên đi ra khỏi Bỉ, đến Thụy Sĩ, Đức ... thì tầm nhìn của bác cũng mở rộng được nhiều rồi, không cần sang đến Mỹ, Can đâu.

15. khietbong

khietbong Thèm thuồng

Các bạn thật đáng yêu, những NCS mang tâm hồn nghệ sĩ ;) .

16. mtcmos

mtcmos Viên mãn

Cái bạn tin mà qua lời bạn cứ như là chân lí ấy nhỉ, số liệu đâu ? Bạn mắc sai lầm chả khác gì cái mà bạn đang phê phán, Lấy ví dụ ở cái ETHZ trong trường bạn học để rồi khái quát ra Âu Mỹ thì hơi có vấn đề đấy ?

Mình chả thấy bài báo của TU có vấn đề gì cả, việc bạn ấy so sánh lương PhD với lương của nhân viên thu ngân để kết luận PhD cũng chỉ là một nghề *ở EU* thì "không có gì là sỉ nhục" các bạn PhD ở đây cả, tự các bạn suy nghĩ như thế thôi. Chả nhẽ so sánh việc làm PhD với một nghề là một sự *sỉ nhục hay xấu hổ* với các PhD cand. ? Tớ thì thấy quá vinh dự

Thứ nữa nếu bạn ncrl có nhiều cái *bận tâm* thì tốt nhất tự giải quyết, không cần lên đây thanh minh thanh nga làm gì. Thứ nữa ở đây khietbong chả có tranh luận gì với GS NVT cả, vì GS đâu có tham gia do vậy chính bản thân bạn cũng nhảy xổ vào tranh luận rồi lại lấy lí do "mình còn nhiều mối bận tâm hơn là quan tâm đến bài báo đó" rồi lại *tuy nhiên". =))

Mình trích lại bài báo của TU và highlight nhé

Mình chẳng thấy bạn Trung khái quát cái Bỉ lên thành Bắc Mĩ với toàn EU gì cả. Nếu các thích các bạn cứ gửi bài về Mỹ với *toàn EU lên đi*, vấn đề gi đâu :))

Riêng EU, TS *gần* như được XH coi như một *nghề nghiên cứu chuyên nghiệp*, bằng TS là thành quả của 5 năm làm NC chuyên nghiệp và có chất lượng. Về mặt XH mà nói PhD cand. ở châu Âu nhận lương và đóng thuế trong một thời hạn được xác định (trừ HB quốc gia như 322) ngay kể cả các fellowship với HB chính phủ nước sở tại họ cũng cover cho các bạn khoản thuế đó rồi, nếu không bạn sẽ không có *bảo hiểm*, và nếu thế nó khác gì những người làm các nghề khác cũng tham gia đóng thuế và có đầy đủ các quyền lợi XH khác.

Mình không thấy có vấn đề gì khi so sánh làm PhD với một nghề (như thu ngân) cả, thậm chí thấy vinh hạnh khi có một nghề mới trong XH *nghề nghiên cứu*. Mình cũng không cảm thấy có vấn đề gì khi bị so lương với một nhân viên thu ngân cả nếu mình chỉ đáng được hưởng thế. Ngược lại nếu PhD không nghiên cứu tốt, không giảng dạy tốt thì e rằng mình xấu hổ khi người thu ngân bị đem ra so sánh với mình :D

Bạn dừng đi là được rồi đấy :))

Tớ confirm với bạn HUT là lương PhD ra trường ở Can cũng chỉ *từng* bằng lương PhD ra trường ở chỗ tớ nếu cùng năm kinh nghiệm. Điều này đúng trong những người mà HUT và tớ biết, ngoài ra theo tớ biết nó xấp xỉ với BSc với cùng 5 năm kinh nghiệm. Không biết bên Can đánh giá BSc với 5 năm kinh nghiệm thế nào ? Nhưng tớ phản đối Hut việc nói *lương* công nhân ở Can 90K/1 năm bằng cách làm 12-14 tiếng nếu Hut không đưa ra được bằng chứng. Can là một nước khá tốt về PLXH nên không có chuyện làm 12-14 tiếng để lĩnh lương và *thích làm thêm thì làm thêm*, thứ nữa công việc của công nhận là nặng nhọc do vậy càng chặt chẽ hơn. Hut nhầm giữa tổng thu nhập và lương :))

@Tommy: So sánh public của hut với GS của Bỉ hay đấy nhỉ ? Thôi để mình làm so sanh thế này, có pub ngon chưa chắc đã được làm full prof. ở Bỉ đâu. Làm full prof. trong ĐH ở EU không chỉ dựa vào pub. :D

Last edited: Jul 8, 2010
    hung and khietbong like this.
  17. NaDuy

NaDuy Thèm thuồng

Sao chị khietbong ko lên blog bác Tuấn tranh luận trưc tiếp nhỉ? Nói ở đây được gì đâu?

18. tungnt

tungnt Thèm thuồng

bác nói năng mới ngứa mắt bác ạ

việc đã/đang làm việc tại Úc, Mỹ, Can chẳng thể support cho cái kết luận của bác được. Khoa học nó có hàng chục ngành, hàng trăm lĩnh vực, bác đi học hay đi tìm hiểu văn hóa xã hội mà bác nói như bố tướng thế. NVT cũng phải thừa nhận văn hóa ngành là khác nhau, bác có thể confirm cái ngành của bác là được (CS?) hay bác cũng học cả vật lý, toán, hóa, sinh, y dược ??? Bác sang Úc ăn 1 que kem giá 2$, sang mỹ sang Can cũng thấy 2$, rồi bác vội kết luận rằng con gà cũng 2$, xúc xích cũng 2$, bác thấy có buồn cười không?

Bác có thể cung cấp thông tin cho mọi người biết, để tất cả có thêm nhận thức về thế giới PhD ở các nước, chứ đừng phủ nhận lẫn nhau. Cái câu in đậm của bác rất là phản cảm và làm hình ảnh của bác cũng như bác hut xấu đi rất nhiều. Nếu bác đi nhiều bác cũng hiểu, ở nền giáo dục nào cũng có đủ thượng vàng hạ cám. Chẳng nhẽ để làm xấu mặt bác tôi đi tìm chú nào kém kém ở Can rồi lấy đó để dẫm đạp lên những thành quả của bác bây giờ?

Lối suy nghĩ của bác đang cổ súy cho rất nhiều người háo danh tìm mọi cách sang Mỹ, Can để có cảm giác đứng trên thiên ha. Cái đất nước bác đang sống, cái trường bác đang học không thể làm nên danh tiếng cho bác. Mà chính những gì bác làm ra, cống hiến mới làm nên danh tiếng của trường đó, đất nước đó. Nếu anh hut có những publication tôt, trường của anh ấy sẽ càng được biết đến, còn nếu anh hut có những phát biểu như bác mà chẳng làm được cái gì, thì liệu có nên vênh váo không?

khietbong likes this.
  19. khietbong

khietbong Thèm thuồng

- Trích một bình luận trên VNN. Các bạn nghĩ sao khi chính những TS thế hệ cũ (đào tạo thời bao cấp - Đông Âu), những người mà theo tôi đang nắm những vị trí quan trọng của đất nước nói thế này? Thực trạng ngán ngẫm thế đấy.

"TS không phải là một nghề! Nó phản ánh trình độ tư duy nhận thức, khả năng làm việc và ứng biến trước những vấn đề lớn trong công việc, cuộc sống. Nếu coi TS là một nghề thì rỗ ràng nó chỉ là một cái thước thợ, một con ong cái kiến có vẻ chăm chỉ, cần mẫn hơn nhưng thật ra, những vị TS đó cũng chỉ là những con trâu hùng hục kéo cày, húc bờ không hơn không kém vì "miếng cơm, manh áo, đồng tiền, bát gạo", tức là bọn hèn kém "mượn màu son phấn đánh lừa con đen".

TS thực sự phải có tầm nhìn xa trông rộng, có tâm hồn cao thượng, tư duy rộng rãi và những thái độ hành vi cao quý, dù chưa hẳn có tài kinh bang tế thế cũng phải có những tư tưởng, nhận thức hơn người để người khác kính trọng, ngưỡng mộ, để xứng đáng là "nguyên khí của quốc gia". Chỉ khi đó mới cảm thấy mình không hổ thẹn với đồng lương đóng thuế của người dân, xứng đáng là kẻ sĩ có khí độ văn hóa, khí tiết tinh thần dù không cần tham gia vào công việc cụ thể nào.

Còn ngày nay, phần lớn những người mang danh GS này, TS nọ nhưng tầm nhìn quá hạn hẹp, trí tuệ quá ngắn ngủi và tâm hồn vừa nông vừa lệch, làm sao xứng đáng với cái danh thực, với các bậc tiên hiền truyền thống.- TS. Hồ Văn Khánh, Viện Hóa học, Viện KH&CN VN"

- Một vấn đề sẽ có nhiều cách nhìn, tuy nhiên tôn trọng sự thật là điều cần nhất với một người có lương tâm.

- Bài báo trên vnn chỉ một câu chuyện có thật, kể về một người cụ thể (Trung), ở một đất nước cụ thể (Bỉ). Tất cả trích dẫn trong bài báo, đều nằm trong 2 dấu "..." tức đã khẳng định đó là ý kiến cá nhân. Vì thế, các bạn không nên liên tưởng chính mình rồi suy diễn.

- Tôi nghĩ, topic này nên kết thúc tại đây.

Last edited: Jul 8, 2010
  20. ncrl

ncrl Viên mãn

1. Tớ xin lỗi là phải quay lại chủ đề này để giúp một người là PhD candidate hoặc đã là một PhD holder nhưng không biết thế nào là một công việc mà một người làm nghiên cứu thường làm là Literature Review. Xin mời bạn mtcmos trước khi tiếp tục thảo luận thì tham khảo các link ở sau để xem các Gs sau có bằng PhD không nhé:
    Đây là ở Harvard: Alan M. Dershowitz
    Còn đây là ở Cambridge: Professor AA Dashwood - Faculty of Law
    (Việc một người không có bằng PhD làm Prof không phải là ít, đặc biệt là các ngành bên Law)
    Và đây là ở ETHZ:
    The following people were appointed as assistant professors of ETH Zurich:

Emanuel Christ (*1970), currently a partner and architect at Christ & Gantenbein AG, Basle, as assistant professor of architecture and design with a 50% teaching commitment (Bác này ở ETHZ mới chỉ có bằng Diplom tương đương với Master).
    Chắc với một PhD candidate không cần phải mình tìm thêm ví dụ nữa đâu nhỉ?

2. Còn xin mời bạn đọc lại xem trong bài báo của TU trích dẫn lời của Trung, trong đó sử dụng các từ Châu Âu, Âu-Mỹ để ám chỉ là cả Âu-Mỹ đã được khá nhiều các bạn tranh luận trước chỉ ra lỗi sơ đẳng là dùng hệ quy chiếu của Bỉ để ám chỉ cả Âu-Mỹ.

3. Tất nhiên ai cũng biết (những người đang học hay đã có bằng PhD thực sự đều hiểu) là làm nghiên cứu là một cái nghề và bằng PhD là một trong những chứng chỉ chứng minh ai đó đủ năng lực làm nghiên cứu. Và nghề nào cũng có cái để tự hào nếu chúng ta đủ năng lực và đam mê theo đuổi nó.

tungnt and hut like this.

Share This Page