Nhờ giúp đỡ từ các bạn đang học ở HongKong

Discussion in 'Any other related questions' started by saoanh, May 23, 2012.

1. saoanh

saoanh Thèm thuồng

Chào các bạn,

mình đang làm PhD tại France, đầu tháng 6 tới mình có dự một conf ở City U of HongKong --> phải apply visa sang HK. Hiện giờ Visa mình đã được cấp, mình có nhờ một người bạn ở HK lấy visa giùm mình, nhưng hiện giờ bạn ấy lại bận chuyện quan trọng, ko lấy được. Hi vọng có bạn nào ở HK có thể giúp mình chuyện này.
    cám ơn các bạn nhiều
    p/s
    bạn nào giúp được send mess vào inbox giùm mình nha

2. hienguyen

hienguyen Thèm thuồng

Mình biết một người Việt ở HK sẵn sàng lấy hộ bạn. Người này nằm trong một đường dây buôn người chuyên đưa người Việt sang Hồng Kông nên rất cần visa thật, việc làm giả giấy tờ khác ở VN dễ hơn nhiều =))

3. saoanh

saoanh Thèm thuồng

wat'sup hienguyen? you think my post is joke?

4. hienguyen

hienguyen Thèm thuồng

Ý tớ là việc đó quá rủi ro.

Mà kể cũng lạ, xin visa đi Hồng Kông thì phải lấy qua đại sứ quán TQ tại nước bạn đang ở chứ tại sao lại lấy tại Hồng Kông nhỉ?

5. 0712042

0712042 Thèm thuồng

đúng rồi. visa thì dán lên passport, lấy tại ĐSQ TQ tại Pháp hoặc nơi gần nhất của bạn chứ. Ở TPHCM, năm ngoái mình làm Visa HongKong 3 ngày, 50$.
    gửi passport sang HK để tụi nó dán visa lên ah? không khéo mất cả chì lẫn chài =))

6. saoanh

saoanh Thèm thuồng

các bạn này chưa bao giờ (như case của Tôi) mà cứ phán như đúng rồi.
    sao bạn biết tôi chưa lên LSQ TQ?
    ai bảo bạn là apply visa HK phải gởi cả passport sang?

Anyway, thanks all. Tôi đã giải quyết xong.

7. lamvuon1

lamvuon1 Thèm thuồng

Anh saoanh ơi cho em hỏi người nhận visa cho mình ở Hong Kong chính là người sponsor mà mình khai ở tờ khai ID 1003B ạ.
    Em cảm ơn anh!

8. saoanh

saoanh Thèm thuồng

Hi,
    người nhận visa: bất kì người nào (P).
    - khi đến nhận visa giùm bạn, P phải có:
    +bản copy approval letter (cái thư này bạn sẽ nhận được từ immigration dept khi bạn được cấp visa).
    + copy thư ủy quyền: cái thư này bạn tự viết, đại loại là bạn ủy quyền cho P để giải quyết/lấy visa giùm.
    + thẻ cư trú (tại HK) của P.
    + 160HKD visafee (nếu bạn chưa đóng tiền lúc apply visa)
    Gluck,

lamvuon1 likes this.
  9. lamvuon1

lamvuon1 Thèm thuồng

Anh saoanh cho em hỏi 1 chút với.
    Khi kiểm tra tình trạng hồ sơ của mình tại trang web
    http://www.gov.hk/en/apps/immdextensionstayenquiry.htm, thì cần có application reference number.
    Anh cho em hỏi mình lấy cái số này ở đâu hả anh.
    Em cảm ơn anh!

10. robocon

robocon Nghiện

Bạn Saoanh chia sẻ cho mình ít thông tin về thủ tục làm visa đi HK với. Tháng tới mình cũng có chuyến đi đến đó. Hiện mình đang ở Taiwan, dự kiến mình sẽ đáp máy bay xuống Chek Lap Kok airport ngày 17/8/2012.
    Nếu có thêm thông tin chi tiết về phòng ốc, khách sạn, phương tiện đi lại thì càng tốt nhé. Cám ơn bạn nhiều

11. lamvuon1

lamvuon1 Thèm thuồng

Em chào bác robocon,
    Bác sang HK có lâu không? Bác đi conference hay đi nghỉ hè. Hy vọng được gặp mặt giao lưu với bác!!!
    Em

12. robocon

robocon Nghiện

Mình đang tính trả lời tin nhắn của cậu thì cậu post lên đây nên trả lời ở đây luôn nhé :D Tháng tới mình qua HK nhưng đi dạng du lịch bụi thôi. Mình nhờ cty du lịch nó làm giúp nó nói khoảng hơn một tuần là xong, mình cũng chẳgn biết là thủ tục của nó gồm những gì nữa :D
    Bạn cũng qua HK luôn à? Khi nào đi thế, biết đâu mình lại gặp nhau ở đó thì sao nhỉ :D
    Mình tính ở đó khoảng 4 ngày thôi 17-20/08/2012. (nếu vui sẽ ở lâu hơn :P) kế hoạch của bạn thế nào?

13. lamvuon1

lamvuon1 Thèm thuồng

Em chào bác, bác đi du lịch hè thích quá.
    Đi du lịch đúng là bọn cty du lịch làm luôn cho mình, tiện quá.
    Em cũng qua HK luôn. Giờ em đang đợi visa, mà ko biết khi nào thì có :|. Nếu em có visa trước mấy hôm bác sang thì thời gian ấy em sẽ gặp bác ở HK để hỏi bác ít FPGA :))

14. robocon

robocon Nghiện

hahaha. Ko biết là bạn hỏi mình hay là mình lại hỏi ngược lại bạn ấy chứ :D
    yahoo của mình là robocon281081 add vào trao đổi tý cho vui nhé :D

15. phuongrom

phuongrom Thèm thuồng

Nhờ giúp đỡ

Chào bạn, mình vừa nhận offer của trường HKUST nhưng hiện đang rất băn khoăn. Mình chưa biết CS bên đó ra sao, chỉ thấy mọi người bảo là rất đắt đỏ và CS rất áp lực. Mình muốn tìm hiểu thêm nhiều thông tin hơn trước khi quyết định nên muốn hỏi kinh nghiệm của các bạn SVVN ở HK. Mình thấy bạn có người quen ở HK, ko biết có thể giúp mình cho đc email để mình liên lạc với bạn đó dc ko?(vì mình tìm mà chưa thấy bạn SVVN nào ở HK cả). cảm ơn bạn nhé.

16. lamvuon1

lamvuon1 Thèm thuồng

Dạo này nhiều người sang HK quá.
    Hôm trước mình có tra cứu với bác robocon thì thấy HKUST là một trường khá tốt, chắc việc học tập sẽ không có vấn đề gì.
    CS thì nghe nói là đắt đỏ, tính sơ sơ tiền thuê nhà tầm 5000$ HK và tiền ăn cũng vào tầm như vậy (đây là thuê nhà và ăn ở bên ngoài nhé, bạn ở KTX thì tất nhiên sẽ rẻ hơn). Áp lực thì mình chưa sống ở đó nên cũng chưa có kn.
    SVVN ở HK thì mình cũng chưa tìm được ai, chắc phải đợi bác saoanh vậy.

Last edited: Jul 19, 2012
  17. phuongrom

phuongrom Thèm thuồng

Cảm ơn bạn lamvuon1 nhé. mình cg đang xin vào KTX, ko biết dc ko nữa.

18. lamvuon1

lamvuon1 Thèm thuồng

Bạn nên xin vào ở KTX càng sớm càng tốt vì số lượng cho ở trong KTX bị hạn chế. Mình cũng vừa xin vào ở KTX mà không được, vì họ nói hết sạch phòng rồi #-o.

robocon likes this.
  19. robocon

robocon Nghiện

Mình tìm được cái hội những người tị nạn ở HK nè :D
    Họ rất am hiểu ở đó vì đã sống ở đó rất lâu rồi. Bạn add vào mà hỏi họ. Mình thấy họ nói người ta đối xử với người Việt mình cũng bt thôi chứ không đến nỗi tệ như bạn gì bên topic kia nói đâu. Họ chỉ ghét những người qua đó kiếm việc (dân lao động thôi) còn qua đó học họ rất trân trọng, đặc biệt là học trong cái trường Top như cậu.
    Link facebook nè http://www.facebook.com/groups/14000273013/

phuongrom and tuan.huu2007 like this.
  20. lamvuon1

lamvuon1 Thèm thuồng

Cảm ơn các thông tin của bác robocon >:D<.

Last edited: Jul 20, 2012

Share This Page