Nauy/Norway: Cơ hội học bổng, nghiên cứu và làm việc...

Discussion in 'Định hướng du học' started by skminh, Jun 26, 2009.

1. skminh

skminh Thèm thuồng

Hi mọi người,
    Hiện em đang lăm le đi cày phd tại Nauy, cụ thể là ngành Computer Science tại Univ. of Oslo.

Em có băn khoăn là không biết lương phd ở đây là bao nhiêu một tháng, nhà cửa có dễ kiếm không, thủ tục giấy tờ, cuộc sống thế nào...

Mong các ACE có kinh nghiệm confirm giúp em với ạh.
    Em cảm ởn mọi người ạh

2. haichit

haichit Thèm thuồng

Nếu biết lương của PHD một tháng thì có giúp ích gì cho bạn không? Sao những thông tin như thế này không vào website của trường?

dongdoi2020 likes this.
  3. swordsman

swordsman Thèm thuồng

Một tháng trừ mọi chi phí còn lại 2,000 USD

4. thanh_lam

thanh_lam UNIPI

Lương cao lắm, bạn của tôi trường nhỏ mà còn được gần 2500EUR/ tháng (sau thuế). Nhưng mức sống ở đó cao, nếu sống ở Oslo thì còn tốn kém hơn nữa.

5. skminh

skminh Thèm thuồng

cảm on cac bạn, cac bạn cho mình hỏi thêm một chút là vè giao tiếp thì nói tiếng anh thoi hay phai học tiếng nua ah

Last edited: Jun 26, 2009
  6. Dạ Nguyệt

Dạ Nguyệt Thèm cạp khoai

Chào bạn.
    Theo mình biết, trường Oslo không có ngành CS. Mình cũng quan tâm Norway tương đương bạn đây, mà vẫn chưa tìm được thông tin nhiều, hầu như chỉ biết sơ sơ(nói trước để khỏi hỏi mình thêm, hihi:D).
    Mình chú ý nhiều tới trường NTNU hơn, có vài người Việt đã và đang làm PhD CS ở đó: http://www.ntnu.no/
    Ngôn ngữ: Norway nói 3 ngôn ngữ: 2 ngôn ngữ bản xứ và tiếng Anh là ngôn ngữ thứ 2, nên chỉ cần biết tiếng Anh là tạm ổn.
    Mọi người ai có thông tin gì thêm cho biết với........

7. thanh_lam

thanh_lam UNIPI

8. Dạ Nguyệt

Dạ Nguyệt Thèm cạp khoai

Ủa, tại ngày trước mình không thấy Faculty nào thuộc về CS cả. Hóa ra nó chỉ là Department trong một Faculty à...

9. Dạ Nguyệt

Dạ Nguyệt Thèm cạp khoai

10. thanh_lam

thanh_lam UNIPI

Faculty ở Nga tương đương với Department ở các nước châu Âu khác. Rất ít khi các nước này dùng chữ Faculty để chỉ department.

11. Dạ Nguyệt

Dạ Nguyệt Thèm cạp khoai

Đây là trang web của hội SV VN tại Norway: AVSN - Association of Vietnamese Students in Norway
    Nhưng thời gian gần đây trang này trang diễn đàn bị lỗi mà chẳng ai fix cả, tin tức cũng chẳng cập nhập, làm như admin bỏ luôn vậy. Mà tin tức về du học Norway thì quá ít.
    Nếu có anh chị nào đã, đang học hoặc có người quen học ở đó thì cung cấp thêm cho mọi người với nhé. Nhất là khoảng đăng kí và độ khó khăn để được nhận vào(Hihi, anh(chị?) Thanh_lam là người đứng gần nhất đấy).

Last edited: Jun 27, 2009
  12. swordsman

swordsman Thèm thuồng

Chuyển qua Israel học đi, trường này cũng rất tốt Technion — Israel Institute of Technology.Bác này Hod Lipson
    Associate Professor Mechanical and Aerospace Engineering
    Cornell University
    http://www.labautomation.org/LA10/plenary.cfm

13. Pisces

Pisces Viên mãn

Các bác giải thích hộ em tại sao bọn Bắc Âu nó cho PhD student nhiều tiền thế? Em thì ko đi Bắc Âu, nhưng có 1 bác có ý định đi mấy nước đó, đang thắc mắc điều này, muốn biết nguyên nhân sâu xa đằng sau cái đó, và đổi lại, bản thân sẽ bị ảnh hưởng như thế nào?

14. Dạ Nguyệt

Dạ Nguyệt Thèm cạp khoai

PhD Bắc Âu salary cao, đơn giản là do mặt bằng salary chung của xã hội cao, mức sống cao. Vậy thôi hà.

15. HaNoi

HaNoi Thèm thuồng

Na Uy là nước giàu nhất trong số các nước Bắc Âu. Lương cao là hợp lý thôi.

16. habuiviet

habuiviet Thèm thuồng

Buồn... Sang này thú vui chỉ rượu với (ngắm) gái thôi :)).

17. swordsman

swordsman Thèm thuồng

Gái mà ngắm thôi thì tức chết được.

18. habuiviet

habuiviet Thèm thuồng

Gái bên này kiêu lắm bác. Giai Ý sang đây nó còn nhìn bằng 1/2 con mắt. Nói gì đến giai châu á bác ơi :)).

Nên chỉ ngắm thôi.( tuy nhiên thấy bảo vào pub rủ 1 night stand rất dễ).

19. swordsman

swordsman Thèm thuồng

Cuộc sống du học cũng buồn nhỉ.Thôi cứ lấy research làm niềm vui vậy.

20. Viet+

Viet+ Thèm thuồng

Mở tài khoản Euro ở VN đi, sắp thành tỷ phú đến nơi rồi. :rolleyes:

Share This Page