Mua đồ lưu niệm lúc đi/về Việt nam (chủng loại, giá cả, nhãn hiệu, sử dụng...)

Discussion in 'Quán nước VietPhd' started by JS, Aug 29, 2009.

1. JS

JS lãng đãng

Em xin lỗi vì mở topic này ra, vì không tìm được cái topic ở có các câu hỏi cũ.

Em đang cần mua đồ lưu niệm ở HN. Bác nào biết thì chỉ chỗ cho em. Và theo các bác thì mua những cái gì.
    Tiện em hỏi luôn là các bác biết chỗ nào bán cái trò chơi Tháp Hà Nội, vốn là 1 bài toán trong Tin học không?
    Cảm ơn các bác trước.

2. Vampire

Vampire Thèm thuồng

Đồ sơn mài mĩ nghệ bác lượn lờ trên khu phố cổ Hà Nội (Hàng Bông, Hàng Gai). Đồ mây tre đan thì ra Bà Triệu, Nguyễn Du. Đồ tơ lụa vải khăn thêu em không nhớ nhưng trên Hàng Gai cũng có một ít.

Em mỗi lần về VN quay lại đều tặng giáo 2 kg cafe Trung Nguyên G7, giáo rất thích :D.

JS likes this.
  3. Nkd

Nkd Viên mãn

Chắc là chỉ hàng Ngang hàng Đào thôi nhở. Tràng Tiền cũng có 1 ít nhưng nghèo nàn. Trò chơi tháp Hà nội hình như chỉ có mấy đồng xu to nhỏ chồng lên nhau đúng không? Tìm cái đấy chắc khó lắm. Nếu cần quá thì thuê bọn nó đẽo cho, đắt hơn 1 chút. Hoặc ra hàng Mã đặt.

Last edited: Aug 29, 2009
    JS likes this.
  4. Happy

Happy Senior Member

Tranh thêu, tranh đá trên Nguyễn Thái Học, cũng không đắt, chọn loại kích thước vừa phải làm quà cũng hay.

Chuông gió, dây đeo cổ (gốm sứ bát tràng), có 20 000- 50 000, nhiều kiểu đẹp mà hay lắm, tặng mọi người thích.

JS likes this.
  5. NoLose

NoLose Thèm thuồng

Chuẩn!
    Em vẫn mua cafe để tặng labmate và giáo sư mỗi lần từ VN sang. Họ (giáo + labmates) rất thích cafe Việt nam, đặc biệt là sau khi mình kể cho họ về cafe Chồn :)

JS likes this.
  6. kiennt

kiennt Độc bộ hành

Một lựa chọn nữa là mua tranh ở Ngô Văn Sở. Tranh thêu tay về Hồ Gươm, Văn Miếu, Chùa Một Cột đủ cả. Kích thước tranh khoảng 50x60 cm, giá 150K VND không khung.

JS likes this.
  7. JS

JS lãng đãng

Cám ơn các bác. Giờ em lại hỏi tiếp.
    Em muốn mua 1 cuốn album ảnh trong đó toàn ảnh về phong cảnh VN, dĩ nhiên là phải đẹp rồi, thì mua ở đâu vậy?

8. Miley

Miley Thèm thuồng

Hay bạn tìm mua bộ tranh Đông hồ. Họ bán cả bộ hình như 10-20 cái. Tôi chỉ thấy bộ bưu thiếp VN chứ không thấy có Album Việt.

JS likes this.
  9. tatchan

tatchan Viên mãn

Ở Văn Miếu anh ạ, cái khu nhà thứ 2 có cái chỗ bán đồ lưu niệm đấy anh, ở đấy họ bán album ảnh Vietnam nhiều lắm.

10. JS

JS lãng đãng

@tatchan:
    Có loại nào mà to cỡ trang A4 trở lên, đóng thành album mở theo chiều ngang, ảnh chụp cảnh thiên nhiên phong cảnh VN. Một cuốn tầm 10 ảnh hay 20 ảnh cũng được.

11. foxvn

foxvn Insatiable

Một địa chỉ mua đồ lưu niệm "chất" em giới thiệu là cửa hàng bán tranh, ôồ lưu niệm ghép giấy màu, nằm ở 274 Bà Triệu – Q.Hai Bà Trưng. Nếu bác đi xuôi Bà Triệu, qua cửa hàng mé bên phải đường bán các loại Game và máy chơi game (tên cừa hàng là Xgame thì phải) thì chỉ khoảng 3 nhà nữa là đến cửa hàng này. Cửa hàng này đăng kí sản phẩm độc quyền, làm hàng có độ tinh tế khá cao, không có cảm giác khó chịu như mấy loại lưu niệm lòe loẹt, trẻ con hay thấy bán quanh Bờ Hồ. Em mua làm qua sang bên này, ai cũng rất thích. Trong khi đó, giá rất phải chăng.

Ông Phạm Ngọc Minh này học ở Mỹ về: http://tintuc.xalo.vn/20912112529/vi_giam_doc_me_tranh_ghep_giay.html
    rồi mới mở công ty làm tranh ghép giấy.

Mua hàng ở đây có một số em xinh tươi sẽ gói quà miễn phí. Các em thì xinh, mà gói quà lại đẹp. Có điều không em nào có bằng PhD cả!

nam_cao and JS like this.
  12. Viet+

Viet+ Thèm thuồng

Theo đúng yêu cầu của JS thì ra nhà sách Xuhasaba, công ty chuyên xuất nhập khẩu sách báo, rất nhiều sách ảnh đẹp về Việt Nam, đúng cái bác cần. Địa chỉ nó ở Hai Bà Trưng, nằm cách ngã tư với phố Huế khoảng 20-50m về phía bên trái nếu đi dọc từ dưới lên. ;;)

JS likes this.
  13. dinhcongbang

dinhcongbang Bạn của mọi người

Hè này có ai về VN và đang đau đầu chuyện mua quà tặng không? Xin chia sẻ kinh nghiệm. Tôi cũng đang đi shopping để làm quà tặng gia đình và bạn bè ở VN. Tôi đã mua được một số thứ. Ai có idea gì hay thì bàn cùng.

Đồ lặt vặt cho nam giới thì tôi mua bật lửa Zippo. Shop ở trên Amazon, nếu mua 25$ trở lên thì được shipping miễn phí. Một chiếc bật lửa trung bình giá từ 12$ đến 15$. Như vậy giá không đắt mà toàn đồ made-in-USA cả. Với phụ nữ, cũng toàn đồ made-in-USA thì mua son, nếu mua có discount thì CSV/Walgreen thì giá khoảng 5$ một thỏi.

Với các đồ đắt hơn một chút tôi vào JCPenney mua đồng hồ Citizen loại discount. Nếu may mắn chọn được cái vừa ý và vừa giá thì chỉ phải chi từ 70$-80$ với một chiếc đồng hồ có cả ngày và thứ trong tuần. Giá gốc khoảng 250$. Tôi khoái mua đồng hồ Citizen vì ở VN có cửa hàng bảo hành của chính hãng và đồng hồ này tương đối tốt.

Giày thể thao tôi chỉ chi khoảng 30$ cho một đôi loại tốt. Tôi mua ở Marshalls. Ở các thành phố có các cửa hàng gọi là off-price/off-season retail stores kiểu như Marshalls các bác có thể tự tìm hiểu. Chỗ tôi ngoài Marshalls còn có Ross, TJ Maxx là những chỗ có đồ tốt nhưng rẻ. Phải cái cần "lượn lờ" nhiều lần mới mua được thứ vừa ý và vừa giá.

Ngoài ra những thứ đã từng được kể ở đây như vitamin, thuốc chữa khớp move-free và đủ thứ lăng nhăng khác...

ĐCB.

nam_cao and dreamingUIUC like this.
  14. tranlinh0411

tranlinh0411 Thèm thuồng

Mình thì chưa bao giờ mua đồ Mỹ về Vn cả vì chưa đc đi bao giờ nhưng mình thấy các chị đi Mỹ về hay mua đồ mỹ phẩm để tặng bạn gái.

Theo mình thấy thì có thể tặng son, body lotion, moisture cream, shampoo/conditioner, etc. trên STRAWBERRY EDV-SYSTEME | Wachstum durch mehr Effizienz | Home (rất hay có discount đến 50% và free shipping), đồ mỹ phẩm Victoria Secret (trên này hay có kiểu như 1 lọ lotion dung tích khá lớn giá $12 nhưng mua 3 lọ thì chỉ $25 ==> cực kì rẻ mà hàng xịn, có thương hiệu, chị em rất thích). Hiện nay dòng sản phẩm Bath&Bodyworks cũng khá được ưa chuộng tại VN.

Còn thấy từ VN sang Mỹ thì mình cũng chỉ mua ít vòng tay bằng gỗ có 5k/chiếc thôi để tặng bạn bè, mình cũng có mua thêm 1 ít khăn lụa (~50k) + ví lụa(~15k) + cà vạt silk (~30k) ở làng lụa Vạn Phúc rất rẻ.

15. tunafist

tunafist Thèm thuồng

Em hỏi các bác ở Hàn ạ. Mua quà gì cho professor người Hàn hả các bác???

16. Happy

Happy Senior Member

Bác mua từ đâu? mua từ Hàn, hay từ VN, hay mua ở Mỹ cho GS Hàn ở Mỹ?

17. tunafist

tunafist Thèm thuồng

Mua từ VN, em học ở châu Âu, bác ạ. Giáo sư của em khoảng 40.

18. Happy

Happy Senior Member

Em nghĩ về căn bản thì cũng giống như mua quà từ VN cho các GS/bạn bè nước ngoài thôi. Ngay ở Hàn cuộc sống vô cùng hiện đại nên phong cách nhiều khi cũng "Tây" chứ không nhất nhất nặng nề cổ truyền! Do đó em nghĩ bác không phải tỉ mỉ quá "hỏi các bác ở Hàn: Mua quà gì cho professor người Hàn "

GS em cũng khoảng 40, có gia đình, có trẻ con...3 lần về sang em mua:
    - Lần một: 2 bộ gốm cỡ vừa hình các cô gái VN (áo dài, áo tứ thân): Mấy lần đến nhà thấy bác bày tủ kính ở phòng khách khá trang trọng :D + VinaMIT cho bọn trẻ con:D !

- Lần hai: một chai rượu bầu đá, trong cái bình nhìn nó ...quê quê, và một bộ chuông gió..hình thù cũng quê quê, cổ cổ :D của gốm sứ Bát Tràng. Bọn trẻ trong nhà khá thích, thấy bác treo ngay phòng khách nơi có cửa mở ra hành lang! Chai rượu thì bác bày vào bộ...Rượu collection!

- Lần 3: Một bức tranh thêu hình 12 con hạc/cò bay về phía mặt trời (mua đâu phố Nguyễn Thái Học, HN). Trong văn hóa Hàn thì hình con hạc biểu tượng của phồn thịnh, may mắn!!!
    + Một hộp trà Ô Long made in Vietnam. Cái này do em đi chơi Bảo Lộc, Lâm Đồng, chị gái bảo cầm ra cho Papa hai ba hộp thì em chôm chỉa một hộp cầm luôn đi làm quà :D Mẫu mà của hộp trà khá đẹp, sang, trà đóng túi bao giờ cũng được hút chân không nên khác hẳn tất cả các loại khác!
    Tuy nhiên không phải người Hàn nào cũng thích trả, nhất là thời bây giờ. Ở Hàn cũng có trà như VN, nhưng họ chế biến không theo kiểu VN và Trung Quốc

Ngoài ra có thể mua tranh khảm đá (thấy các bác ở Hàn thích), hay đơn giản thì là cái cà vạt bằng lụa tơ tằm :). Như bác JS tặng thêm cuốn tranh ảnh phong cảnh VN cho bác ý biết thêm, lúc nào có nhã hứng qua chơi ! Em có ông GS khác thì "quần chúng" là đi luôn cùng tụi Labmates ăn mấy món nem rán, nem cuốn, phở phiếc...của VN do em làm!

langle likes this.
  19. langle

langle Thèm thuồng

Đợt này về VN, em tính mua rượu biếu giáo. Dưng mà em không biết một người được mang tối đa bao nhiêu lít rượu a? Bác nào biết inform em với ạ.
    Thanks cả nhà.:rose:

20. CaravelN

CaravelN Thèm thuồng

Mình thấy tranh cát cũng rất có 1 nghĩa. Các prof. (Mỹ + Âu + Úc + Á) đều rất thích cái này.

Bạn nào ở THCM thì có thể mua ở phòng trưng bày tranh cát của nghệ nhân Ý Lan (ở gần Thanh Đa, Q. Bình Thạnh).

langle and dinhcongbang like this.

Share This Page