Master PSE/TSE/Warwick/Glasglow hay PhD ở Mỹ [Economics]

Discussion in 'Emergency Questions & Answers' started by Lê Anh D, Aug 22, 2018.

1. Lê Anh D

Lê Anh D Thèm thuồng

Em xin chào anh/chị!

Em tên Lê Anh Dũng, sinh năm 1994, và tốt nghiệp nghành Tài Chính, Đại học Kinh tế TP HCM (UEH).

Thông tin của em là:

1. GPA = 8.90, hạng 6 toàn khoá 38.
    2. IELTS 7.5
    3. GMAT: 326 (Q168, V158)
    4. Em đã hoàn thành Master Preparation Program ở trung tâm VCREME của GS Lê Văn Cường.
    5. Bảng điểm chi tiết: http://online.ueh.edu.vn/Portlets/uis_Myspace/Student/Marks/View.aspx?Studentid=31121020293

Mục tiêu của em là học PhD Economics ở một trường top 30 của Mỹ.

Bây giờ em có 2 lựa chọn

1. Học PhD ở một trường xếp hạng thấp ở Mỹ, sau đó học thật tốt sau 2 năm và transfer sang trường tốt hơn (top 30 nếu được).
    2. Do em học ở VCREME của GS Lê Văn Cường mà thầy Cường có quan hệ rất tốt với PSE và TSE ở Pháp, Warwick và Glasglow ở Anh nên xác suất em được học Master ở đây là rất cao. Em nghe nói mảng Kinh tế lý thuyết (thiên về Toán) ở PSE rất được các trường ở Mỹ đánh giá cao. Sau khi học thật tốt Master ở một trong các trường này (ưu tiên TSE do em có quen 1 thầy dạy ở TSE và thầy sẽ cho em vào nhóm nghiên cứu rồi viết paper cùng thầy) rồi apply PhD trường top ở Mỹ.

Nhờ anh chị cho ý kiến về 2 phương án trên ạ! Em cảm ơn rất nhiều!

2. Lê Anh D

Lê Anh D Thèm thuồng

Em viết sai mà không thấy nút sửa ở đâu cả, em sửa ở đây nhé "Em nghe nói mảng Kinh tế lý thuyết (thiên về Toán) ở TSE rất được các trường ở Mỹ đánh giá cao"

3. Nikita

Nikita Viên mãn

Master trước cũng được. Ở đâu mà học giỏi cũng được đánh giá cao, học kém thì bị đánh giá thấp. Cho nên chọn mấy thứ đều như nhau.

Lê Anh D likes this.
  4. Nikita

Nikita Viên mãn

Cái chính là mấy cái master đấy họ có cho học bổng không? Nếu không thì phải xin PhD ở Mỹ dễ xin hỗ trợ tài chính hơn.

Lê Anh D likes this.
  5. Lê Anh D

Lê Anh D Thèm thuồng

Em đã thông suốt vấn đề chọn trường ạ! Chị ơi!

1. Em có nên thi lại GRE để tăng Q lên 170/170 không ạ? Trước đó em đã thi GMAT thì được Q51/51.

2. Em thấy TSE có 2 Master 1 là: Master 1 in economics và Master 1 Econometrics and Statistics. Em có nghe nói là Toán tốt là lợi thế rất nhiều khi học PhD Eco, vậy học Master 1 Econometrics and Statistics (Decisions Mathematics Path) có mang lại nhiều lợi ích hơn so với Master 1 in economics không ạ?

Em gửi chị 2 link về các courses trong 2 cái M1 này, nhờ chị xem qua rồi tư vấn giúp em nha.

Master 1 in economics: https://www.tse-fr.eu/master-1-economics-international-track

Master 1 Econometrics and Statistics (Decisions Mathematics Path): https://www.tse-fr.eu/master-1-econometrics-and-statistics-international-track

6. Nikita

Nikita Viên mãn

Chị nghĩ chả cần xem. TSE cũng rất tốt rồi, nó trang bị toán cũng rất tốt rồi cho nên chọn cái nào cũng được. Quan trọng là học ở đâu thì mình cũng phải học thật tốt thì xin PhD mới thuận lợi.

7. Lê Anh D

Lê Anh D Thèm thuồng

Còn câu 1 chị ơi ^^
    Em có nên thi lại GRE để tăng Q lên 170/170 không ạ? Trước đó em đã thi GMAT thì được Q51/51.

8. Nikita

Nikita Viên mãn

Thi làm gì cho mệt người. Hình như nó liệt kê tất cả các lần thi

Lê Anh D likes this.
  9. Lê Anh D

Lê Anh D Thèm thuồng

Em cảm ơn chị nhiều ạ!

Share This Page