Last Name, First Name, & Middle Name

Discussion in 'Chuẩn bị lên đường' started by Hollyhock, May 6, 2008.

1. Hollyhock

Hollyhock Thèm thuồng

Cho tớ hỏi với,
    Tên tớ là NGUYỄN TRÀ MY. Tớ gửi tên này cho Admission office (họ hỏi tớ Full name trong Passport, tớ viết y chang như vậy) và họ gửi lại cho tớ DS -2019 là: Family name: Nguyen; First name: TRA MY. Trong thư nhận cũng là: Dear TRA MY NGUYEN...
    Tớ liền đi làm visa, được nhận là: Surname: Nguyen; Given name: My Tra.
    Cái này cũng một phần do tớ, trong mấy cái application form, toàn bỏ qua phần Middle name, điền luôn phần tên là TRA MY.
    Vấn đề này có phức tạp lắm không, tớ đã nhận visa rồi, bây giờ phải làm thế nào nhỉ?
    Làm ơn giúp tý..

2. jveron

jveron Thèm thuồng

Tot nhat la e cu dien nhu giong het bon no TRA MY NGUYEN, bo midle name. Nhu the se tranh duoc rat nhieu chuyen lang nhang khi sang ben nay hoc.

3. haichit

haichit Viên mãn

Cẩn thận cái tên này, về sau sẽ gặp rắc rối khi làm SSN đấy. Tốt nhất là bỏ quách chữ TRà đi.

truongpvbk likes this.
  4. talata

talata hola

Nếu để first name là Tra My thì nên viết liền có gạch ngang ở giữa: Tra-My. Bọn Đài Loan thường để tên kiểu này.

5. UnI

UnI Thèm thuồng

Chả có vấn đề gì cả. Xưa nay cả ngàn người đi học có vấn đề gì đề tên đâu. Cần thiết thì giải thích cho bọn khoai tây là 70% dân VN tụi tao có tên "Nguyễn".

6. haichit

haichit Viên mãn

đây, haichit là dẫn chứng điển hình đây. Hồi trước làm cái SSN khổ sở vì tên bị đảo ngược đây. :)) Hồi đó visa và I-20 không trùng nhau nên lại phải đổi lại, đến khổ. Đừng có ai cố mang việc vào người như haichit làm gì. Nhưng nói chung là nếu first name và last name mà trùng trong các hồ sơ thì không sao cả.

7. UnI

UnI Thèm thuồng

Tiền hậu bất nhất nên mệt là đúng thôi.

8. snowlake

snowlake Thèm thuồng

đúng rồi. Tôi bị dính chưởng vụ ngược tên hồi học kì này.
    Tên ở SSN và payroll ở nhà trường ngược nhau. Thế là không được trả học phí. May mà trước deadline 2 tuần bà thư kí khoa phát hiện ra kêu đi sửa lại SSN ngay. Ú tim kinh dị.

9. dlhien

dlhien black, white, and red

Cái này ko sao cả đâu. Mấy bạn tên có 4 chữ mới phức tạp hơn :D
    Thế này nhé, ấy cứ để thế. Không chỉnh cái j cả. Khi lên máy bay điền I94 thì nhớ điền tên mình đúng là được. Giữa chữ Trà và My nên có space. Sau đó thích thì lên student service của trường làm lại cái I20 với cái name mới (trường tớ nó loẹt xoẹt 15-20 min là có :D), vác đi xin SSN. Mà cái SSN chỉ quan trọng cái số thôi, cái tên mình đúng và khớp với passport là được (khi làm SSN, bọn nó care đến cái tên ở passport và trong hồ sơ sân bay - I94 card). Mình đang dùng cái SSN sai tên nhưng đã fix name ở hồ sơ sân bay nên vẫn okie :) Đừng lo nhé :rose:
    Wellcome to America :us:

10. meocon

meocon Viên mãn

Mình cũng đang lo vụ này. Hồi trước lúc thi TOEFL & GRE thì ko để ý kỹ, nên bảng điểm TOEFL bây giờ là KimVinh T Nguyen, còn GRE thì là Kim Vinh Thi Nguyen. Lúc apply online những trường đầu thì lại là first name Vinh, last name Nguyen Thi Kim. Sau đó nghe lời bạn nên những trường sau đổi lại là firstname Vinh, lastname Nguyen. Hic, tên nhiều thế nên hay bị gặp khó khăn ở khâu hồ sơ, nhất là bảng điểm TOEFL. Mình phải gọi lên từng trường một để nhờ người ta tìm lại nó, mình khai firstname Vinh nhưng nó tìm xong rồi lại bảo firstname của mày là Kim. Cũng may là mình có gửi kèm một tờ giấy name explanation cho từng trường.

Ban đầu mình quên khuấy đi vụ thứ tự tên này, âu cũng là một kinh nghiệm. Nếu được bắt đầu lại thì mình sẽ chỉ lấy một tên Kim-Vinh Nguyen thôi cho nó thống nhất và tiện.

ngocthelong, smith2679 and STHence like this.
  11. vivian16

vivian16 Thèm thuồng

Vậy bác cho em nó hỏi tên 4 chữ thì sao ạ? Vd: Nguyễn Thị Kim A thì sao ạ?
    Vậy thì cái surname: Nguyễn, cái middle name: Thị, cái first name: Kim A phải ko? Em thấy có nhiều form không có cái middle name nữa cơ. Nếu như vậy thì nó sẽ đọc là Kim A Nguyễn Thị. Đúng ko ạ?
    Sao hồi nhiều nơi bảo ghi cái surname chỉ là Nguyễn trong trường hợp này. Còn Thị Kim A là first name. Điển hình là trong khi thi IELTS.
    Vậy xử lý thế nào trong vấn đề chưa nhất quán cách ghi tên họ, càng phức tạp hơn đối với người tên 4 chữ.

12. haichit

haichit Viên mãn

nếu có 4 chữ thì bỏ tên đệm đi. Viết rõ ràng first name, last name là được rồi. ai quan tâm đến mấy cái hoa hòe hoa hoét làm gì.

culivn likes this.
  13. vivian16

vivian16 Thèm thuồng

Vậy tóm lại là mình chỉ cần ghi A Nguyen thôi phải không anh haichit? căn cứ theo cái ví dụ của em.

14. ambositra

ambositra Thèm thuồng

Ko, nếu là tớ thì tớ sẽ ghi là Kim-A Nguyễn như các bạn trước đã nói ấy. Tớ thấy tên 4 chữ ghi lại càng dễ hơn vì tên đệm/middle name thấy rõ hơn, đó là những chữ như Thị, Văn.

Nguyễn Văn A -> A Nguyễn
    Nguyễn Thị Kim A -> Kim-A Nguyễn
    Trần Nguyễn Kim A -> Kim-A Trần-Nguyễn

Mỗi tội khi xưng là Kim-A thì bạn bè nước ngoài hoặc là đọc méo miệng 2 chữ đó hoặc là mình phải mất công nói lại là "gọi mình bằng A thôi". 1,2 người th:Dì được, chứ mà ai cũng phải sửa thì hơi mệt.

15. minhpol

minhpol Viên mãn

Case này phải là Kim-A Nguyen Tran hoặc Kim-A N. Tran mới đúng chứ anh ;)

16. primenevigator

primenevigator Đã bị chém

@VIVAN16: tóm lại thế này nhé, em phải tùy theo cái form nó thế nào đã.
    Tên em là "Trần Nguyễn Kim Anh" chẳng hạn
    Ví dụ có form sẽ thế này:
    Firsname: --> cho 'Anh' vào
    Lastname: --> cho 'Tran' vào
    Midname: --> Viết chữ cái đầu thôi (N hoặc NK) (vì nhiều khi nó chỉ cho một character).

Còn phải viết dài thì viết thế này cũng được Anh NK Tran.

17. pearlrough

pearlrough Thèm thuồng

Mình cũng tên bốn chữ, nói chung để mọi chuyện không phức tạp, ví dụ Nguyễn A B Nam => Firstname = Nam, Lastname = Nguyen, Mddname = A.
    Đừng có điền nối tên vào làm gì, rồi sau này phức tạp ra (mình từng bị rắc rối vì điền tên kiểu đấy trong toefl rồi)

ngocthelong likes this.
  18. ambositra

ambositra Thèm thuồng

Ko, tớ viết thế là vì tớ hiểu Trần-Nguyễn là họ kép, kiểu như ghép 1 họ của mẹ và 1 họ của bố ấy. Nó khác với kiểu Nguyễn Văn A-B, chuyển thành A-B Nguyễn.

Túm lại là tuỳ cách bạn muốn người khác hiểu tên mình mà đảo thôi.

19. hotstud

hotstud Thèm thuồng

Tên mình là Hoàng Anh Vũ, trong passport thì để theo thứ tự đó, nhưng visa lại thấy thứ tự đổi thành Hoàng Vũ Anh. Nếu như thế khi váo Mỹ có gặp phải vấn đề gì ở cửa khẩu nhập cảnh không?

Mong các bạn đã gặp tình huống này cho lời khuyên. Mình có nên đi làm lại visa không? Ngại nhất cái khoản phải làm lại.

20. STHence

STHence Thèm thuồng

Nếu chọn tên như thế thì sau này bằng PhD sẽ ghi tên như thế (Nam A Nguyen) luôn sao? Nếu như vậy về VN, so với CMND (Nguyen a b Nam)không giống, sợ người khác tưởng bằng giả hay của người khác thì khổ nữa. Có bác này trải qua trường hợp như thế chưa?

Share This Page