Kinh nghiệm viết Research Proposal giới hạn trong 2 mặt A4

Discussion in 'Other documents' started by vanhoivanbinh, Apr 4, 2009.

1. vanhoivanbinh

vanhoivanbinh Kẻ lữ hành đơn độc

Chào cả nhà
    Trường mình đang apply hiện tại có yêu cầu ứng viên viết RP với yêu cầu như trên
    Đây sẽ là cái nghiên cứu mà mình làm trong quá trình làm PhD
    Materials để viết sẽ là:
    - Research directions của giáo sư mình định apply
    - Research project mà mình sẽ involve (cái này hơi ít thông tin, chỉ gói gọn trong cái thông báo tuyển sinh của lab)
    Theo như thông tin mình google thì thường RP rất chi tiết, bao gồm cả detail schedule, human resources etc
    Tuy nhiên cái RP mà trường yêu cầu chắc chỉ là bản DRAFT??
    Cái này bạn nào có kinh nghiệm viết roài có thế chia sẻ với mình và mọi người được không?
    Mong tin mọi người
    ;;);;);;);;)

2. Macromedia

Macromedia Thèm thuồng

Cái đó là của prof hay bọn senior viết hộ prof để xin fund. Còn RP ở đây không cần chi tiết đến thế, tất nhiên càng chi tiết càng được appriciate và đánh giá cao. RP có thể rất flexible nhưng tập trung vào những gì mình sẽ làm. Theo mình nghĩ nó có thể có những phần sau:
    Problems,

• Review các solutions hiện tại (so sánh, đánh giá, chỉ ra ưu điểm nhược điểm)
    • Propose new solution: nếu có thể, còn không thì chỉ ra mình dự định sẽ làm gì (khoe background ở đây, trước tao đã thử cách 123 vào trong một vấn đề ABC, giờ tao thử dùng lại 123 trong vấn đề này, nếu không được tao sẽ tìm cách thay đổi 123, tất nhiên trong quá trình đó tao sẽ xem xét thêm 234 và thử cả 789 hoàn toàn mới.
    • Timeline: cứ vẽ ra (tao dự định cần khoảng 5 tháng để thử 123; sau đó chuyển sang 234 chắc mất thêm 2 tháng; 789 chắc phải 6 tháng .....).
    Xem các samples rồi thấy có gì có thể bổ sung vào thì bổ sung thôi.

3. swordsman

swordsman Thèm thuồng

Bên tớ đầu năm hai phải bảo vệ PR. Giáo sư vừa cho tớ xem, cái này cũng không khác luận văn mấy.Tớ chỉ tham gia một phần nhỏ trong cái RP để xin tiền dự án, thường kết quả rất nhiều.

4. aries

aries Thèm thuồng

Ở Aus thì nếu research proposal để apply vào MPhil/PhD thường chỉ có 2 trang. Giống như bác Macromedia nói nó sẽ nêu sơ qua về relevant literature và nêu hướng nghiên cứu của mình, những cái mình hi vọng sẽ đạt được sau 1 thời gian. Sau khi bạn bắt đầu làm research thì khoảng 6 tháng sau phải nộp thêm 1 proposal nữa, khoảng 15-20 trang nêu chi tiết hơn.

Bạn có thể tham khảo cái proposal mình viết khi apply PhD ở ANU ở đây: View attachment report.pdf

5. vanhoivanbinh

cảm ơn mọi người rất nhiều, mình vỡ ra được nhiều thứ từ những lời chia sẻ của mọi người :rose::rose::rose:

6. JS

JS lãng đãng

Viết 1,2 trang thôi, viết dài làm gì, cái chính là ông supervisor tương lai đọc xong thấy ok, nhớ có đoạn reference vào.

7. Minh Hồ

Minh Hồ Thèm thuồng

Theo sự hiểu biết của em thì RP ở Việt Nam mình gọi là "Đề cương nghiên cứu". Nếu anh/chị VHVB đã từng làm đề cương nghiên cứu rồi thì viết y chang như thế là ổn.

8. vangiapvanbinh

vangiapvanbinh Thèm thuồng

Chào đồng hương,
    Bạn đi trường nào đấy, học ngành gì vậy.
    Nhà ở góc nào của văn hội nhỉ.
    Trước tớ học trường văn bình.

vanhoivanbinh likes this.
  9. vanhoivanbinh

hahahaha chết cưới với cái bác VĂN GIÁP này
    khéo lại người quen với nhau đấy
    Check PM nhé

10. namnguyen160285

namnguyen160285 Thèm thuồng

research proposal

Chào cả nhà.
    Em cũng chuẩn bị viết một bản research proposal song chưa biết viết nó như thế nào.
    Các anh chị đi trước có kinh nhiệm chia sẻ cho em với.
    Nếu có bản sample thì hay quá.
    Cảm ơn cả nhà.

11. sad

sad Thèm thuồng

Chi tiết mời tham khảo tại đây Research Proposal Format - research guidelines
    Giáo sư mình yêu cầu viết Research Proposal theo các mục sau (chuyên ngành Tourism Management)

"From the guidelines I have sent you, you will see that the research proposal is very important.

You will need to consider

a) why you have chosen the area of research, and what is important about it
    b) indicate in a literature review your familiarity with the literature
    c) indicate the focus of the proposed research project
    d) indicate how you plan to undertake the research and the nature of the data collected, and how you will interpret/analyse that data
    e) indicate a time line
    f) make a statement about adherence to the ethical research guidelines of the University (I can supply you with appropriate terminology upon seeing the nature of the research proposal)"

lhphuoc and hoacuongag84 like this.
  12. patriot

patriot Thèm thuồng

Thực ra 2 trang A4 chỉ cần tóm tắt các ý chính về driving problems và goals thôi, litterature không cần trình bày nhiều (vì cũng không đủ chỗ mà trình bày), nêu sơ qua 1 chút về hướng tiếp cận của mình để giải quyết các vấn đề nêu trên (cũng không cần chi tiết vì đây chỉ là proposal).

Bạn tham khảo thử 1 mẫu NSF proposal summary của anh Đoàn An Hải.
    http://pages.cs.wisc.edu/~anhai/papers/anhai-career-proposal-summary.pdf

và proposal description
    http://pages.cs.wisc.edu/~anhai/papers/anhai-career-proposal-desc.pdf

Proposal cho sinh viên bắt đầu làm PhD tất nhiên đơn giản hơn, bạn đọc các links trên để tìm ra phần nào thích hợp nhất cho mình.

13. Nguyen_CNTT

Nguyen_CNTT Nghiện

Chào mọi người,

Mình có viết research proposal (RP) và gửi cho GS coi. GS đã đồng ý và nói mình apply học bổng qua trường rồi GS sẽ support. RP của mình dài 4 trang A4 bao gồm phần Reference. Tuy nhiên, trên website của trường thì có yêu cầu là RP không nên vượt quá 2 trang. Vậy mình có nên bỏ bớt phần Reference hay cứ giữ nguyên nội dung như GS đã xem qua?

Nhân đây mình cũng xin cám ơn bạn ChickNP đã giúp mình review và góp ý cho mình về RP.

Thanks all.

14. muatuyet_2012

muatuyet_2012 Thèm thuồng

Cho mình hỏi : mình contact với giáo, giáo hài lòng với background của mình, giáo gởi vài bài báo liên quan cho đọc và yêu cầu mình viết cái Research Proposal trong 1 trang A4 (bao gồm cả references) theo định hướng nghiên cứu của giáo. Vấn đề là cái reference hết 1/3 trang rồi, không biết mình nên nêu những vấn đề trọng tâm nào để cho đủ 1 trang nữa. Vì thường mình viết thì phải nêu được điểm yếu, liệt kê những cái đã làm rồi, dùng phương pháp nào, ... rồi mới đề xuất hướng mà mình nghĩ là sẽ hiệu quả hơn.
    Mọi người có kinh nghiệm trong trường hợp này không giúp mình với. Vì nếu cái Research Proposal này ok thì giáo sẽ skype với mình, sau đó sẽ support cho trường để giành học bổng.
    Cảm ơn cả nhà.

15. Vạn Quy Tàng

Vạn Quy Tàng Hài Chi Đạo

1 trang A4 đó ko phải là hard requirement, đưa hết reference sang trang thứ 2 ko sao hết.
    RP viết trong vài ngày (hay vài tuần) chỉ là để kiểm tra khả năng đọc hiểu, suy luận và writing thôi. Thường apply xong rồi quăng.
    Khi nào bắt đầu làm PhD rồi bạn sẽ có vài tháng tới vài năm để viết RP.

16. muatuyet_2012

muatuyet_2012 Thèm thuồng

Cảm ơn bạn.
    Mình đọc, tìm hiểu trong 1 tuần rồi. Mình sẽ bắt đầu viết và gởi cho gs.

Share This Page