Kinh nghiệm transfer/chuyển trường/chuyển khoa

Discussion in 'Career Management (Leaving or Continuing Academe)' started by LAconfidential, Apr 7, 2007.

1. ttungl

ttungl tái nghiện thành công

Thảm thế !!! :-S :BigGrin

2. xuanlh

xuanlh Simple man

Bác nói quá thế thôi chứ nhiều đứa 322 chúng nó cứ trơ ra đấy thì cũng có ai làm gì được đâu. Cán bộ nhà nước còn trẻ, chưa có điều kiện tham nhũng thì lấy đâu ra tiền mà trả, thế là hòa cả làng :)). Số trốn lại chắc là muốn nhân cơ hội để bùng khỏi VN thôi.

3. haichit

haichit Viên mãn

CÁi giề. Chú biết làm nail có lương tháng bao nhiêu không hả? Có tay nghề tốt thì còn hơn cả thằng làm Postdoc đấy.

Last edited: Nov 1, 2008
  4. dinhcongbang

dinhcongbang Bạn của mọi người

Heavyrain nói đúng đấy. Nếu bác làm RA/TA thì chạy thoải mái. Heavyrain là chuyên gia nổi tiếng "chạy làng" mà. Năm ngoái còn học ở chỗ tôi, năm nay đã biến mất rồi. Lý do: học mãi chỗ này sẽ ế vợ. Ở chỗ tôi có một đội hình PhD/doc students trên 30 mà vẫn chưa vợ.

Còn fellowship mỗi cái có một điều kiện khác nhau, bác phải xem cẩn thận mới biết hết chi tiết.

ĐCB

levan8421 likes this.
  5. DAK

DAK Thèm thuồng

TA té là dễ nhất vì ăn tiền của khoa, RA tiền của giáo, hơi bị cắn rứt lương tâm đấy ;)).

6. hellovn

hellovn Viên mãn

Nếu fellowship thì học kì đầu u chỉ cần học GPA dưới 3.0 hay đại loại thế, lúc đó hết fellowship tha hồ chạy đi chỗ khác :D

7. Nameless

Nameless Viên mãn

Các bác cứ khuyên dại :D thế này thì làm sao tụi nó còn dám nhận dân vietnam nữa :D

8. Nkd

Nkd Viên mãn

Nói quá là thế nào tin thật 100%. Học mấy ngành khó khó xin việc, ngay cả có bằng master ra, thì làm sao mà có việc làm. Dĩ nhiên không phải ai cũng thích làm như thế, nhưng đây là lựa chọn của người ta.

Thực ra cũng chả sao cả. PhD Việt ở châu Âu (như Đức chẳng hạn) ra chợ bán quần áo, xô chậu, bán phở đầy ra. Làm nail còn được trên 1000$/tuần, có khi còn hơn lương các chú ở đây.

Vì đây là privacy nên tôi không nói rõ hơn.

9. Tartan

Tartan n-1 years in Tibet

Chị Vìu nói em cái giề thế. Hè rồi muốn kiếm ít tiền cho các cháu bú sữa em báo là giá chỗ em khoảng 1100-1400K/tuần. Chừ giờ mùa đông rồi dân tình không khoe chân tay nhiều như mùa hè nữa nên các cháu từ đang uống Abbott Hoa kì chuyển xuống thành sữa bột si-mi-lắc Ba Vì rồi ạ.

10. haichit

haichit Viên mãn

Chưa bảo đã nhận. Làm Nail chỉ được vào vụ hè thôi. Mấy ông mới học việc làm ở hè cũng kiếm kha khá lắm. Không biết Tartan có thâm niên trong nghề lâu chưa? Tay nghề khá thì bỏ mịa PhD đi. ;))
    Mà đồng chí giải thích cái đỏ đỏ phát, chả hiểu gì sất.

11. xuanlh

xuanlh Simple man

Bác Evil trước kia ở thành phố nào của Đức, thuộc Đông hay Tây Đức thế? Mấy cái vụ này thì em cũng biết là có nhiều nhưng thường là ở Đông Đức mà cũng từ lâu rồi. Bây giờ dân tình nói làm ăn buôn bán khó khăn hơn nhiều nên mấy ông PhD có muốn nhảy vào chắc cũng khó :D. Riêng chỗ em và nhiều nơi em biết thì không thấy hiện tượng này.

12. haichit

haichit Viên mãn

Thé cái nghề hàng ngày đứng ở quán đèn đỏ cũng khó lắm hả bác? :-? Coi bộ anh em PhD ở Đức khó khăn rồi ta.

Last edited: Nov 1, 2008
  13. xuanlh

xuanlh Simple man

Chú Chí này lại muốn chọc ngoáy hả :D? Nghề đấy bọn PhD mà làm thì bị đào thải ngay lập tức :)).

14. haichit

haichit Viên mãn

Em tưởng bọn PhD có nhiều thằng tay to, làm việc cần mần chứ. Mấy đức tinh này thì ít người có được lắm.8-}

15. xuanlh

xuanlh Simple man

Ừ hay chú thử làm part-time đi, chắc kiếm được khối tiền =)).

16. huy302

huy302 Chưa vợ, chưa bồ ... ^_^

nói thế này hóa ra TA better than RA hở bác DAK?
    Trước giờ em nghĩ RA ngồi rì sậc nó khỏe cái thân, còn TA phải nói khô nước miếng mới có miếng cơm

17. haichit

haichit Viên mãn

Duck nói thế mà chú chả động não gì cả. Làm TA thì làm cho khoa, mình nhận tiền từ bọn nó. Làm RA thì làm cho ông thầy, ông thầy lấy tiền từ project ra để trả tiền cho mình. Vì làm RA nhàn hơn TA nhiều + tièn lương nhiều hơn + lấy tiền từ thầy nên lương tâm mọc thêm mấy cái răng khôn.

18. dinhcongbang

dinhcongbang Bạn của mọi người

Ngoài TA/RA có người còn lấy được tiền fellowship nữa, tiền vừa nhiều, lại improve được cái CV ghê lắm vì có những cái fellowship mở cửa thả phanh cho sinh viên toàn thế giới cạnh tranh. ĐCB.

19. ducnm

ducnm Thèm thuồng

Upper division transfer

Em được biết UPPER DIVISION TRANSFER là chương trình giúp sinh viên học tiếp 2 năm cuối ĐH tại Mỹ. Hàng năm em thấy rất nhiều international students apply cái nay.Xem link ở Berkely for example: http://www.universityofcalifornia.edu/admissions/undergrad_adm/paths_to_adm/transfer/tr_select_criteria.html

Em cũng định apply cái này nên các anh chị có thể asess về oppertunity để lấy được aid không ạ. Các anh chị ở Mỹ thấy hàng năm việc transfer này có phổ biến tại trường đối với sv quốc tế ko ạ.

Anh chị hoặc bạn này đã apply thành công cái này rồi thì chỉ giáo cho em với nhé. Liệu các điểm nào sẽ tạo lợi thế cho profile của mình ạ.

20. DAK

DAK Thèm thuồng

UC không cấp fund cho international student transfer từ bên ngoài nước Mỹ vào, kiếm đc admission là may lắm rồi. Nó còn hàng chục ngàn chú học trong các Community College xếp hàng chờ transfer sang.

Mà transfer thế này đồng chí sẽ phải thi lại cả SAT I SAT II và TOEFL đấy, ngồi ôn cái đấy cũng phải mất vài tháng.

Đồng chí thích hỏi thông tin về undergrad thì sang VietAbroader mà hỏi.

ducnm likes this.

Share This Page