Kinh nghiệm tiếp cận giáo sư tìm học bổng (contact Professors)

Discussion in 'General preparation' started by KhangIch, Jan 8, 2008.

1. trinh90

trinh90 Thèm thuồng

Em đã gửi qua email diễn đàn rồi anh/chị ạ. Anh/chị xem và chỉnh sửa giúp em nha. Em cảm ơn.

2. GGT

GGT Viên mãn

Bạn check PM nhé. Good luck!

trinh90 likes this.
  3. trinh90

trinh90 Thèm thuồng

Em cảm ơn anh/chị rất nhiều đã giành thời gian để chỉnh sửa nội dung email của em. Em sẽ cố gắng chuẩn bị backup plan trong trường hợp xấu nhất. Chúc anh/chị thành công trong công việc.

4. franklin0109

franklin0109 Thèm thuồng

Chào anh/ chị,
    Tình hình là em đang tìm kiếm thông tin về prof để contact trước khi nộp hồ sơ (tháng 7/ 2017 là em tốt nghiệp). Em muốn theo đuổi research về lĩnh vực Iterative Learning Control và một số dạng modern control khác. Em đã làm một số project nhỏ (Nghiên cứu khoa học, đồ án) về các hệ dao động (self-balancing two wheel robot, remoted underwater operation vehicle - ROV - sử dụng PID lai, PID fuzzy, hệ MIMO), tuy nhiên chỉ có bài đăng trong kỷ yếu của trường, không có ra báo. Phần điều khiển project hiện tại của em đang làm (cũng là đồ án tốt nghiệp) cũng là hệ dao động MIMO.
    Hiện tại em tìm được thông tin của một prof có research area đúng về lĩnh vực control và System Identification, đặc biệt là Iterative Learning Control. Anh chị có thể cho em lời khuyên về cách contact prof như thế nào không ạ? Em có đọc các thư mẫu của các anh chị post lên, nhưng CV và resume thì em chưa viết được, với lại cũng khá "ngu" trong khoản contact này ==".

Cám ơn anh/ chị nhiều ạ :D.

5. koreanstudent

koreanstudent Nghiện

Nếu bạn đã tìm được prof để contact thì đọc 1-2 publications gần đây của prof. Tìm các limitations của các nghiên cứu đó, hoặc suy nghĩ tìm hướng cho các future work. Sau đó viết 1 proposal khoảng 1-2 pages để address các limitations đó, improve nó lên.

Sau đó gửi kèm CV, transcript nữa. Nếu prof đang tuyển người thì cá sẽ cắn câu ngay thôi.

franklin0109 likes this.
  6. franklin0109

franklin0109 Thèm thuồng

Cám ơn anh/ chị :).
    Việc đọc các publications của prof để tìm limitations thì e sẽ mất khá nhiều thời gian, việc viết CV (hoặc Resume) cũng vậy ==" (Transcript thì e chưa có do 1 năm nữa mới tốt nghiệp. Trong lúc đọc publication của prof mà có chỗ chưa hiểu thì có nên email hỏi prof không nhỉ? Kiểu như làm quen luôn :D

7. thangpt88

thangpt88 Viên mãn

Rất là hên xui thôi bạn à, kể cả bạn có có đọc paper rồi comment này kia như nhiều người cho lời khuyên ở trên đây (trước đây bản thân mình cũng đã thử làm vậy) thì cũng hên xui. Các senior professor sẽ ko có thời gian trả lời email dạng này, các assistant professor thì sẽ có nhiều cơ hội hơn. Một điểm đáng lưu ý nữa là ý tưởng họ ko thiếu, quan trọng là nó có khả thi hay không, và tính quan trọng của từng ý tưởng, nên khi propose cái gì đấy cũng nên humble thôi. Bạn NÊN làm CV, hoặc làm một website (google site chẳng hạn) và gửi cho Profs. Nếu ko tự nhiên có một cái email lạ hoắc gửi đến (bạn ko giới thiệu bạn là ai, background như thế nào, etc.), thậm chí đến mình cũng ko có thời gian trả lời chứ đừng nói đến Profs. Việc đơn giản nhất bạn chưa làm được, thì khoan hãy tính đến những bước khác.

Ember, kythanbka and franklin0109 like this.
  8. tatchan

tatchan Viên mãn

Tại sao lại thích làm và định hướng về Iterative Learning Control vậy bạn? Bạn hiện tại đang năm cuối đại học ah, trường nào thế?

franklin0109 likes this.
  9. franklin0109

franklin0109 Thèm thuồng

Hi, Cám ơn anh/ chị :D.
    CV thì e đang viết dần, nhưng mà những project có liên quan trực tiếp tới phần em muốn theo đuổi thì vẫn đang làm, nên cũng chưa có nhiều thứ mà viết CV ==". Em giờ mới bắt đầu năm cuối, nên transcript cũng chưa có, mà cũng xoàng xoàng (tầm 5/100) thôi ==. Em định xong học kỳ 1 mới hoàn thiện CV, khi đó mới có cái viết vào cho được con mắt xí :D.

10. franklin0109

franklin0109 Thèm thuồng

Hi anh/ chị, em hiện đang học năm cuối cơ điện tử, khoa Cơ khí, đều Bách khoa Đà nẵng thôi :D. Em đã dành gần 1 năm để làm một số project về điều khiển hệ dao động (robot 2 bánh, ROV đã nói trên :D), lúc đầu chỉ dùng PID cổ điển và PID lai, nhưng sau đó để tăng độ mịn điều khiển thì em chuyển hướng qua PID - Fuzzy, nhưng vẫn sử dụng thực nghiệm là chính, bởi khá khó để mô hình hoá toán học, với lại mô hình hóa sẽ tốn khá nhiều thời gian và chỉ dùng được cho 1 hệ xác định.
    Qua mấy project, em với thằng bạn trong nhóm project (nhóm em lúc đầu 6 thằng, mà bỏ hết còn 2 ==") nhận thấy rõ ràng nhất là intelligent control (fuzzy chẳng hạn) không quá tốn công sức và áp dụng được cho những hệ không xác định, ví dụ thay đổi khối lựong, trọng tâm, mô men quán tính - dĩ nhiên có một giới hạn nào đó (những project em làm chứng minh điều đó). Nhưng mà, cách này thì vẫn chủ yếu sử dụng phuơng pháp thử - sai để tìm ra tối ưu, ở mức độ sinh viên thì em vẫn làm thực nghiệm là chủ yếu. Vậy nên em muốn dùng các phuơng pháp về dạng learning cho bộ điều khiển, ở đây em toàn sử dụng hệ dao động nên em nghĩ Iterative Learning Control khá là phù hợp. Ngoài ra em cũng muốn phát triển các dạng learning khác cho bộ điều khiển như giải thuật tiến hóa (giải thuật di truyền), mạng noron, nhưng mà ở mức độ hiện tại thì em vẫn khá mù mờ :D.

11. tatchan

tatchan Viên mãn

Mình có làm liên quan về Iterative learning control nên có thể hỗ trợ cho bạn chút ít trong việc thông tin về các giáo sư trong ngành. Về profile, bạn nên nói rõ hơn thì mọi người mới khuyên đc, vd điểm tiếng Anh,... ban định kiếm Master ở đâu hay apply luôn PhD ở US?

franklin0109 likes this.
  12. franklin0109

franklin0109 Thèm thuồng

Hi, cám ơn anh/ chị trước :D. profile của em thì cũng xoàng xoàng :D. Mong muốn kiếm master ở US (nếu được thì em thực sự muốn apply PhD, nhưng mà sợ không được ==). Chỗ trường em phần nhiều là đi Hàn và Pháp, thầy trong khoa cũng chỉ quen một số lab trong ngành ở Pháp thôi ==".

Undergrad: Đại học Đà Nẵng, đại học Bách khoa. (dự kiến tháng 7/2017 là tốt nghiệp nếu không có gì bất trắc :)) )
    Undergrad GPA: hiện tại là 8.23/10, 3.33/4. Tương lai thì cũng không biến động là mấy, vì chỉ còn 21 tín chỉ nữa (ngành em là 152.5 tín chỉ).
    Undergrad ranking (if applicable) : tầm 5/100 (cái này em nhờ thầy phó khoa xem dùm nên cũng không chắc :D, với lại khoa em cũng không công khai xếp hạng)
    Publication: 0 :D. Lúc trước có 1 bài đăng trong kỷ yếu, nhưng mà chất lượng hơi chuối :D (nghiên cứu khoa học - giải 3 đoàn trường). Hiện tại em đang làm project lớn hơn (đã được tầm 40% khối lượng công việc), thầy hướng dẫn đang xin fund để làm hoàn thiện sản phẩm mẫu, với tổ chức hội đồng bảo vệ. Ra tết có thể có báo, nhưng mà em cũng không chắc lắm ==".

IELTS: em tính cuối nằm 2016- đầu năm, do tháng 11- đầu tháng 12 là đi thực tập (tầm tháng 1 thi 1 lần, và dự phòng thi lần 2 là cuối tháng 2/2017, đầu tháng 3/2017, tuy nhiên ở Đà Nẵng chưa có lịch thi năm 2017). Hiện tại thì reading là khá nhất (tầm 6.0), các skills khác thì tầm 5.0 - 5.5. Mục tiêu là 7.0 (all skills >= 6.0)
    GRE general: em tính sẽ bắt đầu tháng 12 là học vocab (high frequency vocab trước - khoảng 350 từ thì phải), rồi tiếp đó theo các phần khác, khoảng giữa năm là thi (lịch thi GRE ở Đà Nẵng cho năm 2017 vẫn chưa có nốt =="). Em có thấy một số profile ( ở mục "Hồ sơ: Profile của những người đã apply thành công") có thấy khuyên là thi GRE subject nữa, nhưng mà em search các trường liên quan thì họ không yêu cầu subject, nên em cũng đang tìm hiểu dần.
    GRE em tính học theo lời khuyên ở đây:
    https://notnoonabutstillyeppo.wordpress.com/2014/04/01/de-bot-lan-dan-voi-gre/

Anh/ chị cho em lời khuyên thế nào với profile của mình ạ? Cám ơn anh/ chị nhiều :D.

13. franklin0109

franklin0109 Thèm thuồng

cái Undergrad ranking (if applicable), ý em là ranking của em trong ngành cơ điện tử ở khoa í :D, em sửa mà sao không save được :D

14. tatchan

tatchan Viên mãn

Hiện tại thì mình chưa thấy profile này của bạn đủ competitive lắm. Có lẽ do còn 1 năm nữa mới tốt nghiệp. Việc có điểm English thì là bắt buộc nếu muốn apply và xin học bổng rồi.
    Tuy nhiên việc bạn xác định được topic yêu thích và dự định làm nghiên cứu sau này là điều khá tốt, vì bạn có thể link đến thesis topic luôn. Theo mình trong 1 năm tới bạn nên cố gắng đọc và hiểu cơ bản vài paper của giáo sư bạn thích, cố gắng áp dụng bộ điều khiển của gs ấy vào problem của mình. Viết 1 cái paper chất lượng 'OK' để submit 1 conf. tốt hoặc journal tầm trung. Cũng không cần thiết dành quá nhiều thời gian vào technical challenges hay math (kiểu solving nonlinear problems),... mà tập trung và cách dẫn dắt problem, giải thích các challenges của control problem, phân tích kết quả...

PS: Nếu bạn định làm thesis về iterative learning control thì mình có thể chia sẻ về main idea, approach,... Có gì cứ pm, OK.

franklin0109 likes this.
  15. franklin0109

franklin0109 Thèm thuồng

Hi, cám ơn anh nhiều :D

16. Ember

Ember Nghiện

Chào mọi người. Hiện tại em đang trong giai đoạn contact giáo sư, em có nhận được một số hồi âm có dạng như thế này:

" I appreciate your interest in my lab.

The way it works at XXX is that you must apply to the XXX graduate program and be accepted. I do not have any say in whether a student is accepted or not, that is determined by the AAA Graduate Committee.

Once you are accepted in our graduate program you can then contact me to see if I have any openings in my lab.

I generally do not accept MS students in my laboratory but only students accepted into the Ph.D. program.

Good Luck! "

Đây là reply cho thư đầu tiên. Trong thư em gửi, em có nói là apply học PhD và thấy research theme của lab gần với cái mình làm trước đó và khớp với hướng mình đi sâu vào sau này, em cũng có đưa homepage trên đó có CV và thông tin về các pubs của mình (nhưng nhìn reply thì có vẻ gs không đọc). Vậy cho em hỏi, theo phép thì tất nhiên em sẽ viết thư cảm ơn đã reply, tuy nhiên có nên consider tiếp tục "theo đuổi" những gs này không? Vì dựa vào reply, không có dấu hiệu gì positive và cũng không có gì đảm bảo là lab sẽ có position cả. Em cảm ơn.

17. mus

mus Failure is an option

Xin các anh chị cho lời khuyên

Chào các anh/ chị.
    Sau 3 năm đi làm và nhiều suy nghĩ thì em cũng quyết apply PhD, nhưng cũng chưa biết hồ sơ của mình ở tầm nào để chọn nơi phù hợp nên mạn phép nhờ anh/ chị và các bạn cho vài lời khuyên.
    Hồ sơ của e
    Undergrad: Đại học làng
    Undergrad GPA: 7.46/10 (hơi thấp do năm 1 có nhiều biến cố ạ).
    Undergrad ranking: cái này em cũng không rõ nhưng chắc bỏ qua ạ :-<
    Publication: 1 (chỉ có 1 pub ao làng ở VN thôi ạ)
    Giải thưởng: NCKH sinh viên trường 2 năm giải 1, Tài năng KHTVN 1 giải
    Kinh nghiệm nghiên cứu: ao làng.
    TOEFL và GRE hiện chưa có, cuối 2016 em sẽ thi:-<

Em định hướng xin PhD về mảng robotics, cái này em xác định là vì từ hồi học ĐH đã ăn nằm với cái này khá lâu (thesis của em cũng làm về cái này) và có 1 paper, sau ra trường thì cũng có nghiên cứu tiếp với cô giáo.(nhìn lại thì cũng có cái này là em mê nhất và là thế mạnh của em)
    Em hỏi thêm nữa là bằng cấp của e nó là Cybernetic mà em xin bên EE&CS thì có vấn đề gì không ạ ? (Em có xem mấy cái course thì 2 bên cũng có nhiều cái tương đồng)
    Mong các anh/ chị giúp đỡ.:X:X

18. tatchan

tatchan Viên mãn

3 năm sau ĐH làm nghiên cứu bạn có thêm kết quả gì không? Nếu không thì mình thấy profile...chưa có gì cả để xin PhD :D. Pub ở VN nhìn chung ko ăn thua. Bạn thử cân nhắc các học bổng Master ở EU và Asia xem sao. Làm nghiên cứu và học tập là một quá trình nên nếu có dài tý cũng ko sao, miễn sao bạn enjoy đc quá trình đấy ;).

Trong trường hợp 3 năm nếu bạn làm nhiều thứ thì có thể cho lên website cá nhân các topic đã làm, kèm theo tóm tắt, vài hình ảnh và video sexy tý. Lúc làm gì hay contact nói chuyện các prof. có thêm chút idea về bạn.

kythanbka, mus and concut like this.
  19. concut

concut Viên mãn

chắc bạn định apply US hay sao mà thi GRE? giờ VEF ko còn, xin RA/TA với profile này chắc khó (trừ khi TOEFL và GRE khủng). Mình nghĩ giống a tachan, nên đi học MS ở 1 nơi nào đó làm sáng cái hồ sơ lên. Mình ngày xưa học MS ở VN xong, 9 papers ở VNese journals/ASEAN conf. + 1 bài top conf. trong ngành mà tạch lên xuống, sau phải đi học lại MS nơi khác rồi mới trúng đc. Ko rõ ngành bạn sao, nhưng mình vẫn nghĩ nên cải thiện thêm (tuy nhiên nếu xin đc 911 - năm sau hết hệ 3 năm - thì CV cũng ko tệ cho một số nước ở EU :D )

mus likes this.
  20. mus

mus Failure is an option

Em cảm ơn anh, dạ em có kết quả là mấy cái đề tài cấp này cấp nọ thôi anh, em cũng không biết có giá trị gì không, project để show thì em cũng có vốn 1 chút, chắc nghe theo anh show hàng ra :X, còn làm về nghiên cứu thì em cũng xác định từ đầu rồi nên vấn đề thời gian cũng không lăn tăn ạ, anh chia sẻ thêm giúp em về mấy hb ở EU được không ạ, em cũng đi tìm nhưng ít thông tin quá

Em cảm ơn anh, nên em mới hỏi để biết đường chuẩn bị dần ạ :D, nói chung profile yếu thì chắc phải đi đường vòng thôi chứ đường thẳng coi bộ ko ổn :D, 911 thì chắc thua ạ, giờ chỉ có đường contact giáo thôi anh ơi. Em thì muốn US nhưng đi đường vòng thì chắc bỏ qua GRE ạ :-<. Hồ sơ anh khủng thế mà tạch liên tục thì coi bộ đường của e còn nhiều gian nan, nhưng ko sao cả em vẫn cứ tiến lên :D

Share This Page