Khởi động Fall 2012

Discussion in 'General preparation' started by dinhcongbang, Mar 25, 2011.

1. khiemnd_auto

khiemnd_auto nghiện hút

Bạn Tatchan nói là bạn ấy dùng google translate mà :)

2. chocopie2000

chocopie2000 Thèm thuồng

Nếu bạn hoc EU thì khả năng xin đi thực tập từ 4 -6 tháng ở các trường rank cao ở US cũng khá ok. Tớ ko rõ ở Hàn thì thế nào. Nhưng nếu là EU thì dã có rất nhiều case thế. Xin đi làm internship/thesis ở 1 nước/trường mà mình định xin PhD hoặc trường rank cao --> dễ tiếp cận lab/prof tiềm năng --> xin vị trí làm Phd luôn hoặc làm đẹp thêm CV để dễ xin các trường rank cao hơn. Ngoài ra có thêm cơ hội để du lịch và tiếp xúc với các nền văn hóa + fong cách làm việc khác nhau.

cuonggt likes this.
  3. dreamer

dreamer Thèm thuồng

Em chào cả nhà,

Hoàn cảnh của em thế này, xin các bác góp ý giúp em:

- Under: Electronics, HCMUT, GPA dưới 7 (em mong các bác dừng trách em sao không lo học)
    - MS: trong nước, tháng 3 tới sẽ xong, expected GPA > 7.8 ( có thể trên 8 nếu em làm cái thesis tốt). Em quyết định build up cái profile của mình nên bỏ việc sang Nhật làm research cho Lab của 1 trường đồng thời làm cái MS thesis luôn. Em cũng hi vọng sẽ xin được LoR của thầy trong Lab.
    - Working: hơn 2 năm, VLSI designer
    - English: Em đang cày IELTS, mục tiêu 7 điểm
    - GRE: none, em nghĩ em học không kịp
    - Pub: none, nhưng em đang cố, hy vọng sau khi xong MS sẽ có

Em đang làm VLSI implement WPA2 ở Lab. Em định sẽ dành 1 năm tới để apply PhD ở EU/CAN/AU - hướng Hardware Design - nếu không thành công thì em lại vác hồ sơ đi tìm việc :(.

Các bác cho em hỏi với trường hợp của em thì có cơ hội không? Và nếu được thì nên xin ở đâu? Trường nào? Em có cần chuẩn bị thêm cái gì khác không?

Các bác thẳng thắng góp ý giúp em nhé cho dù tàn nhẫn em cũng xin nghe.

4. phuongduy

phuongduy Freeman

Chào anh, Em cũng học EE HCMUT, ko biết có quen anh ko, nhưng chắc chắn là nhỏ tuổi hơn.
    Em cũng ko có góp ý gì hết, chỉ là đọc nhiều bài trên này rồi nên muốn nói lên chút ý kiến thôi. Anh được đi thực tập lab bên Nhật là quá tốt rồi, nếu có cơ hội thì xin ở lại làm Ph.D luôn. Còn nếu anh ko thích Nhật thì mà muốn EU/AU thì em thấy anh nên apply năm nay luôn, học lại master cũng được, chứ đừng đợi năm sau.
    Còn hướng học master xong rồi năm sau apply Ph.D em thấy ko có nhiều khả năng: bằng master VN ko ấn tượng lắm, với lại Ph.D của tụi EU/AU thường nó đòi pub, mà học ở VN mình có được pub xịn là rất khó, nếu có cũng thường là hội nghị nhỏ nhỏ thôi.

5. dreamer

dreamer Thèm thuồng

Cảm ơn em nhé.

Đề nghị của em cũng hay đấy. Nhưng năm nay thì hết hạn apply rồi nên chắc chắn phải sang năm sau mới có thể. Còn nếu quit MS bây giờ thì... phí mất 2 năm đi học em. Có còn hơn không. Chú nhìn thấy cái GPA BS của anh không, nếu không có cái MS thì 100% sẽ không bao giờ xin được cái gì hết.

0712042 likes this.
  6. Vạn Quy Tàng

Vạn Quy Tàng Hài Chi Đạo

Apply ở EU, khi bạn có bằng MS rồi thì dấu bảng điểm BEng đi đc trong hầu hết các trường hợp.

Tớ biết 2 bạn làm MS CS HCMUT xin đc PhD ở EU, 2 bạn này đều có pubs với giáo ở HCMUT, LoR trong nước.

Tớ biết 1 bạn Pakistani, lấy MS tại Pakistan, sang EU làm tiếp 1 cái MS. Đc 1 học kì bạn đấy xin làm internship với giáo, năm sau bạn đấy bỏ MS, apply phd vào làm với giáo đấy và đc nhận (khi giáo đã nhận thì khả năng xin đc admission là 99%). Bằng MS ở Pakistan giúp bạn ấy hợp thức hoá hồ sơ.

Tớ nghĩ nếu bạn xin đc LoR ở Nhật thì khả năng xin đc phd ở EU là rất lớn. Xem cái bảng này
    http://en.wikipedia.org/wiki/Semiconductor_sales_leaders_by_year
    thì ngoài Mĩ ra, Nhật, Hàn mới là bọn dẫn đầu thế giới về hardware design, chứ EU còn thua xa.

dreamer likes this.
  7. dreamer

dreamer Thèm thuồng

Cảm ơn bạn nhé. Mấy cái ví dụ của bạn đúng như những gì mình dự định. :rose:

8. tuan.huu2007

tuan.huu2007 Thèm thuồng

Em chào các anh chị.

Em cũng là dân BK Tp. Thấy ở đây có vẻ mọi người học thiên về CS và EE. còn em thì học về Chemical Engineering. Không biết có anh chị nào đang học ngành này ko nhỉ?

Em cũng ham hố đi học Master ở châu Âu nên cũng xin được phô cái profile xấu ra đây. Xin được anh chị giúp đỡ.

GPA: 8.4/10, rank 8/300 toàn khóa
    Ielts: 6.5
    Working: 7 tháng (làm tại trường em luôn :P)
    Pub: có 1 bài trên Tạp chí khoa học và công nghệ (cái này chắc cùi)
    Hiện giờ đang tham gia 2 đề tài (1 cái của ĐHQG và 1 cái của Sở khoa học CN).

Em thì muốn đi Anh nhưng thấy mình tài hèn sức mọn nên chắc chuyển hướng thôi. Thấy nhiều anh chị đi Đức, Hà Lan, Phần Lan.... nên em cũng muốn qua đây. Em thì học thiên về Petroleum Refinery nhưng đi MS em dự định đi học về Process and Control trong Chemical Industry. Xin hỏi là nước nào ở châu Âu mạnh về lĩnh vực này ko ạh? Tại em thấy các bảng xếp hạng là các trường ở US và UK ko? hic. Xin được các anh chị tận tình tư vấn.

Em xin cảm ơn tất cả anh chị.

9. tuan.huu2007

tuan.huu2007 Thèm thuồng

Bạn dùng Chrome ấy. Vào mấy trang lạ ko phải tiếng Anh là nó hỏi là có dịch sang tiếng Anh không luôn mà.

10. tuananh

tuananh Thèm thuồng

Mình mới tham gia nhờ các bạn đánh giá CV của mình với có nên app đi Mỹ hay Úc, hoặc EU:
    GPA: 7.5/10, rank 2/58 toàn khóa
    Ielts: đang chuẩn bị thi
    Working: 1
    Đã học xong cao học.
    Giải thưởng: Giải thưởng Loa Thành giải nhì, 7 giải nghiên cứu khoa học sinh viên từ năm thứ 2 đến năm thứ 5 (từ giải nhất đến giải khuyến khích)
    Pub: có 13 bài trên Tạp chí trong nước và hội thảo
    Hiện giờ đã và đang tham gia 5 đề tài (Mình ở Viện Nghiên cứu mà)
    Sách 1 cuốn tham gia cùng biên dịch giáo trình của mỹ
    Nhờ các anh chị tư vấn hộ đi học nước nào, hướng nghiên cứu của em là về kinh tế tài nguyên thiên nhiên, kinh tế môi trường, thể chế chính sách

11. wraith

wraith Thèm thuồng

Mình có cùng câu hỏi với anh này ạ .

12. pythonman

pythonman Hello ;)

Tùy ngành, VD như CNTT, Engineering thì đa số ai cũng phải có pubs mới xin được PhD. Các ngành như Toán, Economics (theo mình biết) thì ko có pubs (nhưng thường GPA cao, có kinh nghiệm research) vẫn xin vào được các trường top 50. Bạn chưa có pubs (muh có kinh nghiệm research) thì có thể xin vào mấy trường rank thấp chút, thi GRE subject điểm cao, email professors trình bày kinh nghiệm research.

mapple and phuongduy like this.
  13. tesla88

tesla88 Thèm thuồng

Các anh chị cho em hỏi là thầy giáo hướng dẫn em đồ án tốt nghiệp đại học chỉ là master thôi thì thư giới thiệu của thầy có bị ảnh hưởng nhiều không ạ?

14. pythonman

pythonman Hello ;)

Có, thư giới thiệu có giá trị giảm dần như vầy: Professor, Associate Professor, Assistant Professor. Thư giới thiệu từ thầy có master thôi thì nói thật là ko có giá trị gì. Muh nếu kẹt quá, VD có 2 thư từ professors rồi, thiếu 1 thư giới thiệu nữa thôi thì ko sao.

tesla88 likes this.
  15. phuongduy

phuongduy Freeman

Thư từ thầy giáo là master thì đúng là không tốt lắm, nên cố gắng kiếm được ai đó là Ph.D để lúc ký tên có title Dr. xxx
    Còn cái vụ Professor > Associate Prof > Assistant Prof thì Việt Nam mình chịu thiệt thòi quá. Cả 1 trường lớn ở Việt Nam vậy chứ có mấy người là Prof đâu, mấy thầy già và có tiếng trong trường nhưng hầu như chỉ dừng ở Associate Prof thôi. Trong khi đó bên nước ngoài thì rất nhiều Prof và Associate Prof.

16. seaboy

seaboy Thèm thuồng

Không đúng. Giá trị nhiều hay ít phụ thuộc vào độ well-known và active của người viết. Associate mà đang lên, mới ra được các kết quả cực kỳ tốt, networking tốt thì vẫn hơn 1 Prof tàn tàn mười mấy năm qua không ra được công trình nào ra hồn. Nhiều ông lên full prof rồi ít active, ko give talk nhiều thì sẽ ít ngưới biết. Khi nhờ ai đó viết LOR thì bạn phải biết người đó hiểu khả năng nghiên cứu của bạn như thế nào, tên tuổi người đó trong ngành hẹp ra sao, nhiều người biết không, chứ đừng lấy LOR của mấy người, ví dụ trưởng khoa, hiệu trưởng, nhưng không biết gì về bạn hết. Ví dụ bạn chỉ lấy lớp với ông trưởng khoa, thì ổng chỉ có thể viết là bạn là học sinh giỏi nhất lớp, được A. Chấm hết. Cái này không giá trị bằng 1 ông khác viết là thằng này lấy lớp với tao, nó nghỉ học 2 tuần, khi nó gặp tao, nó giải quyết được một bài toán mở, blah blah, mặc dù cuối cùng nó được B.

Bãn thân mình 4 người viết LOR, 1 full prof, 1 associate, 1 assistant, 1 researcher. Mình có khả năng xin 4 cái full profs nhưng chắc chắn họ ko biết tốt bằng mấy người kia vì mấy người kia hiểu mình hơn. Trong 4 người thì người associate (mặc dù là associate) nhưng ông mới giải quyết được 1 bài toán outstanding, được nhiều người chú ý. Với lại ông là dân Do Thái, connection hơi bị mạnh.

17. hut

hut Thèm thuồng

hehe, đúng là chỉ ở VN mới có dạng cơm chấm cơm dạy nhau thế này. Nói đúng ra khi show up cái LOR mà để supervisor là Ms thôi thì kể ra cũng hơi buồn cười thật. Học vị còn chưa bằng đứa học trò đang làm PhD của mấy GS mà mình định apply. Vấn đề họ sẽ nghĩ là Ms thì dạy được cái gì nhỉ ???
    Mà các bạn đừng lầm lẫn giữa học hàm và học vị. Thường mình ở bên này người ta hay ghi là ông XXX, PhD,PEng ... và gọi nhau là Dr. A, Dr. B chứ ít khi gọi là prof. A, prof. B (kể cả ông A và ông B là full prof đi nữa, nhưng học hàm prof thường chỉ gọi trong môi trường academic).
    Ở VN mình thấy mọi người hay nghĩ là kêu giáo sư thì to hơn là phó giáo sư, PGS thì nghe oai hơn là kêu tiến sỹ, lol.

mapple, phuongduy and 0712042 like this.
  18. hienguyen

hienguyen Thèm thuồng

Bạn seaboy viết chỉ được cái đúng, nhưng mà chả ăn nhập gì với mấy câu hỏi của các em. Các em hiện giờ đều ở VN cả, mà ở VN thì được mấy phần trăm thầy bà active với chả give talk.

Nói tóm lại LoR từ Pr./Dr./... No Name đều không có ý nghĩa gì mấy khi apply trường tốt, vì thế cứ kiếm cho đủ LoR là được rồi, miễn là đừng có dùng email yahoo.com hay gmail.com là được.

phuongduy and tesla88 like this.
  19. phuongduy

phuongduy Freeman

Anh Hiennguyen nói rất chính xác. Em đang xin LOR của mấy bác GS bên Việt Nam, thật ra thì xin Prof, Associate Prof, Dr. thì cũng do mình tự viết rồi đưa cho GS ký thôi (chuyện VN mình biết với nhau ấy mà). Vì vậy vấn đề nội dung là ko phải lo lắng.
    Vấn đề là mấy bác GS Việt Nam hầu như ko có bài đăng nào đáng kể trong ngành hẹp và cũng hầu như ko có networking nào với mấy trường nước ngoài. Thế thì nội dung trong thư này bọn Adcom nó có đọc ko? Nếu chỉ là kiếm cho đủ thư thì SV VN có quá ít cơ hội rồi, vì LOR là một trong những phần quan trọng nhất trong hồ sơ mà (hơn cả GPA, TOEFL, GRE, Award và thậm chí SOP).

20. tesla88

tesla88 Thèm thuồng

Hi các anh chị,

Em có một câu hỏi về course description:

Trường em apply yêu cầu cả description của course và cả textbook sử dụng. Về vấn đề textbook thì không biết việc sử dụng tên sách VN với tác giả VN (dịch tiêu đề ngay bên cạnh) có ý nghĩa lắm không? Hay là ghi luôn mấy cái textbook mà bọn under bên bển hay dùng:D:D??

Share This Page