Khởi động Fall 2010

Discussion in 'General preparation' started by Martin, Jun 2, 2009.

1. Martin

Martin Thèm thuồng

Chào các bác,
    Tình hình giờ đã là đầu tháng 6, chỉ còn 5 tháng nữa thôi là mùa apply Fall 2010 đã chính thức bắt đầu. Em mạo muội mở topic này để mong được cập nhật chia sẻ tình hình chuẩn bị hồ sơ của em cũng cũng như của các bạn apply năm tới, nếu có gì không rõ thì sẽ tiện hỏi han cũng như xin lời khuyên của mọi người. Mong các bác ủng hộ.

Dưới đây là profile của em:
    Apply: Computer Science
    TOEFL: 106 (Speaking 22)
    GRE: 1380 + 4
    GPA: hiện tại rank top 5% (hi vọng sau kì tới kiếm được vài con A nữa trong các môn học trùng với research direction)
    Research direction: Human Computer Interaction/Computer Vision
    Paper: 1 vừa submit + 1 đang in preparation.

Về tình hình contact prof, em có viết mail làm quen với 2 ông (trường tầm top 30), 1 ông reply lại, bảo cập nhật tình hình cho ông ý khi submit paper thứ hai em đang chuẩn bị.

Em đang bắt đầu chọn trường để apply, em sẽ cập nhật tình hình tìm hiểu trường của em trong các post sau.

Em mới vào diễn đàn, cũng đã đọc qua tất cả các topic cũ trên forum (mất hơn 1 tuần) và nắm cũng được kha khá thông tin. Tuy nhiên nếu có gì thiếu xót mong các bác bỏ qua.

Các bạn khác apply năm tới vào cập nhật tình hình nhỉ. Đôi lúc chán nản vào đọc thông tin của người khác thấy được motivate rất nhiều.

Cảm ơn các bác và các bạn :).

Coffee, cycad, Shinichi1084 and 18 others like this.
  2. dhdung86

dhdung86 Viên mãn

3. BadaBing

BadaBing joking

Các bác cho em hỏi: Có phải tất cả online LOR system đều cho mình chọn là có bỏ quyền xem LOR sau khi được các thầy submit không ạ?
    Em đọc hướng dẫn của khoảng hơn chục trường, có trường bảo mình được chọn, có trường không đề cập. Các bác bảo em với (để em biết đường xin LOR giấy hay online)

4. drslums

drslums Thèm thuồng

Nói chung là các LOR là của mình viết các thầy có mỗi nhiệm vụ là ký nên có hay không có quyền xem cũng thế thôi. Mình biết rồi cần gì xem cho nó mệt. Bác cứ đồng ý là không cần xem cái thư cho bọn trường nó yên tâm.
    Vụ thư online hay thư tay. Cá nhân em nếu bác kiểm soát được hòm thư của thầy thì bác hãy dùng cách LOR online nếu không cứ thư giấy có logo và phong bì ký chéo là chắc ăn nhất. Khi xét đơn chắc bọn nó phải đọc thư giấy (tức là online rồi cũng phải in ra) thì rõ ràng cái thư có logo trông đẹp hơn 1 cái thư đen trắng.
    Nếu chưa yên tâm thì vừa thư online vừa thư tay.

5. BadaBing

BadaBing joking

Căn bản là mấy ông thầy em hay táy máy, cứ thích tự viết tự nôp, nên nó mới ra vấn đề. Mà em thì em cũng không tin tưởng các thầy lắm.
    Nên nếu mà system nó cho mình xem thì lúc các thầy viết, sẽ nương tay cho.
    Nhưng mà khổ nỗi trường thì nói có thể xem được, trường thì ko nói gì. Nên em mới mạnh dạn hỏi các bác xem thế nào, để em còn biết đường dối phó.

6. trieutulong

trieutulong Thèm thuồng

Hình như ở US nó có 1 cái rule là cho phép bác được xem LOR của prof viết về bác. Thường nếu bác cảm thấy tin cậy thì wavẻ cái đấy. Nếu nộp online chắc chắn phải có option là waver cái đấy hay không. Bác xem kỹ lại nhé.

BadaBing likes this.
  7. Macromedia

Macromedia Thèm thuồng

Xem được hay không thì cũng có ý nghĩa gì khi cái LOR đố được submit rồi và không thể thay đổi được nữa :)). Với các ông thầy có thói quen táy máy thì thôi tự xử cho tiện, làm thủ thục thôi :D.
    Mặc dù chúng nó có tuỳ chọn có thể cho xem nhưng sau khi chúng nó biết mình không chọn cái waive, chúng nó sẽ nghĩ gì? "WTF? Thằng ku này không tự tin vào mình à mà phải xem người khác viết về mình như thế nào?".
    Cái option đó sau khi chọn xong sẽ hiển thị trong file pdf cuối cùng bọn adcom xét duyệt và chúng nó hoàn toàn biết về điều này.

8. Kev

Kev Thèm thuồng

Cái LỎR dù có được xem thì sau khi đã biết admission decision, chứ không phải sau khi nó được submit. Lúc đó thi có xem cũng không để làm gì, trừ khi để làm experience trong tương lai (không chọn ông Prof đó viết nữa, hay xem tại sao mình lại bị....rejected...)

AC cũng không care lắm mình chọn cái option nào. Honestly, they like you to choose that option vì nó encourage/force Profs viết đúng sự thật.

Nhưng ông giáo khi viết LOR thì Prof sẽ biết là mình sẽ xem thư vì online system sẽ thông báo. Đều đó có thể làm Prof khônng hài lòng (vì mình không trust ổng for example)....

Do vậy, chỉ chọn option đó khi mình muốn tìm experience cho sau này như nói ở trên.

Đây là kinh nghiệm và hiểu biết của mình.

Last edited: Jun 3, 2009
    anhtuan0306, neikel, meocon and 2 others like this.
  9. meocon

meocon Viên mãn

Em cũng đồng ý với ý kiến nên waive the right to read LOR, vì em có mấy lần đọc qua email nó gửi cho sếp em, trong đó có ghi rõ ràng cái option này. Ai cũng thế thôi, không hay chút nào nếu biết mình không được tin tưởng.

Trong số các trường bạn nộp chắc hẳn phải có vài trường nộp LOR giấy chứ nhỉ? Không thì bạn cứ bịa ra 1,2 trường để xin LOR trước, rồi bóc ra đọc thôi ;)).

BadaBing likes this.
  10. TKP

TKP Thèm thuồng

Các bác cho em hỏi thêm, khi contact với prof lần đầu tiên thì phần subject của email nên để là gì thì thích hợp. Thanks!

Ms.Hot likes this.
  11. titanic

titanic Thèm thuồng

Eg. Your Prospective Student in XXX

TKP likes this.
  12. cycad

cycad Viên mãn

Eg: "A CS student from ABC University seeking for PhD position" (Thank to a friend.)

Nói chung bạn TKP có thể tự nghĩ ra tiêu đề tha thiết chút để "ghi điểm với Prof từ cái nhìn đầu tiên". Nếu 2 bạn contact cùng Prof mà tiêu đề e-mail na ná nhau thế này thì Prof nhìn cũng không vui lắm ^_<.

Last edited: Jun 12, 2009
    dinhcongbang and TKP like this.
  13. jet_le

jet_le Thèm thuồng

Mình hay dùng kí hiệu [] khi gửi email. Ví dụ:

[PhD Applicant Fall 2009] Request information about project xxx
    [Admitted PhD Applicant Fall 2009] Financial Aid Decision
    etc.

Làm cách này họ vừa biết mình là ai, vừa biết mục đích của email, sau này khi tìm thư cũng như trả lời sẽ dễ dàng hơn nhiều.

pirimidin, dinhcongbang, TKP and 3 others like this.
  14. cycad

cycad Viên mãn

e-mail contact tìm lobby

Nhân dịp câu hỏi của bạn TKP về tiêu đề e-mail contact Prof và thấy các bạn apply Fall1010 đã bắt đầu contact Prof, em muốn góp chút kinh nghiệm cá nhân trong việc contact tìm lobby:

Đầu tiên, em cảm ơn anh Kev về e-mail contact of top applicant from Tsinghua mà anh đã send nhóm applicants USFall09 hồi tháng 1. Đợt đó, em contact Prof thuận lợi cũng một phần nhờ form e-mail này. Sau đây là form e-mail contact tìm lobby mà em đã cải biên một chút:

B1) Làm CV website cá nhân. Có thể dùng http://sites.google.com/site
    Notes:
    - Tên các trường, viện bạn đã học nên được gắn hyperlinks với website của các trường, viện. Đó là một cách bạn quảng cáo và giúp Prof nhanh chóng tìm được thông tin của các trường, viện bạn đã học.
    - Upload lên CV: transcript, degree, merit certificates, Toef, GRE scores.

B2) Viết e-mail contact Prof ngắn gọn, self-introduce, kèm theo link to CV website của mình.
    Note:
    -Nếu chưa có paper, bạn có thể nêu ra một số hướng nghiên cứu bạn đang làm. Nếu các hướng đó hay và trùng interest với Prof thì càng có giá trị.
    -Có thể contact 2 Profs cùng interest cùng lúc. Trường hợp của em thì cả 2 trường em contact, mỗi trường đều có 2 Profs nhận support. Thường thì “a good applicant from Viet Nam is a good story for Profs to tell each other”. Nên việc contact 2 Profs cùng Dept cũng không đáng ngại (trừ khi không thật may mắn.)

*) Form e-mail contact Prof (Em xin cảm ơn chủ nhân của form này :)): E-mail ngắn gọn (dài quá Prof không có thời gian đọc). Các ý chính:
    1) Bạn quan tâm đến ngành hẹp nào?
    2) Tại sao bạn lại muốn học cùng Prof ấy? (Ví dụ Prof này đã có những đóng góp quan trọng trong chuyên ngành.)
    3) Ai giới thiệu Prof ấy với bạn (nếu người giới thiệu quen ông ấy.)
    4) Nếu có thể, bạn viết thêm một chút về các vấn đề nghiên cứu mà Prof ấy từng làm và bạn cảm thấy thích được theo đuổi.
    5) Bạn đừng quên gửi cho Prof ấy một cái CV của bạn (dạng website càng tốt). Trong CV, bạn có thể nói về các kết quả nghiên cứu của bạn cũng như các học bổng mà bạn từng đạt được.

B3) Prof shows positive attitude thì submit electronic application, và gửi nhanh hồ sơ giấy bổ sung.

B4) Hồ sơ nộp xong và đầy đủ thì báo cáo Prof, đồng thời send SOP, Research Plan để Prof review.

B5) Trao đổi thư từ qua lại, có thể xin interview vào những ngày gần deadline mà chưa có kết quả từ admission committee. Cùng lúc đó tích cực liên lạc với thư kí khoa để theo dõi tình hình hồ sơ. Bình tĩnh chờ kết quả.

B6) Sau khi có admission (and fund), không quên e-mail ngay để báo cáo và cảm ơn Prof.

B7) Sau khi có quyết định cuối cùng là chọn học A Univ và đã nhận được big envelope materials from A Univ (Admission Letter, Financial Support Letter...), bạn nên e-mail các Prof đang lobby cho bạn ở các trường khác cảm ơn và xin rút hồ sơ. Điều này optional nhưng làm được thì sẽ nhường cơ hội lobby cho các Vietnamese applicants khác, thể hiện đạo đức của người làm khoa học, giữ được tốt mối quan hệ trong nghiên cứu sau này với các Profs.

Sample kinh nghiệm contact Prof (cảm ơn các bạn và các anh chị có bài viết trong file em tổng hợp):

kinh nghiem contact Prof

Chúc các bạn đang và sắp apply may mắn và thành công!

Thân mến,
    Cycad

Last edited: Jun 16, 2009
  15. knight

knight Thèm thuồng

Chỗ này khó hiểu nhỉ :))

16. minhpol

minhpol Viên mãn

Về khâu làm CV-website cá nhân, các bác apply kì Fall 2010 ngành Chem, Material, hay Environment có thể tham khảo thêm ở đây:
    CV website cá nhân thành viên ChemVN - Diễn Đàn Thế Giới Hoá Học

Một số tiện lợi dễ thấy khi tạo website trên hosting của Diễn đàn Hoá Học - World of Chemistry:
    + Tự mình coding, bố cục + theme theo ý thích :->
    + Dùng site chuyên ngành để show profile có vẻ more efficient.

Ngoài ra ở khía cạnh cộng đồng :)
    + Các bạn đi sau có thể nhìn profile của đàn anh để học tập và tích luỹ kinh nghiệm apply.
    + Networking purpose

Đương nhiên cũng có những mặt hạn chế, đây chỉ là hoạt động nhằm support các candidates trong kì apply sắp tới. Hope it helps. <:-P

Good luck. :rose: :us:

hungfix, TKP, dinhcongbang and 2 others like this.
  17. dummy

dummy Thèm thuồng

Sao contact prof sớm thế?:7: bây giờ đã contact sợ đến cuối năm prof quên mất rồi

Last edited: Jun 10, 2009
  18. seaboy

seaboy Thèm thuồng

Có bạn nào có LOR samples không, gửi cho mình (và mọi người) có thể cùng tham khảo. Cảm ơn.

19. Kev

Kev Thèm thuồng

Contact sớm, profile đẹp quá thì Prof rủ làm Winter 2010 luôn, không phải đợi đến Fall 2010. Haha.

Contact sớm có lợi với những bạn nào có làm research rồi. Neu Prof có cảm tình thì từ đây đến deadline cố gắng trao đổi research, giữ liên lạc, chúc mừng...

Contact sớm để có thể set-up meetings if possible, gặp ở conferences...

Với những bạn nào chưa tự tin profiles thì nên từ từ vì không lẽ giờ Prof từ chối rối, cuối năm lại viết tiếp hơi kỳ.

minhpol, dummy, TKP and 2 others like this.
  20. STHence

STHence Thèm thuồng

Nói như bác thì khả năng trúng tuyển vào kì Winter thấp hơn vào kì Fall sao?

Share This Page