Hỏi về fund từ supervisor

Discussion in 'Any other related questions' started by hellovn, May 21, 2008.

1. hellovn

hellovn Viên mãn

Em chào các anh chị và các bạn,

Có giáo sư nhận làm supervisor cho em học Master of Computer Science ở Canada.

Mà gs chỉ nói là lo fund cho 1500$ per term nếu đang học course, và 2500$ per term nếu đang làm thesis.

Các anh chị có kinh nghiệm cho em hỏi là

Mức fund như vậy có quá thấp ko?

Có cách nào mình xin thêm fund từ giáo sư ko ?

Em xin cảm ơn trước.

2. haichit

haichit Viên mãn

Hic, một term là 3-4 tháng mà cho 1500$ thì chỉ có mấy trắm đô một tháng thôi hả? Còn việc xin thêm thì...giáo sư đã keo thì biết thế nào?
    BẠn confirm cho haichit cái 1500$ cái nhỉ? Thấy nghi ngờ quá...:D

3. hellovn

hellovn Viên mãn

Thiệt mà, hông biết ông gs đó có ghi nhầm per month thành per term hông nữa.

Chứ 1500$ per term nếu đang học course thì em hông nhầm đâu.

Em định viết email hỏi lại cái chuyện fund mà ngại quá.

Có anh chị nào có kinh nghiệm tư vấn cho em không :((.

Em cảm ơn.

4. haichit

haichit Viên mãn

Thì sống bằng ... niềm tin chứ sao...haichit chả có kinh nghiệm gì cả, hi vọng là ông giáo sư viêt nhầm, hỏi lại đi...

5. Timmy

Timmy Viên mãn

ông đó là ông nào thế? Như thế thì đóng học phí cũng không đủ bạn à. Ở Canda không có miễn học phí đâu, sinh viên nhận học bổng rồi tự đóng lại cho trường. Can nghèo lắm.

6. hellovn

hellovn Viên mãn

Vậy thường mức fund của supervisor học Master thường bao nhiêu vậy các anh chị .

Em định viết thư xin thêm và chả biết viết sao..hic..hic..

Mà tại em viết cho mấy ông mà chỉ có ông nay trả lời ah, nên em mới sợ viết xong --> ổng giận, ko cho mình fund nữa :((.

7. haichit

haichit Viên mãn

oài, bạn lo hão. Bọn nó làm ăn không theo cảm tính đâu. Nếu nó bảo là nó cho thì nó sẽ cho. Nhưng mà cho thế thì bèo bọt quá, chả đủ sống đâu...Bạn hỏi lại cho chắc chắn vào...
    Mà tại sao ông ấy nói thế? BẠn apply vào lab của ông ấy hả? Mà đã chắc là cho chưa?

8. hellovn

hellovn Viên mãn

Lúc em apply em ko có contact với prof nào hết --> em được admission.

Em mới biết chuyện xin fund từ prof gần đây.

Nên em gửi 1 email nói là: em được admission trường này rồi, em đang kiếm 1 potential supervisor.

Ông coi hồ sơ của em, thấy ok, rồi nói là tao sẽ làm supervisor MSc cho mày, cho mày 1500$ per term nếu học course, học xong course và làm thesis rồi thì được 2500$ per term.

Mà em thấy hình như nếu mình gửi email được trả lời liền thì mới có khả năng nhận, em gửi email cho nhiều prof lắm.

1 ông nói là hết fund.

1 ông thì cho như em nói ở trên.

Hic, chắc em phải đợi email reply từ các prof khác quá !

9. lamlaitudau

lamlaitudau Thèm thuồng

Tớ vẫn nghĩ là 1500$/month, tớ không rõ lắm mức sống và sinh hoạt phí ở CANADA cũng như chuyện đóng tiền học thế nào (đợi bạn Kev vào reply) nhưng mà tớ nghĩ là không thể đủ được nếu 1500$/sem. Bạn cứ email thẳng thắn cả prof mà trình bày thôi, hỏi lại xem có đúng là 1 sem không hay là 1 month, đừng có ngại vấn đề này, chả bao giờ vì giận cái chuyện này đâu. Nhưng mà cứ từ từ xem bạn Kev trả lời như thế nào đã, bạn ý học UBC nên chắc có nhiều helpful thông tin hơn.

10. heavyrain2408

heavyrain2408 Thèm thuồng

Mà quan trọng là trong kỳ bạn có phải làm gì cho ông ấy ko. Có phải làm RA hay TA gì ko :-| Chứ ko làm gì mà ông ấy cho vậy thì nhiều rồi. Nếu làm 20h/tuần mà vậy thì hơi ít thật.

11. hellovn

hellovn Viên mãn

Đây là nguyên văn email của prof

Dear xxx

I have mentioned to xxx, Graduate Administrator, that I am willing to supervise your MCS studies.

In addition, I am willing to provide you with $1500 per term while you are completing your courses, and $2500 per term after that.

Congratualtions again.
    xxxx

--> em hông thấy ổng nói là phải làm gì cho ổng cả. Vậy là sao các anh chị, em chưa có kinh nghiệm gì về chuyện này cả.

12. lamlaitudau

lamlaitudau Thèm thuồng

Thứ nhất là bạn đợi bạn Kev vào cho ý kiến, bạn ý học bên đó nên rõ hơn bọn mình.
    Thứ hai là bạn chuẩn bị một lá thư thật lâm li bi đát gửi prof trong trường hợp xấu xảy ra. Nội dung có thể như dưới đây, nếu thấy chưa đủ độ "thống thiết" và thuyết phục thì bạn có thể bổ sung, lá thư này đã giúp không ít người rồi đấy ;):

13. hellovn

hellovn Viên mãn

Hic, chắc prof đọc xong phát khóc lun. Em cảm ơn đại ca lamlaituday nha.

Để em suy nghĩ xem có nên viết email cho prof ko đã.

Các anh chị cho em hỏi, với nội dung bức email của prof, em có phải làm gì cho prof ko. Nếu ko làm gì tự nhiên prof cho tiền mình làm gì nhỉ :sad :sad

Còn nếu phải làm 20hours/week cho prof mà được có 1500$ per term thì ...

Last edited: May 21, 2008
  14. aalborg

aalborg Thức Trong Giấc Ngủ

To: hellovn
    Kinh nghiệm của bọn mình thì đều hiểu là, "No free lunch", chính vì thế chắc chắn là ông sẽ yêu cầu bạn làm gì đó với ông ta (kể cả khi ông ta không offer bạn fund mà chỉ nhận làm sup cho bạn thôi thì cũng vậy). Việc đó là tốt chứ không sao có điều tôt như thế nào thì phụ thuộc vào phong cách làm việc của prof và cả vào khả năng của bạn nữa.
    Gợi ý:
    - Check website của ông ta xem ong ta làm gì, nhiều quân tướng không, chúng nó ở level nào, làm ăn ra sao
    - Hỏi thẳng fund này là từ đâu ra, dạng gì, để cho research testbed hay cho your living expense (sorry nói thẳng là hay bạn tập làm quen tư tin làm việc với người phương Tây thay vì cách làm việc kiểu VN)
    Chúc may mắn!

15. aivoges

aivoges Thèm thuồng

Hellovn có thể cho biết nhận được admission của trường nào không? nói chung chính sách funding ở Canada phụ thuộc rất nhiều vào từng trường. Chẳng hạn như trường mình học quy định mức tối thiểu prof phải trả cho sv, nhưng nhiều trường khác thì tùy vào prof. Tuy nhiên dù thế nào thì mình cũng khẳng định $1500/term không thể đủ sống ở Canada. Chưa kể học phí cho international students rất cao (như trường mình là $15,000/năm). Ở Canada 1 năm có 3 terms. Để sống mức tối thiểu bạn phải có ít nhất $5000/term chưa kể tuition fees. Với mức này bạn phải share apartment, đi xe bus và không ăn chơi đàn đúm thì mới đủ. Nếu bạn ở các thành phố lớn như Vancouver hoặc Toronto thì tình hình còn bi đát hơn nữa.

Mình nghĩ Hellovn nên discuss thêm với ông prof đó về chuyện funding, nói thẳng là tao không thể survive được với $2500/term. Hỏi thêm xem là có phải đóng tuition fees không và làm TA ở đó ra sao. Thường thì các trường cho phép grad students làm TA 2 terms/năm. Cứ nói chuyện với ông ấy thẳng thắn đừng ngại, vì nếu funding có $1500/term thì bạn cũng đâu có theo được đúng không?

BTW, mình học U of Waterloo, Canada.

16. hellovn

hellovn Viên mãn

@Aivoges: trường của em là Dalhousie ở Halifax, em chỉ nộp đơn có 2 trường ở Canada ah, trường còn lại thì chưa có kết quả (McMaster).

Em cũng đanh định viết 1 cái email với nội dung là:

My financial ability is limited, I am willing to work 20 hours per week for you, Can you give me more fund or something like that ?

Theo các anh chị thì em có nên viết email với nội dung như vậy ko.

17. Kev

Kev Thèm thuồng

Hi

Mi`nh nghĩ là bạn co' thể email va hỏi hết tất cả vấn đề ve^` financial. Do bạn kho^ng thể aford duoc nếu Prof không cho thêm thì lại càng nên hỏi thôi. Đã là Prof thi ai cũng hiểu được đie^`u đó.

To nghi~ la đúng la` 1500/term hoac 2500/term. Tớ không nghĩ là o Halifax thi co số tiền đó là monthly nên ba.n chắc cũng không nên thắc mắc (va hi vọng) về chuyện đó.

Living expense o Halifax thi chắc không đắt lắm. Mình đoán mỗi tháng chac khỏang 600-700 la okie.

Hope it helps.

KEv

18. akasky

akasky Thèm thuồng

Các bạn đừng ngại chuyện làm prof phật lòng, các prof nước ngoài không hay thù dai và chấp vặt như các prof ở Việt Nam đâu. Làm việc cho prof cũng như ăn bánh trả tiền mà ở đây bạn là người được trả, nếu bạn không đòi quyền lợi cho mình thì bạn thiệt. Prof cũng sẽ có bánh để ăn cơ mà, thế thì sao lại sợ prof phật lòng trong khi prof đang có nhu cầu, đang cần sinh viên?

Share This Page