Học PhD ở đâu? Lựa chọn nước học PhD

Discussion in 'Định hướng du học' started by Pisces, Dec 3, 2008.

1. vodanhtieutot

vodanhtieutot ham zui

Đề nghị bạn softwind tập viết tiếng Việt cho đúng ngữ pháp, chính tả, đọc thêm các topic về du học Hàn quốc trong này rồi hỏi tiếp.

softwind and Dạ Nguyệt like this.
  2. softwind

softwind Thèm thuồng

em đọc rồi chưa biết điểm nảo mới hỏi chứ !!!
    bác rãnh quá.viết comment chủ yếu là văn nói chứ văn viết đâu mà có gì căng thẳng về chính tả, ngữ pháp lên thế.typing nhanh thì có lỗi cũng bình thường mà.dù sao cũng thanks bác góp ý.

3. Dạ Nguyệt

Dạ Nguyệt Thèm cạp khoai

Văn gì thì văn, viết ra vẫn phải đúng câu cú, ngữ pháp, chính tả đàng hoàng. Người ta chỉ cần nhìn vào cách bạn viết là có thể đánh giá sơ bộ phong cách và con người bạn đó.

sanddust and softwind like this.
  4. softwind

softwind Thèm thuồng

ok. vậy bác có thống kê bao nhiêu commnet trên 4r này lỗi về chính tả ngữ pháp chưa.
    mà quái, em viết sai chỗ nào bác nhỉ.đầu câu viết hoa hả :D
    e viết cm thì nhanh chứ viết report thì bác căng mắt lên đọc cũng chẳng sai dấu câu nhỏ nào. kaka
    cái gì tự nhiên 1 chút mới thú vị, vui vẻ. chứ khăm khăm theo lối mòn thì còn quái gì nữa.hihi
    thanks bác lần nữa.

--------------------
    Đề nghị mod xóa các bài từ #61 đến #64 để trả lại sự "trong sạch" và không bị ngắt quảng của topic này.

Last edited: Feb 28, 2013
  5. sanddust

sanddust Concrete

Bạn Da Nguyet góp ý xác đáng đấy.

Bạn nóng tính thế này thì không nhiều người góp ý cho bạn nữa đâu.

6. softwind

softwind Thèm thuồng

OK. Cảm ơn các anh chị đã góp ý. Em sẽ chỉnh lại. Đúng là em nóng tính thật, ai cũng nói vậy cả :D.

Last edited: Mar 1, 2013
    0712042 likes this.
  7. chessgenius

chessgenius Thèm thuồng

Mọi người cho em hỏi, ở Hàn ngoài KAIST và SNU thì còn trường nào sau này xin PhD có cơ hội cao không? Em biết mỗi cái bảng xếp hạng này
    http://www.4icu.org/kr/
    nhưng bảng này có vẻ không dành riêng cho khối Kỹ thuật nói chung vì thấy Kaist về tech ở Hàn phải no1 :D
    Em học điện tử viễn thông, chắc sang Hàn thì học tiếp Electrical Enginering

8. chessgenius

chessgenius Thèm thuồng

với cả mọi người cho em hỏi trường SNU thì em tìm hoa mắt không ra những lab nghiên cứu của họ ở đâu để có thể contact. Mọi người chỉ dùm em với ạ @@

9. mtcmos

mtcmos Viên mãn

Thực ra xin PhD thì phụ thuộc vào CV của bạn, MSc ở Hàn là làm research kiếm paper chứ học course hơi "chểnh mảng" (dẫn đến background của MSc ở Hàn/châu Á nói chung là không tốt bằng EU/US). Tuy nhiên đa số MSc ở Hàn ra có paper (conf/journal) do vậy nếu bạn có cái này thì khả năng xin PhD cao.

Còn nếu cần thêm danh tiếng của trường thì top 10-15 của Hàn đều xin được, ngoài SNU, KAIST còn POSTECH, KIST, Korea, Kyunghee, Hanyang, Yonsey, Kungpook ... nói chung đều tốt cả.

Tóm lại đừng nhìn quá nhiều vào trường, nhìn vào lab/giáo/hướng nghiên cứu và tự hỏi xem quyết tâm của mình có mạnh không. Chứ chưa học MSc đã nghĩ PhD là quá xa, biết đâu sau 2 năm có em tiểu thư túm được lại chằng theo "nàng" về dinh, PhD làm cái gì :))

P/S: Muốn tìm Lab thì cứ vào web của Khoa dò mục research rồi chọn major rồi tìm theo các giáo sư thông thường sẽ có link tới lab trong bio của mỗi GS

softwind, baodaigia and chessgenius like this.
  10. chessgenius

chessgenius Thèm thuồng

Cảm ơn anh vì thôn tin hữu ích. Vụ đưa nàng về dinh thì có dự định rồi :)) nhưng tiếp theo thì em vẫn thích đi tiếp. Em học điện tử viễn thông nên cảm thấy không đi thì ở nhà cũng khó phát triển :D

11. chessgenius

chessgenius Thèm thuồng

Với mọi người cho em hỏi câu này. Nếu em bị chậm bằng Ielts một vài tuần nhưng giáo sư đã accept em rồi thì ở Hàn liệu có thể được nhận không ạ. Em thấy bảo là ở Hàn giáo sư bảo okie là okie chả cần bằng ielts

12. vodanhtieutot

vodanhtieutot ham zui

Thường là được, tuy nhiên nên viết thư báo với bộ phận admission của trường trình bày lý do lý chấu để người ta biết.

chessgenius likes this.
  13. TBN

TBN Thèm thuồng

Tùy từng trường bạn ạ. Nhiều trường khi giáo sư đã nhận rồi thì tiếng Anh cũng không quan trọng lắm. Nhưng nhiều trường (KAIST, SNU,...), nếu chậm tiếng Anh thì hồ sơ của bạn coi như chưa hoàn thành. Nó có thể reject ngay. Không có lý do lý trấu gì cả. Thân

chessgenius likes this.
  14. chessgenius

chessgenius Thèm thuồng

vậy thì mệt rồi @@. em sợ k kịp nổi deadline của nó

15. vodanhtieutot

vodanhtieutot ham zui

Định nói rõ hơn cho bạn ở post trước nhưng lười, cuối cùng vẫn phải nói. Thường những vấn đề kiểu này tốt nhất là viết thư hỏi trực tiếp trường bạn apply chứ ở đây không ai trả lời chính xác cho bạn cả.

Nếu họ bắt buộc phải có điểm tiếng anh trong hồ sơ vẫn có thể xin được nếu giáo nhận bạn đồng ý hỗ trợ. Bạn viết thư cho giáo trình bày lý do nhờ giáo bảo với admission committee, viết thư cho cả adcom nữa để họ biết nếu giáo đồng ý. Nếu giáo OK họ sẽ cho bạn provisional admission (dĩ nhiên GPA, SOP...phải OK với adcom) và đòi điểm tiếng anh sau, ví dụ 6 tháng. Nếu sau 6 tháng bạn không có điểm đúng yêu cầu thì coi như chính thức bị reject.

Dĩ nhiên nếu giáo bảo đó là việc của mày, mày phải tự lo thì...

softwind and chessgenius like this.
  16. chessgenius

chessgenius Thèm thuồng

anh chị cho em hỏi, bị thầy hỏi thế này, chắc thầy muốn mình học lên PhD rồi. Nhưng em chỉ muốn học MS ở Hàn thôi. Sao từ chối khéo mà không phật ý thầy đây ạ. Anh chị có kinh nghiệm nào cho đàn em không ạ?

nvt088 likes this.
  17. Nikita

Nikita Viên mãn

Chessgenius thì cứ cờ mà phang, đến khi nào trở thành đại kiện tướng thôi. MS mới chả PhD làm gì cho mệt.

nvt088 likes this.
  18. cocacola2012

cocacola2012 Thèm thuồng

Sao bạn không tự hỏi mình ngược lại, nếu bạn ok học phd tiếp( trường hợp này chắc gs sẽ chuyển bạn sang dạng combined). Sau này ban qua đó rồi bạn bỏ ah.

Gs chỉ hỏi vậy thôi mà bạn cứ suy nghĩ lung tung. Bạn nghĩ sao nói thế là đc.

chessgenius likes this.
  19. chessgenius

chessgenius Thèm thuồng

:D giáo sư hỏi thế thật mà. Giáo sư còn hỏi cả advisor của mình ở VN nữa. Hỏi xem mình có xin ở đâu khác không các kiểu, sợ ông giáo sư này quá đi mất @@

20. concut

concut Viên mãn

chuyện có nộp trường nào khác nữa không thì bảo là không, còn chuyện sau khi xong msc thì nói thật ra, đừng quanh cho kiểu "về VN làm việc, cưới vợ...", thích học PhD cứ nói ra, nói thẳng luôn là làm PhD nước khác ... (GS họ biết tỏng)

Share This Page