học BA Engineering-đang MSc Maths-xin tư vấn chọn course để làm PhD Econs/Finance

Discussion in 'Which major/research should I study' started by tigon2002kt, Aug 26, 2010.

1. tigon2002kt

tigon2002kt Thèm thuồng

[FONT=&quot]Chào các bác.[/FONT]
    [FONT=&quot]Dù đã đảo rất nhiều trang để xem có trường hợp giống mình không, nhưng chưa thực sự là cái em cần. Nay em muốn hỏi rõ thêm, mong các bác chỉ giáo và ném đá nhè nhẹ [/FONT]:|
    [FONT=&quot]Số là em tốt nghiệp ĐH Bách Khoa, nhưng càng học càng thấy chán như con gián (mặc dù chắc do được cái trâu bò nên cũng tốt nghiệp được loại top trong khoa).:ck:[/FONT]
    [FONT=&quot]Sắp tới em muốn đòan tụ với bà chị em ở Thụy Sỹ - vốn tốt về Economics với Finance . Em đọc qua thì bit mấy ngành này cần background Tóan tốt, dù em là dân Engineering nhưng chỉ được học sơ qua vài môn tóan cao cấp thui. Vì thế em quyết định học Master 1 ngành Toán ở EU để củng cố mớ Tóan lởm khởm của mình và quan trọng hơn là chương trình Master của em có 1 list các selective course trong học kỳ thứ 3 – cái mà sẽ quyết định cái thesis của em. Em muốn hỏi là, nếu em muốn làm PhD về Finance hay Economics thì em nên chọn cái course nào trong 3 course sau đây. Các anh chị có thể cho em 1 vài hướng có thể nghiên cứu lên PhD nếu em chọn course đó được không ạ? [/FONT]
    [FONT=&quot]Cụ thể các course là[/FONT]

[FONT=&quot]1.[/FONT][FONT=&quot]Stochastic modelling and optimization: stochastic trong Finance em biết cần nhiều nhưng ứng dụng để làm gì, các hướng research triển vọng lớn cho PhD thế nào ạ? >:D<[/FONT]
    [FONT=&quot]2.[/FONT][FONT=&quot]Modelling, simulation and optimization of complex systems (like 1 Traffic Flow 2 Advanced Fluid Dynamics 3 Optimization of Complex Systems 4 Computer Tomography 5 Optimal Control of ODEs). [/FONT]
    [FONT=&quot]3.[/FONT][FONT=&quot]Mathematical modelling applications to biology and finance. : cái này rõ ràng có Finance rùi nh[/FONT][FONT=&quot]ưng [/FONT][FONT=&quot]chỉ được[/FONT][FONT=&quot] học được có 2 môn[/FONT][FONT=&quot] (gồm Stochastic calculus, Financial Mathematics, Computational Finance 3 Advanced numerics for Computational Finance)[/FONT][FONT=&quot] còn biology đến 3 môn, học thế không biết có làm thesis [/FONT][FONT=&quot]Finance/Econs có tốt [/FONT][FONT=&quot]không nữa[/FONT][FONT=&quot] :-<[/FONT]

[FONT=&quot]Em viết hơi dông dài nhưng cố gắng diễn đạt hết cho đúng tình trạng của mình, mong các anh chị giúp đỡ. Chân thành đội ơn >:D<:rose::rose::rose::rose:[/FONT]

2. leciel

leciel Viên mãn

Course 1 nếu muốn làm về CK hay là risk khá tốt. Toán ở Economics học cũng khá nhiều, nhưng cái 1 là ok nhất trong 3 courses trên

3. tigon2002kt

tigon2002kt Thèm thuồng

Vậy nếu em muốn đi Econs thì course 1 nhưng nếu thích Finance thì theo course 3 ạ? Anh chị giúp em với, trường bắt chọn course ngay từ đầu mà giờ lỡ chọn bút sa gà chit mai mốt hối hận không kịp.

Còn 1 cái nữa là em muốn học PhD Econs/ Finance thì lúc apply tất nhiên họ sẽ nghía qua cái luận văn master rùi nhưng em có cần trâu bò vit paper như bên các ngành Kỹ thuật không ạ (hay là lo tập trung thi GRE cho cao cao chút)?

Cuối cùng là muốn học Finance thì có nên tập tành học CFA hay là đợi vô học PhD rùi tính ạ?

Mong các anh chị chỉ giáo giúp:|:rose::rose:

4. leciel

leciel Viên mãn

Do bạn có PM cho tôi hỏi lại. Tôi nói lại cho rõ, course 1 phù hợp với yêu cầu của bạn muốn làm về chứng khoán hay risk. Thực ra, Econ và Finance học gần như nhau, bạn có thể học Econ và làm đề tài về finance cũng chả sao, dĩ nhiên còn tùy thuộc vào bạn học những course nào. Nhưng để xin hb hay là ad thì có lẽ Econ dễ thở hơn Finance (kinh nghiệm của tôi thôi nhé).

Yêu cầu của Econ/finance về paper thì tôi không biết khác nơi thế nào, nhưng thường là 2 và mất rất nhiều thời gian để bạn biết được chấp nhận hay không (nếu kiếm mấy tạp chí làng nhàng thì cũng đỡ hơn thôi).

CFA lại là ở góc độ khác, thực ra bạn có trước hay sau không quan trọng, quan trọng là bạn có sắp lịch coi bài để thi được không? (năm 2 lần), và dĩ nhiên $$$ không quan trọng. Tuy nhiên, nếu có CFA trước khi học PHD sẽ đỡ vất vả hơn thôi (làm PHD cày như trâu và khả năng ra trường thì >:)...tôi có 1 người bạn học tổng kết ~4.0, nhưng 2 năm chưa qua được vòng proposal- cả khoa hình như có 7 chú thì 3 chú tử nạn:))).

Chúc may mắn.

tigon2002kt likes this.
  5. tigon2002kt

tigon2002kt Thèm thuồng

cảm ơn đã chỉ giáo cho em...Nghi em là cái đứa thứ 4 tử nạn quá :-<

Share This Page