Google Summer of Code 2016

Discussion in 'Job/internship opportunities' started by Vạn Quy Tàng, Mar 1, 2016.

1. Vạn Quy Tàng

Vạn Quy Tàng Hài Chi Đạo

Hình như ở VN ít người biết đến chương trình này:
    https://summerofcode.withgoogle.com/organizations/?sp-page=4
    Sinh viên được nhận hơn $5k làm việc part time trong 3 tháng hè.

Mình tham gia chương trình này 2 năm đầu làm PhD. Mentor hướng dẫn mình trong 2 năm đó giờ là PI của mình.
    Trước đó mấy năm mình thấy có 2 bạn học under ở Coltech (hướng dẫn bởi thầy Hoang Truong) cũng tham gia cùng organization với mình, chỉ khác mentor.

Theo thống kê trên wiki thì số sinh viên tham gia đông nhất là từ 1 trường ở Sri Lanka, nên mình nghĩ cũng ko competitive lắm. Nếu là research project như của mình thì cũng ko cần code nhiều lắm.

kythanbka, d_t_nguyen and namzin86 like this.
  2. d_t_nguyen

d_t_nguyen Nghiện

Cảm ơn anh nhiều ạ.
    Tiện thể anh cho em hỏi hôm trước em có mạnh dạn gửi một email cho anh qua hệ thống của diễn đàn, nhưng không thấy hồi âm ạ. Em không rõ là do anh không nhận được hay là anh bận không trả lời được ạ?

3. Vạn Quy Tàng

Vạn Quy Tàng Hài Chi Đạo

Mình ko nhận đc gì cả. Mình ko phải girl, gửi email cho mình ko cần mạnh dạn :D

d_t_nguyen likes this.
  4. d_t_nguyen

d_t_nguyen Nghiện

Em vừa gửi cho anh một private message mà không biết anh có nhận được không, check ở mục outbox của em thì không thấy gì ạ, có khi diễn đàn gặp lỗi. Anh có thể cho em xin địa chỉ email của anh được không ạ?
    Em xin cảm ơn.

5. lee

lee Viên mãn

Hình như muốn tham gia Summer of Code này là phải biết một vài ngôn ngữ lập trình rồi hay sao ấy nhỉ ?

6. Vạn Quy Tàng

Vạn Quy Tàng Hài Chi Đạo

Bạn d_t_nguyen message mình trả lời 1 phần ở đây luôn.
    GSoC chỉ là part time và bạn ko phải đi đâu hết. Theo lý thuyết thì bạn phải làm tầm 20h một tuần, nhưng thực tế mentor ở xa nên ko ai kiểm tra. Bạn muốn làm lúc nào cũng được, và làm bao nhiêu giờ thì tùy.

Chương trình này chủ yếu cho under mà master, nhưng nếu PhD student muốn tham gia làm research thì cũng có nhiều research groups. Có nhiều organization lấy tên tool chứ ko lấy tên trường ĐH, ví dụ PRISM của Oxford, nên bạn phải xem kỹ từng organization.

Deadline là 14/3 nhưng bạn nên contact prospective mentor trước ít nhất 1 tuần.

d_t_nguyen likes this.
  7. mtcmos

mtcmos Viên mãn

Nói chung theo mình 2 là đủ [C/C++] or Java và một scripting language (có vẻ Python là phổ biến nhất còn không thị Pearl, Tcl đều Ok). Thấy có mấy cái dự án về HW cũng chỉ cần C và Python là đủ rồi.

8. pythonman

pythonman Hello ;)

Mình xem thử 1 số projects thấy cũng competitive muh, 1 vị trí thôi mà trên google group có khoản 20 thằng muốn apply (chưa kể 1 số người chưa post). Muh 1 cai project thuộc chuyên ngành cũng hẹp (logic, automated proof).

9. magic.

magic. Thèm thuồng

Cảm ơn anh vì thông tin hữu ích. :)

10. Vạn Quy Tàng

Vạn Quy Tàng Hài Chi Đạo

Share This Page