Giảng viên Việt Nam đầu tiên ở Đại học Oxford

Discussion in 'Những người đi trước' started by binhminh_nguyen, Aug 9, 2009.

1. toiyeuhanoi

toiyeuhanoi Thèm thuồng

:)) Dân provincial M/PhO như bọn em bỏ thì chẳng tiếc làm gì chứ còn dân N/IM/PhO có tiềm năng trở thành Nobel Laurettes, bỏ đi chắc phải day dứt lắm :D. Nói vậy chứ kể cả dân NI/Ph/Ch/BiO, khi vào ĐH cũng phải cầy như trâu mới mong vào trường này trường kia. Ví dụ này hơi khập khễnh nhưng lớp em ngày trước có 1 em giải nhì QG tiếng Anh, được miễn học E 3 kì đầu thế mà phải thi lại E kì 5 và vật vã mãi mới được cái bằng khá. Background maths tốt sẽ tạo điều kiện học econ/fin tốt hơn. Còn đi được được đâu phải phụ thuộc vào nhiều yếu tố chứ không phải có ít vốn toán mà sang econ/finance thích làm gì cũng được đâu nhé.

Mỗi người có quan niệm riêng về thành đạt. Trở thành 1 tên tuổi lớn trong toán học hay kiếm được nhiều tiền, chưa biết cài nào sẽ tốt hơn vì mỗi người có mục tiêu riêng của mình. Bây giờ thì em sẽ chọn cái thứ 2 chứ hồi xưa mơ mãi cái thứ nhất. Tiếc là sức mọn nên cả 2 đều viển vông cả. Haizz.

2. habuiviet

habuiviet Thèm thuồng

Có khi vậy. Hì hì.

3. VIP

VIP Thèm thuồng

Chúc mừng bạn Long, mong sau này bạn kéo thêm nhiều SVVN vào trường của bạn :)

Bạn Long này được học bổng chính phủ VN, được ở lại làm lecturer hay vậy?

Last edited: Aug 15, 2009
  4. vnsean

vnsean Thèm thuồng

Bạn này học bổng VEF làm PHD ở Rice University có hơn năm thôi Cuong V. Than.

CV:
    1. 1998 to 2003: Hanoi University of Technology (HUT), Hanoi, Vietnam
    2. 2005 to May 2008: Master of Science, Computer Science, Rice University
    Defended Master's thesis in May 2008. Title: Reconstruction of Phylogenetic Networks and Their Relationships with Trees and Branches.
    3. May 2008 to Sep 2009: PHD, Computer Science, Rice University
    Defended PhD dissertation in Sep 2009. Title: Inference of Parsimonious Species Phylogenies from Multi-locus Data.

5. Bakery

Bakery Thèm thuồng

Sao lại 1 năm, phải cộng 3 năm master nữa chứ :))

6. frenchprince

frenchprince Thèm thuồng

Em không biết độ chính xác của thông tin này đến đâu, em thấy từ cái form này thì bác này đang xinh làm Postdoc chứ có phải là Lecturer hay Assistant Prof. đâu?

http://www.comlab.ox.ac.uk/files/2452/2528916.pdf

Đơn này làm vào ngày 24/9/2009, có nghĩa là sau ngày của bài trên báo Tiền Phong. Hơn nữa em chưa bào giờ thấy Oxford là nổi tiếng về CS. Ở Anh, Univ. Edinburgh mới là nổi tiếng nhất. Em chỉ thấy rằng thông tin này không make sense lắm vì các thành tích em thấy chưa có gì nổi bật.

Chuyện đi trình bày ở các trường trên thế giới cũng không có gì là to tát, một ngày ở các khoa có vài cái seminar như thế mà ai có paper đều có thể xin để nói.

Last edited: Dec 1, 2009
  7. Timmy

Timmy Viên mãn

uh, thì postdoc thôi, nhưng cũng được đi dạy mà, nên gọi lecturer cũng tạm được.

8. khtn_khtn

khtn_khtn Thèm thuồng

9. Nameless

Nameless Viên mãn

Share This Page