Fall 2009 - Đánh giá PhD application profiles

Discussion in 'Other documents' started by ericsson, May 9, 2008.

Tags:
  1. minhipu

minhipu Thèm thuồng

Mong các anh chiếu cố cho lính mới một chút ạ.

Major : Industrial Engineering (Automation of processing and production)
    Under grad. : - BK HN ( only 1 cemester)
    - Tambov state technical university ( top 20 Russia :)) ) em đi theo 322.

Under grad . GPA: 4,6/ 5

Research Experience : NA
    GRE : none
    TOEFL (PBT) : em chưa thi, nhưng tự lượng sức tầm <80 iBT
    Publication : none

LOR from : 2 from Russia

Schools applied to: Em muốn học tiếp Msc về Industrial Management ( không có ý tiếp PhD) ở Đài Loan or Korea, tốt hơn cả là Italy .

Cảm ơn các anh!

minhthanh likes this.
  2. diehard

diehard Thèm thuồng

minhipu likes this.
  3. REMD

REMD Thèm thuồng

"Em bịt mắt các anh lại, em đố các anh đoán gái trước mặt các anh xinh hay xấu"

minhipu likes this.
  4. meocon

meocon Viên mãn

Erasmus Mundus cho những người chưa ở châu Âu quá 3 tháng. Bạn minhipu này đã học ở Nga > 3 năm rồi. Khi nó xét visa thì bạn ấy ko qualified đâu. Bạn có thể kiểm tra lại thông tin này.

minhipu likes this.
  5. pirimidin

pirimidin Thèm thuồng

Em định apply trước khi tốt nghiệp
    Tầm khoảng tháng 12/2009 chắc là bắt đầu đợt nộp hồ sơ
    Rất mong các anh chị evaluate và cho em một số lời khuyên để có sự chuẩn bị tốt ạ

Ngành học : Environmental Management and Technology
    Trường : HUT ( BKHN)
    Điểm tổng kết trung bình 8 kỳ : khoảng 8,0.. ( nếu tính điểm kỳ 9 và đồ án tốt nghiệp thì có thể sẽ lên khoảng 8,3...)
    Rank: 1/41 ( Khoa em ít người lắm ạ:|)

Em chưa có paper hay j j cả, hic, tại Khoa em vốn cũng không khuyến khích và cho SV làm NCKH nhiều và làm sớm, hiện giờ em cũng đang tham gia làm đề tài và cuối năm học này mới bảo vệ NCKH ( dù em thấy nhiều người nói những cái giải NCKH này cũng không đc chú trọng lắm)

Btw, em có thêm cái giải 3 olympic Hóa học Sv toàn quốc, một số học bổng của các company và giải cuộc thi Environmental Envoy v.v. --> dù em thấy nó khá trivial và cũng lại thấy mọi người nói là những cái extra curriculum activities này không đc chú trọng cho graduate

TOEFL thì em định tháng 8,9 thi còn GRE thì là tầm tháng 11 thi, em giờ đang ôn đồng thời cả TOEFL và GRE, nói chung aim là cố gắng đạt tầm 100 iBT và 1300 GRE ( dù thấy nó rất problematic ạ:-S)

Các trường thì em định sẽ rải từ rank 20-60, một số anh chị khuyên thì có nói là ngành Environment thì nó không quá cạnh tranh và nhiều như mấy ngành CS hay Math v.v.

Rất mong mọi người cho ý kiến, xem em nên focus vào những cái j, điều chỉnh kế hoạch công việc thế nào cho hợp lý ạ

Cảm ơn mọi người rất nhiều ạ

6. REMD

REMD Thèm thuồng

Mục tiêu thế là rõ ràng rồi, bây giờ còn phải thực hiện mục tiêu nữa thôi. Nếu đạt được mục tiêu tiếng anh như thé thì top 30-60 không phải là quá khó.

dinhcongbang likes this.
  7. Kev

Kev Thèm thuồng

Oh, mình thấy kế hoạch như vậy là hoàn hảo rồi, bây giờ chỉ thực hiện thôi (which is thousands times more difficult than planning.)

Thân,

K

dinhcongbang likes this.
  8. pirimidin

pirimidin Thèm thuồng

Thế nếu em apply sớm thì có cần mail thêm hay enclose cái phần giải thích là apply sớm rồi có cần xác nhận của Director of Faculty là điểm dự kiến kỳ cuối và điểm tốt nghiệp của nó sẽ là như thế v.v không ạ
    Btw, em nên consider rank các trường theo ngành mình chứ không phải theo chung chung của trường phải không ạ, ví như Yale là nhóm Ivy nhưng ngành Envi lại xếp thứ 37, Duke 24, Princeton 25 9 dù các trường này các ngành như Math hay CS .. thì lại luôn là Top1)

@ hic, hơi positive tý, nhưng chưa làm mà em đã thấy tương lai US mù mịt[-(( đừng ai groan em vì câu này nhé ạ:|)

minhthanh likes this.
  9. Nkd

Nkd Viên mãn

Em cứ thi TOEFL, GRE xem được bao nhiêu đã rồi quay lại đây. Quan tâm đến rank riếc làm gì vội. Đúng là mình học ngành gì thì chỉ cần quan tâm đến rank ngành mình thôi, bọn khác Ivy thì kệ xác nó. Tuy nhiên, nếu như Ivy kém trường không Ivy khoảng độ chục rank đổ lại thì có thể vẫn nên vào Ivy.

10. pirimidin

pirimidin Thèm thuồng

Thanks chị ;)
    Ah, cho em hỏi ngoài lề tý là chị đang ở US hay Đức ạ:D có lần hình như thấy chị posst bài j đó về du lịch Đức

11. Nkd

Nkd Viên mãn

Không cần apply sớm làm gì. Đại học thì nó mới xét admission sớm. Em cần xin TA/RA thì bọn nó có đợt xét chỉ vài ngày cho đến 1 tuần thôi. Các prof đâu có rỗi việc quan tâm đến hồ sơ cho em. Mà các prof quan tâm thì trường cũng chẳng issue assistantship sớm cho đâu.

Cứ thi mấy chuẩn đấy xem có được điểm cao không đã. Không cao thì nghĩ rank riếc làm gì. Quá trình làm hồ sơ hàng tháng thậm chí vài tháng chứ có nhanh đâu.

Chị đang ở US.

12. minhipu

minhipu Thèm thuồng

Chào anh REMD, profile em post có vấn đề gì hay thiếu thông tin gì ạ? Mong anh cứ góp ý, cảm ơn anh!

Về học bổng EM, em cũng đã có tìm hiểu, có lẽ năm nay chưa đủ sức. Định là nếu được admit trường ngon ở Taiwan or Korea thì đi luôn, không thì ở nhà luyện công chờ đến năm sau cho EM. Mà vừa nghe bác gì bảo em không được apply do ở RUS >3 năm ( gần 6 năm ạ) mà nản quá.

Chắc quyết tâm đi Taiwan năm nay. Mọi người xem hộ em xem profile thế liệu có được trường top 5 ở Tw ko ạ

13. pirimidin

pirimidin Thèm thuồng

ôi, tớ cũng định nộp cả EM đấy, hic, cũng đang rất hy vọng vào cái này

14. pirimidin

pirimidin Thèm thuồng

Hic, REMD groaned em là thế nào ạ?
    Em đang không hiểu rõ lắm nên thắc mắc thôi mà, hừm:((

15. minhthanh

minhthanh Viên mãn

Các đồng chí thân mến ơi ! -

Làm sao mà các đồng chí không làm bản tổng kết - viết tóm gọn lại Evaluate PhD Application Profles,- rồi ai cần xem thì cứ thế mà so sánh, mà xem các điểm cần tăng cường, cần improve thêm ?

Làm vậy, có phải gọn gàng, nhanh chóng ko nào? Chứ cứ trả lời nhiều thế này,là time consuming lắm !![-(

16. ericsson

ericsson Thèm thuồng

Có topic tên đại loại là profile của những người được học bổng đấy thôi. Bác tự tìm nhé/

17. metalfh

metalfh Thèm thuồng

Bạn thử tìm hiểu xem trong khoa có thầy nào hay tham gia conference trong nước không. Theo thầy rồi tìm Vnese paper.
    Theo mình mục tiêu Toefl như vậy là khả thi, mình đoán bạn cũng giỏi tiếng anh. GRE học ở VNese lên đến 1260 cũng ổn ổn rồi. Nếu bạn thi GRE sớm thì nên nộp luôn cho cả VEF 2011. Bạn còn một năm rưỡi mới tốt nghiệp phải không.
    LoR, SoP nên viết sớm rồi chỉnh, 2 cái này mất nhiều thời gian lắm.
    Còn một điều nữa là khi luyện Toefl đừng để ảnh hưởng tới GPA kỳ 8 ;;). GPA kỳ 9 thì gần như cho không. Đến kỳ 9 bỏ thời gian ôn thi GRE là hợp lý :))

pirimidin likes this.
  18. REMD

REMD Thèm thuồng

Ồ, xin lỗi, tớ thấy bạn post iBT và GRE lên làm tớ tưởng bạn apply đi Mỹ, nên mới groan vì chả thấy có tièm năng gì cả nếu như chưa VEF, ibt <80, GRE chưa thi, pub thì không. Sorry hen. Mà sao học ở Nga rồi lại còn chạy sang Đài Loan hay Hàn làm gì?

Last edited: Mar 14, 2009
  19. minhipu

minhipu Thèm thuồng

Vâng, tự biết thân phận nên US EU em không mần ạ.

ĐL và HQ trường tốt hơn trường em ở Nga, course bằng tiếng Anh, không khí châu Á gần gũi. Thú thực, em thích tiếng Nga, thích tính cách rắn rỏi thẳng thắn của người Nga (đánh giá chung chung), nhưng em mừng khi bb được nước Nga để lành lặn về nhà.

Thanks anh đã góp ý.

hut likes this.
  20. Dark2Bright

Dark2Bright Thèm thuồng

Tớ groan bạn xuanlh chat chit nhạt nhẻo, vô bổ trong topic đánh giá profile, theo loại chã thứ 6 trong đây :D

Share This Page