Fall 2009 - Đánh giá PhD application profiles

Discussion in 'Other documents' started by ericsson, May 9, 2008.

Tags:
  1. ericsson

ericsson Thèm thuồng

Tôi muốn lập ra topic này để anh em vietphd có kinh nghiệm apply từ trước cùng thảo luận và đánh giá giúp các bạn chuẩn bị apply phd (đặc biệt là apply to Ú grad program). Topic kiểu này bên các forum nước ngoài rất nhiều nhưng chúng ta tôi thấy chưa có.

Các bạn sắp apply, xin mời post your profile theo mẫu dưới đây và những anh chị đi trước nếu có thông tin sẽ đánh giá cơ hội được admission của bạn, Dẫu biết là việc admission dựa vào rất nhiều yếu tố, nhưng dù sao biết thêm thông tin từ những người đi trước để tham khảo cũng tốt.

Example Profile (không phải của người post):

Major : Computer Science
    Undergrad Univ (nêu tên hoặc không) : NUS Singapore
    Undergrad GPA : 8.5/10
    Undergrad ranking (if applicable) : 10%
    MS Univ (if applicable): NA
    Industry Experience : 1 year working for Qualcom Singapore as a Technician
    GRE : 1200 (Ver 400 , Math: 800) AWA 4
    TOEFL (PBT) : 650 AWA 4
    Publication :
    + 2 IEEE Conf in Singapore
    + 1 Journal paper in US
    LOR from : 2 professors form NUS, 1 Phd in Qualcom
    Schools applied to (Fall/Spring 09):
    1- Stanford
    2- Univ of Massachusett
    3- Univ of Michigan at Ann Abbor
    4- UIUC
    5- ...

Trên đây chỉ là 1 profile ví dụ,bạn nào muốn anh em vietphd đánh giá cơ hội thì mở hàng nhé.

Xin mời !

Ericsson!

minhthanh and mr_anh like this.
  2. iCyborg

iCyborg i am a cyborg

Ý tưởng này bọn forum tàu ấn, cái nào cg có. Rất hay.
    Tiếc là em ko applying, nên ko có nhu cầu profile evaluation.
    Hy vọng năm sau thread này vẫn sống, hehe.

3. Tartan

Tartan n-1 years in Tibet

Profile này 90% qua vòng "gửi xe" của các trường tốt. Qua vòng gửi xe rồi còn được admission hay không thì phải xem LORs, SOP, và mấy cái paper ra mần răng. Nếu có LORs rất tốt từ các vị nổi tiếng, SOP viết tử tế rõ ràng thì khả năng vào Stanford cũng khá cao. Nếu LORs từ unknown profs thì phải xem papers ra làm sao. Mấy cái IEEE paper với journal gì đó chẳng nghĩa lí gì lắm vì nó chỉ khẳng định một điều là paper thuộc loại quốc tế. Quan trọng là conference và journal mà paper đó được đăng thuộc thứ hạng nào trong nghành. Nếu vào loại hàng khủng thì profile này sẽ nặng kí hơn rất nhiều.

Tôi nghĩ là khả năng vô chương trình PhD các trường mà profile này liệt kê là như sau
    ~50% Stanford
    ~60%-80% Univ of Massachusett (which UMass ???)
    ~60% Univ of Michigan at Ann Abbor
    ~60% UIUC

Nói vuông một câu, được hay ko được phụ thuộc vào LORs, SOP, và papers.

minhthanh likes this.
  4. JS

JS lãng đãng

Con GPA 8.5/10 thì là cao hay thấp trong ngành CS vậy?

5. iCyborg

iCyborg i am a cyborg

Em nghĩ cái ranking in class mới quan trọng, chứ 8.3 hay 8.5 chỉ là con số tương đối. Một số trường cho điểm rất khắt khe (châu á, âu), một số khác lại khá thoải mái (Mỹ, Úc).

6. ericsson

ericsson Thèm thuồng

Có vẻ giờ chưa là thời điểm apply, tại sao anh em vietphd không post lại profile của chúng ta lúc apply ngày xưa nhỉ. Giống template ở trên nhưng thêm mục " Accepted Schools" nữa cho các bạn đi sau tham khảo nhỉ ! Mọi người thấy sao.

7. lovelyduck1984

lovelyduck1984 Thèm thuồng

Em xin mạn phép post mở hàng:

Major : Computer Science
    Undergrad Univ (nêu tên hoặc không) : Bách Khoa
    Undergrad GPA : 8.3/10
    Undergrad ranking (if applicable) : 1/257
    MS Univ (if applicable): NA
    Industry Experience : 1 year working with Netlab Caltech as research assistant, 2 years working with Sony as project leader (in VN site), 2 years working as assistant lecturer.
    GRE : 1200 (Ver 400 , Math: 800) AWA 4
    TOEFL (iBT) : 85
    Publication :
    + 1 IEEE Conf in US (best paper award)
    + 1 International Workshop in VN
    + ...(sth in progress)
    LOR from : 2 professors (dean and vice-dean) from VN, 1 project leader in Sony
    Schools applied to (Fall/Spring 09):
    1- SMA (NUS-MIT alliance)
    2- One in EU
    Thế thôi, các bác đánh giá và góp ý hộ em nhé.

minhthanh likes this.
  8. Kev

Kev Thèm thuồng

Hi

Chac ban thich di duong vong qua MIT. :D Profile ban khung vay ma, to kha choang khi doc profile cua ban. To nghi la co the apply thanh cong o hau het cac truong o My.

Chuc thanh cong.

Than,

Kev

p.s: Ah, ma ban qua Netlab lam voi ai? Ban lam research ve gi? Ban co the chia se duoc khong?

9. iCyborg

iCyborg i am a cyborg

Em cũng thắc mắc tại sao bác duck ko apply thẳng, mà lại qua SMA làm gì nhỉ. SMA chẳng qua chỉ là 1 chương trình hợp tác sặc mùi tiền bạc (MIT nhận rất nhiều tiền của Singapore để SMA student đc làm việc ở MIT 1/2 thời gian học), danh tiếng rất hạn chế. Bằng bác nhận từ MIT cũng khác với bằng MIT bình thường (Master of Engineering instead of MSc). Nếu bác có ý định qua SMA để improve profile thì thành thật khuyên bác suy nghĩ lại.
    Một thắc mắc nữa là bác làm ở Caltech 1 năm, sao ko xin LoR của ai đấy ở đó nhỉ?

10. buddi

buddi Thèm thuồng

Mình đã từng được SMA, profile của mình hồi đó thua xa bạn. Nếu bạn nộp SMA chắc chắn được, có thể được dual-degree luôn. Sao bạn không nộp luôn mấy trường bên Mỹ. Good luck.

11. buddi

buddi Thèm thuồng

Xin lỗi bác Icyborg. Tôi đọc nhiều post có chất lượng của bác thấy học được nhiều điều, nhưng đến post này tôi phải suy nghĩ lại. Bác dựa vào đâu mà nói SMA sặc mùi tiền bạc, bác có biết tụi tui được đào tạo như thế nào không? Nếu sặc mùi tiền bạc liệu có tạo ra được những alumni như thế này không?

http://www.mit.edu/~cuongng/
    http://www.ntu.edu.sg/home/clgan/
    http://burgaz.mit.edu/GROUPMEMBERS/shirley.html
    several more...

Last edited: May 10, 2008
  12. dinhcongbang

dinhcongbang Bạn của mọi người

Bác Icyborg nói "danh tiếng rất hạn chế" có vẻ hơi quá. Đúng là SMA và MIT có khác nhau, nhưng không có nghĩa là SMA có vấn đề gì về chất lượng cả.

Làm nghiên cứu phải có tiền. SMA có nhiều tiền như vậy là một điều kiện tốt cho sinh viên. Nếu sinh viên SMA được sang "bán trú" ở MIT thì là tốt chứ sao. Năm nay các trường ở tiểu bang tôi đang khốn đốn về vấn đề ngân sách (Budget cut in FL). Ai cho tôi sang đó một thời gian là tôi đi liền.

Last edited: May 10, 2008
    minhthanh likes this.
  13. iCyborg

iCyborg i am a cyborg

Hix, em ko phải là có thành kiến gì với SMA. Thật. Xin lỗi nếu động chạm một số bác.
    Từ lúc SMA ra đời, đã có hàng trăm (hàng nghìn) SMA student tốt nghiệp. Có vài (chục) bác (tương đối) thành công thì cg chẳng phải là lạ. Em ko đụng chạm gì đến chất lượng SMA student.
    Em cũng từng có ý định apply SMA (nhưng vì một số lý do cá nhân nên lại thôi), cũng tìm hiểu các kiểu rồi, học kỳ vừa rồi em cũng học chung vài môn với các bác SMA.
    Nhưng mà Singapore trả rất nhiều tiền cho MIT để SMA student có thể sang Boston làm RA là sự thật.
    Và danh tiếng của SMA hạn chế cũng là sự thật (just a little distance above NTU/NUS degree, far lower from MIT degree).

Ý em ở post trước chỉ là nếu bác duck phí 2 năm dùng SMA để improve profile là ko đáng, vì cơ hội vào thẳng MIT là có thể.
    Còn bác ấy apply SMA vì lý do khác thì e ko có ý kiến.
    Em xin rút lại câu "SMA sặc mùi tiền bạc". Xin lỗi nếu làm các bác SMA phật lòng.

14. lovelyduck1984

lovelyduck1984 Thèm thuồng

Thanks các bác đã góp ý nhé!
    @iCyborg: tớ ko phải qua SMA để improve profile đâu, tớ cũng ko quan tâm nhiều đến danh tiếng. Chẳng qua vì tớ thích Sing (tớ chẳng thích US lắm), SMA là chương trình ngon nhất của Sing hiện tại (tớ nghĩ vậy). Có rất nhiều quan điểm về SMA, tớ cũng suy nghĩ nhiều về điều này rồi. 1 lần nữa thanks bác đã quan tâm nhé.
    Còn về LoR, cái project tớ join vào giờ ko tiến triển gì nữa, kết quả của tớ cũng chưa public được gì cả, xin LoR cũng được, chỉ có điều chả biết họ sẽ viết gì cho tớ :)

@buddi: thanks bác nhiều nhé! có lẽ tớ sẽ apply dual-degree. Về chất lượng của SMA, tớ cũng có tìm hiểu kĩ rồi nên mới quyết định apply.
    @dinhcongbang: em hoàn toàn đồng ý với bác khoảng này :)

Last edited: Jul 27, 2008
    minhthanh likes this.
  15. Kev

Kev Thèm thuồng

Hi

To cung dua profile theo mau :D, de cac ban di sau co the danh gia va rut kinh nghiem. Hope it helps.

Major : EE (Communications and Networking)
    Undergrad Univ (nêu tên hoặc không) : UNSW, Australia.
    Undergrad GPA : ~ 86/100
    Undergrad ranking (if applicable) : 2%
    MS Univ (if applicable): Uni. of Alberta, Canada.
    Grad GPA : 3.9
    Awards: ~10, most are extremely competitive.
    GRE : 1190 (Ver 390 , Math: 800) AWA 4
    TOEFL (PBT) : NA
    Publication :
    + Journals: 2 appeared, 1 accepted, 4 submitted (all IEEE)
    + Conf: 10 appeared, 3 submitted.
    LOR from : 3 professors (Editor, Area Editor IEEE Trans...)
    Schools applied to (Fall08): Caltech, Gatech, 5 schools rank 10-20, 1 school khong co rank.

Result
    : Mostly rejected.

Cheers,

Kev

Last edited: Oct 17, 2008
    minhthanh and hotstud like this.
  16. ericsson

ericsson Thèm thuồng

It's weird !
    Profile của bạn thế này mà bị reject làm cac bạn đi sau nản luôn nhỉ !

minhthanh likes this.
  17. dlhien

dlhien black, white, and red

hi, thực ra bác Kev có lí do khá sensitive với ông supervisor thôi ấy ạ. Caltech là trường quá sừng sỏ mà :D Các bác đừng nhìn hồ sơ bác ấy mà nản nhé.
    Mình post hồ sơ 1 bạn năm nay got admission 4/4 cho các bạn thấy để có sự đối chiếu nhé

GPA: 7.6
    iBT: 86
    GRE general: 1130
    GRE subject: 77%
    Ngành: Math
    under: đại học KHTN Hà Nội
    LOR: có 1 LOR từ giáo sư nước ngoài, 1 viện trưởng và 1 viện phó nơi đang làm việc
    Pub: nothing :D
    Award: nothing's special

Điểm mạnh của hồ sơ bạn này chính là LOR và subject score :rose:

@ anh Kev: change avatar đi anh :|

Last edited: May 14, 2008
  18. ericsson

ericsson Thèm thuồng

Nhưng ông ý có viết Lor đâu thì cái đấy ảnh hưởng gì đâu nhỉ !

19. seeker

seeker Senior Member

Một điểm mạnh thì khả năng tăng rất cao so với nhiều điểm làng nhàng chị dlhien nhỉ?

20. dlhien

dlhien black, white, and red

@ erricson: ông ấy ko viết thì sao ảnh hưởng đc đến hồ sơ khủng của anh Kev hả ấy? Nói chung là cứ để anh Kev giải thích :D, bác này là người nước ngoài nơi anh Kev đang làm MS (canada). Tớ nghĩ ấy cứ nên comparre hồ sơ của ấy với những bạn trực tiếp apply từ trong nước đã.
    @ seeker: em D à?

Last edited: May 14, 2008

Share This Page