Fall 2009: Application Process - Chuẩn bị hồ sơ và những kinh nghiệm

Discussion in 'Other documents' started by lamlaitudau, Nov 14, 2007.

1. banhgato

banhgato Thèm thuồng

Dạ vâng em cám ơn chị Seeking nhiều nhiều. Tối nay order online luôn chị ạ! :)

2. seraphy

seraphy all consuming ^^

Moi nguoi oi, cho em hoi ve vu LOR voi a. Em nop paper LOR nen fai dien rat nhieu cac recommendation form. Tat ca cac form ay em deu dien tren may tinh --> em ki o phan applicant --> thay ki, sau do cho cung voi LOR vao mot fog bi, dan kin lai, co chu ki rap lai cua thay ben ngoai. Nhu vay lieu truong no co nghi ngo gi khong? (vi nhin vao la biet ngay em dien info ho thay:D)

Tai vi noi dung form thi dien tren may nhung chu ki cua applicant va chu ki cua recommender thi la ki bang but muc binh thuong. Lieu truong no co question la: minh dien form het roi minh ki roi xin thay ki khong

3. Enom

Enom Thèm thuồng

Lần sau gõ tiếng Việt có dấu nhé em.
    Không, đừng đặt mình vào vị trí ở cả 2 bên rồi phán linh tinh. Ai hơi đâu check kĩ. Mà form có thể điền được trên máy xong rồi in ra kí vào thì đúng chuẩn quá rồi còn gì.
    Mà giáp lai chứ không phải ráp lai :|.
    Không, đừng đặt mình vào vị trí ở cả 2 bên rồi phán linh tinh. Ai hơi đâu check kĩ. Mà form có thể điền được trên máy xong rồi in ra kí vào thì đúng chuẩn quá rồi còn gì.

4. seraphy

seraphy all consuming ^^

@ anh Haichit: Post cả ba câu hỏi thỉ bị rate là "Chã" cả ba:|. Hic, không biết thì hỏi mà ...
    @ anh/chị Enom: Thanks a lot for clarifying my concern:)

5. quangcao

quangcao a Faithful Person

Bạn seraphy đang ngạc nhiên không biết tại sao bác Haichit lại Click Groan phải không? Tôi nghĩ: Bác Chít làm như vậy cũng có cái lý của bác ấy, chứ không phải click bừa. Tất cả những câu mà bạn hỏi về: LOR, phong bì, dấu má, giáp lai, ...vv. Những vấn đề này đều được mọi người trên diễn đàn, đặc biệt là các anh/chị đi trước như: Kitte, pearlrough ....vv đề cập nhiều rồi, và vừa mới cách đây ít ngày. Tôi nghĩ bạn nên tìm lại các Thread để đọc kỹ hơn và nắm bắt đc vấn đề. Làm như vậy bạn vừa đỡ tốn thời gian ( khoảng thời gian từ lúc đặt câu hỏi tới khi có người trả lời), vừa đỡ tốn thời gian của các thành viên khác (họ cũng ngại không muốn typing trả lời bạn vì đó toàn là những thứ họ đã nói rồi). Mong bạn thông cảm nếu như bài viết này làm bạn khó chịu.
    Thân !

haichit likes this.
  6. haichit

haichit Thèm thuồng

rate là "chã" là do mod đặt điều lắm chuyện nghĩ ra cái từ đó thôi. anh chỉ than phiền thôi mà, vietPhD thuờng có thói quen giúp đỡ gái nhiệt tình lắm, nhưng mà gái cứ ỷ mình được chiều, cưng nựng nên chả bao giờ chịu đọc gì cả. Mà anh cũng dị ứng với những ai viết không dấu lắm. Tại mắt anh bị cận, lại chưa về VN mua kính nên nhìn cũng không rõ. :BigGrin

7. yeumigetkate

yeumigetkate Thèm thuồng

Mọi người ở đây biết mấy cái SOP mẫu mà của ai được admission roi share trên mạng không? Có thì share giúp tớ nhé. Thanks

8. pearlrough

pearlrough Thèm thuồng

Em tìm lại trong vietphd nhé, có một số topic có upload các SoP thành công của các bạn Chinese đấy.
    SoP về nguyên tắc là viết về bản thân bạn, dựa trên thông tin của bạn, không nên bắt chiếc câu chữ của người ta. Tuy nhiên kiểu kết cấu, nội dung có thể học tập (giống kiểu template).

9. ming

ming nhí nhố

Chào các bác...

EM đang lo lắng vì cái chuyện IELTS đây, hồ sơ đã updated xong hết chỉ còn mỗi điểm IELTS, mà điểm này em gửi cả tháng rồi, sao bọn grad admission vẫn chưa update gì hết,... rõ chán

Bác nào có kinh nghiệm gửi IELTS thì mình với ....

10. habuiviet

habuiviet Thèm thuồng

Bạn haichit suy nghĩ như vậy là rất không được. Gái vốn dĩ là vốn quý ở bất cứ diễn đàn nào. Việc các em ấy tung tăng luôn làm diễn đàn có sức sống mới.

Suy nghĩ bon chen ghen tị với các em gái thế, 1 là haichit bị gay, 2 là có vấn đề về sinh lý rồi, mình rất phê bình.

11. huy302

huy302 Chưa vợ, chưa bồ ... ^_^

Tư vấn chiến thuật ápply

Hi các bác, bữa rày em lo apply nên ít lên forum

Vấn đề của em là thế này
    Em spam mail rồi lobby cũng được nhiều profs. Một số trường unranked ko tính, còn lại là lobby được 3 prof ở trường 5x, 7x và 8x
    Em chẳng phải siêu nhân nhưng tự tin là profile mình apply vào các trường trên cũng nhiều khả năng được accept

Vậy thì bây giờ em tính apply vào 3 trường trên + focus lên các trường 2x, 3x, không apply các trường khác khoảng 4x 5x nữa. Như thế thì ok ko các bác nhỉ
    (theo đánh giá của em + bà con trên vietphd thì profile của em apply 4x-5x là vừa, 2x-3x thì hơi cao)

thanks các bác quân sư rất nhiều ạ :D:D:D

12. nhungnguyen1606

nhungnguyen1606 Thèm thuồng

Anh chi cho em hoi voi a

Em dang chuan bi tuan sau gui ho so giay cho truong University of Florida, nhung truong nay bat dien cai form: certificate of financial responsibility roi gui sang cho truong. Lan truoc em doc trong dien dan, moi nguoi bao la apply Ph.D thi k can, vi co ai di hoc Ph.D ma lai bo tien ra hoc dau. Den luc chuan bi cho truong nay em thay cai form nay, k biet dien the nao ca, vi lam gi co nhieu tien the duoc. Cung k the viet la 0$ duoc vi no co cau " I will not need financial support of the Univeristy ò Florida" ???. Em attach cai form nay,neu duoc moi nguoi xem ho roi chi giup em voi a.

Attached Files:

• CFR.pdf
      File size:
      378.7 KB
      Views:
      76
  13. pateheo

pateheo Thèm thuồng

Cho em hỏi ké trường hợp này tí.

Em đang học MSc trong nước, nhưng mà do không muốn học từ đầu nên rất chộp giựt, kết quả là điểm chác bèo nhèo. Cho em hỏi nếu mình apply thì có nên ghi lại là có học Msc và nộp điểm cho nó không ạ? Mình tránh được không hay là có học thì phải ghi là có?

Cảm ơn nhiều.!

14. swordsman

swordsman Thèm thuồng

Có bác nào học PhD ở ETH,Zurich or EPFL ko? Tớ muốn hỏi về việc apply cho PhD như thế nào? ngành Microsystem(BioMEMS, Lab on chip).
    Thanks,

15. Nkd

Nkd Viên mãn

Nếu thấy quá bất lợi thì không cần ghi đâu.

16. haichit

haichit Thèm thuồng

Không có profile thì bố thằng nào phán được. Thầy bói phán thì cũng cần có ngày tháng năm sinh nữa chứ.

sanddust likes this.
  17. jet_le

jet_le Thèm thuồng

Khi điền form, em bị hỏi một câu hơi nhập nhằng, ko biết nên trả lời thế nào:

"Indicate the nature of your interest in graduate studies?" (<400 character)

Câu này nó hỏi lý do vì sao mình thích học Grad hay hỏi về ngành mình định theo học hả các bác?

18. vanhoivanbinh

vanhoivanbinh Kẻ lữ hành đơn độc

Các bác đã từng apply PhD cho mình hỏi một câu hỏi nhỏ nhỏ

Thường khí apply online họ yêu cầu mình gửi hồ sơ qua email cho họ
    Hôm vừa roài mình gửi hồ sơ cho một trường, gửi file ZIP nhưng sau 1 tuần thì HĐ tuyển sinh gửi lại là không mở được file ZIP này hic thế là tốn mất một tuần may mà không qua deadline

Có nên gộp tất cả hồ sơ vào 1 file PDF sau đó attach vào email khi apply online k các bác nhỉ?

19. HaNoi

HaNoi Thèm thuồng

Bạn học CNXHKH rồi thì chắc biết khi làm cách mạng những người vô sản nếu mất chỉ là mất đi xiềng xích, còn được thì được cả thế giới :D Nếu bạn apply 1x, 2x, 3x mà không được thì cũng có mất gì nhiều đâu (trừ 1 số trường yêu cầu đóng fee). Còn nếu được thì sẽ được rất nhiều. Tại sao không thử? Theo tôi thì bạn nên thử tất từ 1x tới 9x, không bỏ bọn nào cả.

cycad likes this.
  20. seeker

seeker Senior Member

Sao bác không gửi cả hai. Nếu không mở được cái file ZIP thì họ có thể xem file PDF. Có mất gì đâu :D.

Share This Page