Đánh giá PhD application profiles 2010

Discussion in 'General preparation' started by phucto, Mar 25, 2009.

1. iCyborg

iCyborg i am a cyborg

Các trường trong list của bạn tuy rank cao, nhưng ngoài Gatech ra, không có trường nào có mech dep. mạnh về robotics cả. Hầu hết chỉ có 1-2 faculty mem. làm về robotics, nên mỗi năm họ nhận rất ít sv làm field này. Thành ra cơ hội sẽ rất là ít. Trước khi apply bạn nên nghĩ xem mình sẽ làm tốt với những ai trong trường đó, nếu nghĩ không ra được ít nhất 3 người thì không nên apply làm gì.

Mình thấy ko có trường nào ở trên bạn có trên 50% cơ hội vào được. Sorry if this upsets u.

Bạn nên xem xét thêm: CMU, JHU, UPenn, Cornell, Northwestern, Case Western, Utah (awesome)...

Các trường này có 1 đội ngũ đông đảo faculty làm robotics.
    Cho dù Cornell có rank cao hơn ví dụ TAMU, nhưng mà mình thấy bạn có nhiều cơ hội khi nộp vào cornell hơn, vì cornell có hơn chục người trong mech dep làm robots.

Good luck.

zuesforce likes this.
  2. zuesforce

zuesforce Thèm thuồng

iCYborg oi, Cho minh hoi ti. Virginia tech thì sao ah? Minh thấy ngành robotic cua trường đó mạnh khủng mà, chắc cũng gần 20 Project mở. Thanks so much

3. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thèm thuồng

Em ghi ra để họ biết là em học rất thường à?

Đọc lại profile nhận ra em là cái cậu themumy ném bom rải thảm ở Box Duhoc.

Về master ngành em ở Ý thì nổi lên 4 trường sinh viên VN hay theo học + có học bổng, đó là Bách khoa Milan (Polimi), Bách khoa Torino (Polito), Trento và Bolzano. 4 trường này đều tốt cả. Nghe nói Polimi và Polito năm nay nằm trong 5x (của thế giới) - hóng hớt thế thôi chứ cũng kô sure.

1. Polimi:
    Profile của em cũng có cửa nhận đc học bổng của Polimi. Cơ hội bao nhiêu % thì kô "phán" đc.
    Trừ GPA là kô thay đổi đc nữa, những thứ còn lại, nhất là essays em nên cố gắng tút tát.
    (Thấy có bạn hôm kia tốt nghiệp CS ở Polimi bảo GRE điểm cao cũng là 1 lợi thế gánh bớt cho GPA).

2 năm gần đây Polimi cắt giảm mạnh tiền học bổng nên số lượng sinh viên VN apply tụt đột ngột, vì vậy theo chị độ cạnh tranh cũng giảm đi nhiều.

Polimi đang call cho năm nay đấy.
    Link: http://www.english.polimi.it/englis...ive/non-EU/graduate.php?id_nav=-340&apri=-318

Về học bổng + chương trình học + việc làm thêm + cơ hội tìm việc ở Ý sau khi tốt nghiệp thạc sĩ ngành CS Polimi thì em vào link này đọc đến hết (4 trang):
    Link:
    http://ttvnol.com/forum/Duhoc/911845/trang-27.ttvn

Nếu em apply, trong quá trình apply có thắc mắc gì cần hỏi mà kô tự trả lời đc sau khi đã tự tìm hiểu kỹ thì cứ đặt câu hỏi trên thread Du học Ý (giờ đang nằm ở trang 2) của Box Duhoc, các bạn học CS ở Polimi sẽ vào trả lời em.

2 + 3. Torino + Trento: Thông tin cũng nằm trong 4 trang trong link ttvnol ở trên.

3+ 4. Trento + Bolzano: 2 trường này có tham gia Erasmus Mundus ngành CS.

Nếu em hỏi khả năng em đc Erasmus Mundus là thế nào thì e là chẳng ai trả lời nổi đâu. Ai cũng sẽ nói là em cứ thử sức, ngoài GPA kô thay đổi đc thì cố gắng những cái khác...

Hình như trên này đọc lướt ở đâu đấy thấy có bạn bảo apply Erasmus phải nằm trong top 10% gì đó. Cái này kô đúng. Erasmus có rất nhiều chương trình và kô có quy luật cho profile. Bạn nào muốn tìm hiểu về Erasmus thì trên Box Duhoc có thread về Erasmus, trong đó có mấy bài dài của em thuongmeomeo nói rất rõ về vấn đề này.

Nếu em apply Bolzano có gì cần hỏi (after doing your homework, of course) thì hỏi trên thread Duhoc Ý ở ttvnol, sẽ có bạn đang học ở Bolzano vào trả lời em.

@ Snoopy: Lần sau hỏi gì chị sang Box Duhoc hỏi. Bên này chị đọc lướt kô biết có ai gọi mình đâu.

Last edited: Dec 26, 2009
    waterfire and snoopy2009 like this.
  4. iCyborg

iCyborg i am a cyborg

Ngoài Behkam học trò của Sitti ra, mình ko biết ai ở VT, mech dep mà làm robots.

Chắc do mình ko tìm hiểu VT nhiều.

5. zuesforce

zuesforce Thèm thuồng

Thanks so much. Em đã nghiên cứu và apply vào trường Upenn rồi, đang tiếp tục apply vào CMU và Utah. Những trường còn lại do đã trễ deadline nên không apply được. Em thích đi theo hướng research về locomotive robots và có thể biomedical robotics. Các anh chị suggest thêm vài trường khoảng rank từ 30-50 dùm e ah,

6. tanloc

tanloc Thèm thuồng

Anh chị đánh giá giúp profile của em:

Major : Mechanical Engineering in Mechatronics
    Undergrad Univ: HCM City Univ. of Technology
    Undergrad GPA: 7.39/10
    Major GPA: em chưa hiểu GPA này mình tính toán như thế nào: dựa vào đâu để biết môn nào là major, có tính thesis ko?
    Experience :
    - electrical project (em tham gia 1 nhóm làm project cho các cty)
    - 1 vài project cá nhân về IT (web, soft)
    - 2 tháng in P&G + 9 tháng in banking.
    Pubs: 2 conference hội nghị trong nước
    Award: 1st Robocon 2006
    LOR : 2 Prof. từ VN
    IETLS 6.0 (S5.5 L5.5 W6 R7)
    GRE : V: 300, Q: 790
    Major apply: Robotics, Mechatronics hoặc Renewable energy...

Hiện tại em đang học master ngành project mgt ở Sweden, em sang đây 8/2009, khóa học sẽ kết thúc vào 6/2010.
    Em muốn apply học thêm 1 master ngành Robotics, Mechatronics hoặc Renewable energy... vào fall 2010.
    Theo tình hình là anh văn của em quá thấp nên ko đủ yêu cầu hầu hết các học bổng.
    Vậy em có nên rèn thêm anh văn, chờ 1 năm và apply lại vào fall 2011? lúc đó em ra trường cũng lâu rồi, xin LoR của các thầy trong trường có ổn ko?
    Xin anh chị tư vấn giúp với profile này em có cơ hội ở học bổng nào ko?
    Rank các trường nên vào khoảng bao nhiêu?

7. zuesforce

zuesforce Thèm thuồng

"Theo tình hình là anh văn của em quá thấp nên ko đủ yêu cầu hầu hết các học bổng.
    Vậy em có nên rèn thêm anh văn,?" Vui tinh qua nhi:|
    Xin LOR thi ban xin truoc di, can gi phai doi 1 nam.
    Tam thoi chua co thong so gi de danh gia, nen co the se duoc hoc bong gia dinh

tanloc likes this.
  8. tanloc

tanloc Thèm thuồng

LOR mình có rồi.
    - 1 của phó khoa, người hướng dẫn luận văn
    - 1 là thầy chỉ đạo viên
    Ý mình là sau 1 -2 năm đã ra trường, đi làm lung tung, liệu lấy LoR của giảng viên để apply có được ko
    Bạn cần thêm thông số j nữa để đánh giá?

9. titanic

titanic Thèm thuồng

Đúng là bạn cần thêm tiếng Anh.:)
    IELTS >=6.5
    GRE >1200
    Lấy LOR của giảng viên vẫn được.

tanloc likes this.
  10. ronalpires1985

ronalpires1985 Thèm thuồng

Nhờ các anh đánh giá giúp application profile này!

Nhờ các anh xem giúp giùm em profile của em có khả năng apply và các trường đại học này không ạ? Em apply vào Master of Sciencekhông có assistantship! Cám ơn các anh nhiều ạ!

Major
    : Biomedical Engineering
    Undergrad Univ: bach khoa tpHCM
    Undergrad GPA : 7.5/10
    Undergrad ranking 3/50 (5%)
    Awards: no
    GRE : 1230 (Ver 470 , Math: 760) , writing: 3
    TOEFL (iBT) : 98
    LOR : trung bình , không đặc biệt ( 1 professor-lecturer, 1 Ph.D-lecturer, 1 dean- khá được)
    Publication: no

Schools applied to (Fall2010):
    1.Cornell University, Ithaca, New York
    2.University of Southern California (Viterbi) Los Angeles, Calfornia
    3.Drexel University , Philadelphia, Pennsylvania
    4.Brown University
    5. Rutgers, the State University of New Jersey–New Brunswick
    6.Illinois Institute Of Technology
    7. Worcester Polytechnic Institute

Last edited: Jan 23, 2010
  11. ronalpires1985

Sao nhiều người coi mà không ai cho em ý kiến hết vậy trời? hix...hix:ck:

12. Sipho

Sipho Rờ.MIT

Bạn vẫn apply theo ngành Biomedical nhưng học Master of Science chứ không phải Engineering Degree ?

Năm trước có bạn học ở Ivy, với GPA nhỉnh hơn bạn một chút, cũng apply MS vào trường Cornell, cũng ghi rõ là self-funded nhưng vẫn bị reject.

Trường hợp thứ hai, có GPA đẹp ở một trường well-known, apply PhD vào Cornell, kết qủa bị reject PhD nhưng được mời mọc sang....M.Eng.

Profile của bạn thực ra là khá so với các ngành nói chung, nhưng lạ là trung bình so với ngành BioMed. Bạn làm thêm một chút " research" về hồ sơ của những người học BioMed sẽ thấy bên BioMed thường khá long lanh. Vì dính một chút Med vào nên tỷ lệ cạnh tranh khốc liệt hơn so với các ngành engineering khác. Interview là một phần hiếm khi bỏ xót của bên BioMed.

Nếu bạn mở rộng hơn, ngoài MS còn thêm cả M.Eng nữa thì cơ hội được nhận học sẽ lớn hơn. Với tình hình hiện nay, nếu bạn bỏ ra 40K cho 1 năm học và 15K cho chi phí sinh hoạt trong 1 năm thì...cơ hội bạn học M.Eng ở Cornell là 50:50 đó.

Good luck,

ronalpires1985 likes this.
  13. ronalpires1985

Cám ơn anh đã trả lời cho em ạ!

14. dreamingUIUC

dreamingUIUC Thèm thuồng

Em vừa nhận được unofficial admission, lên báo cáo các bác luôn. Đây là email của bác prof mà em contact chứ không phải của khoa, trường

I just had a meeting with our Graduate Program Director about your application status. I am happy to inform you that you will be admitted into our PhD program in Environmental Science and be fully funded. The official letter of admission will not be sent for a couple of weeks but I wanted to let you know now that you will be admitted with funding.

Chúc các bác cũng sơm nhận được admission + fund

aph, hienhuynh, nemovn and 1 other person like this.
  15. onlyone9000

onlyone9000 Thèm thuồng

chuc mung bạn nhá, mà k bit có fai truong ban mo ước k? UIUC?

16. nguyenhongoc

nguyenhongoc Ếch con ngồi đáy giếng

Hồ sơ muộn của Fall 2010, mong các anh chị giúp giùm. Thanks much!

Thân chào các anh chị,

Sorry vì em đã tham gia mục này trễ. Lúc đầu em tính ở lại làm việc cho công ty của giáo sư hiện tại nhưng do điều kiện gia đình nên em đổi hướng muốn tìm 1 vài chỗ ở châu Âu có học bổng cao cao chút. Mong các anh chị có kinh nghiệm chia sẻ, giúp đỡ giùm em.

Đây là profile của em:

Major in Undergrad: Chemical Engineering (9/2003-2/2008)
    Undergrad Univ: CTU (Can Tho University)
    Undergrad GPA: 9.14/10 (3.77/4)
    Undergrad ranking: 1/1796
    Awards: thủ khoa toàn khóa, 1st student năm 1 & 4.
    1 học bổng của hội khuyến học VN-TS, 1 của cty.
    vài nghiên cứu khoa học trong sinh viên

Major in Master: BioChemical Engineering (9/2008-present)
    Research Field: Drug Delivery
    Univ: NTHU (National Tsing Hua University, ranked 2-3 of Taiwan)
    GPA: >85/100
    Pub: 1 paper co-author (Biomaterials, 2010).
    Đây là kết quả trong thời gian học việc và tham gia đề tài trong năm 1. Học kì 3 em làm dự án cty cho giáo sư, hiện tại mới làm luận án tốt nghiệp đc 1 nửa. Khả năng public luận án trên Biomaterials là rất cao (vì gs rất mạnh và là "mối" quen của tạp chí này)

Kinh nghiệm làm việc: 6 tháng ở dự án nhiệt điện Ô Môn của cty Mitsubishi (2-8/2008)

TOEFL (Viện): 503 (trước khi qua ĐL học)
    TOEFL (iBT): N/A
    LOR : 1 trưởng khoa, 1 trưởng bộ môn của CTU, em định xin 1 cái của gs hiện tại nữa nhưng sợ không đc vì ổng đã nhận em vào cty làm và rất muốn em ở lại làm PhD cho ổng, ổng còn hứa sẽ cho salary cao hơn tụi local (job: 40k NTD, PhD: 20k NTD học bổng + 16k NTD của gs cho thêm) và tốt nghiệp chỉ trong 4 năm.

Không biết với hồ sơ như thế, em có thể nộp đc trường nào, các anh chị biết thông tin thì giúp giùm em nhé. Nếu có ý kiến chia sẻ gì thêm thì em xin cảm ơn rất nhiều.

Thời điểm này chắc nhiều trường đã hết hạn apply rồi, vì vậy em mới post trên forum mong các anh chị giúp đỡ. Làm phiền các anh chị chia sẻ chút kinh nghiệm cho em. Bản thân em không mơ mộng lắm cho việc vào trường top, chỉ hy vọng có học bổng cao và thay đổi không khí chút. Hồ sơ của em cũng không đc tốt, không biết có đủ điều kiện apply mấy trường ở châu Âu không nữa.

Chân thành cảm ơn các anh chị rất nhiều!

17. nguyenhongoc

Xin lỗi vì em post nhầm mục "Kết quả Fall 2010...". Mở cùng với mục "Đánh giá profile 2010" để xem mà không biết mắt mũi nhìn sao lại post lộn lên đây. Sorry các anh chị nhiều!

Ông anh Admin ơi, nếu đc thì move giùm em sang mục "Đánh giá Profile 2010..." nhé. Cảm ơn ông anh nhiều!

Sorry, sorry...

18. Iz3ds

Iz3ds Thèm thuồng

Bạn nguyenhongoc nhiều constraint quá, nhất là khoản "học bổng cao cao một chút" >_<
    Xem thử ETH Zurich có vừa mắt bạn không http://www.rektorat.ethz.ch/doctorate/application/who/index_EN
    Nhưng chắc là nên thi lại TOEFL ibT > 90 + IELTS > 6.5 thì apply thuận lợi hơn.

nguyenhongoc likes this.
  19. nguyenhongoc

Thank anh/chị Iz3ds nhiều nhé,

Bản thân em cũng thấy mình có nhiều constraint nữa, bị chi phối nhiều thứ, lại thiếu kinh nghiệm nên mới cần các anh chị đi trước chỉ dẫn cho. Học ở TW vất vả quá mà điều kiện tài chính không tốt nữa nên em mới đặt tiêu chí hơi bị..chuối.

Cảm ơn Iz3ds nhiều nha. Chúc anh/chị sức khỏe và thành công.

20. Iz3ds

Iz3ds Thèm thuồng

Có cả PhD scholarships ở Milano năm ngoái yêu cầu English khá mềm, năm nay thì không hiểu sao chưa thấy application open.
    Politecnico di Milano - Application procedure and scholarships
    Bạn nên gọi điện sang hỏi trực tiếp thì chắc là có update về tình hình năm nay nhanh hơn.

nguyenhongoc likes this.

Share This Page