Đánh giá application profiles 2011

Discussion in 'General preparation' started by VietPhD, Mar 27, 2010.

1. Dạ Nguyệt

Dạ Nguyệt Thèm cạp khoai

Bằng chứng gì?
    Các trường bên US thường muốn đa dạng hóa môi trường học tập cũng như tránh cho giới học thuật mất cân bằng giới tính/khuyến khích phụ nữ làm khoa học cho nên thường ưu ái(một chút) đối với applicant là phụ nữ. Tất nhiên không phải 100% như vậy, nhưng cái này thì ai cũng biết.

2. thanh_lam

thanh_lam UNIPI

Cái này là chính sách ko phải chỉ với Mỹ mà còn đúng với cả ở EU. Nhất là các loại hb ko phải là tiền project mà là hb của trường, mỗi lần tuyển hơn 10 vị trí thì họ bao giờ cũng tính đến chuyện đa dạng hóa thành phần PhD students. Các bạn có thể tự nhận ra qui luật này bằng cách nhìn vào profile đầu vào của các grad. students.

Ngoài chuyện giới tính còn có tính đến sắc tộc và tôn giáo, điều này cũng được lưu ý rõ trong rất nhiều call for application. Đối với phái nữ thì chuyện học lên đến tiến sỹ quả là có khó khăn, ko phải khó khăn về mặt khả năng mà chủ yếu ở tuổi này các bạn nữ ai cũng đã lập gia đình rất bận bịu với việc nhà. Mà công việc nghiên cứu đôi khi đòi hỏi phải mất ăn mất ngủ nhiều tuần liền cho một project cụ thể. Nếu ko có sự khuyến khích nào đó thì sẽ rất hiếm GS nữ nhất là trong lĩnh vực khoa học tự nhiên theo đuổi đến cùng. Đây là chuyện nên khuyến khích trong nghiên cứu khoa học, nhất là các bác sau này trở về VN thì cũng nên cư xử theo đúng chính sách này đối với giới nghiên cứu là nữ ở VN vì vốn phụ nữ VN còn chịu nhiều thiệt thòi hơn nữa so với phụ nữ ở phướng tây.

aph, quasimodo, thangpt88 and 6 others like this.
  3. tumlumtala

tumlumtala Thèm thuồng

Hihi, mình là lính mới ti toe.

Vào đây đọc profiles của mấy anh chị xong muốn withdraw mấy cái applications mới vừa submit luôn cho rồi :(

Năm nay có anh/chị/bạn nào apply vào EPFL ko ah? Em nghe nói trường này khó lắm phải không? Lúc em apply nó sắp hết hạn rùi nên nhắm mắt gửi liều, chỉ kịp đọc mấy papers của giáo sư thui. Bây giờ lên coi review thấy vô vọng luôn rồi 8-|

4. HazyNoon

HazyNoon Thèm thuồng

Mình chắc việc này đúng. Có một bà GS ở một nhóm EE collab. với nhóm mình ở cùng trường nói thằng là bà sẽ cho ưu tiên phụ nữ vô nhóm. Dĩ nhiên chỉ là anecdotal nhưng first-hand account của mình. Bản thân nhóm mình khá rộng nhưng rất diverse (nửa nam nửa nữ, nửa asian nửa non-asian, có cả một em là African American female), chỉ là cảm tính nhưng thấy để "tự nhiên" khó mà ra dược đẹp vậy.

5. bloo

bloo Thèm thuồng

Because girls in engineering are considered minorities, not to mention some professors when applying for funding do mention that they have female students in their labs.

GGT likes this.
  6. meoconvuitinh

meoconvuitinh Thèm thuồng

Chào các anh chị. Em là SV Master dự định tốt nghiệp tháng 7 này.

Đây là profile của em:

Undergrad: Mechanical engineering
    Undergrad Univ: HCMUT
    Undergrad GPA: 8.2/10

Master: Mechanical engineering
    Master Univ: Pusan University, Korea
    Master GPA: 4.21/4.5

Toefl: 91 (R 23, L 20, S 19, W 29)

Research experience:
    - 2 Korean conference papers
    - 2 international conference papers (US)
    - 3 published SCIE journal paper (2 in press)
    - 2 under review SCIE journal papers

LOR: 1 Korean, 1 China, 1 France

Em xin được hỏi anh chị đi trước vài điều:

- Hồ sơ của em có thể apply vào trường cỡ nào ạ ?

- Profile của em cần phải cải thiện điều gì để có thể apply được học bổng PhD?

- Nếu em apply dạng tự do, thì có khả năng nào không ? (EU, Úc, Canada). Mong sớm nhận được góp ý của các anh chị.

Em xin cảm ơn anh chị nhiều.

7. sỏi

sỏi Thèm thuồng

Hồ sơ của bạn tốt lắm, sao ko apply VEF 2012 à? Bạn mà apply thì chance đc là rất cao. Mình chưa thử appl đi EU hay Úc, nhưng Can thì có thử. Mình nghĩ nếu contact gs trước, hồ sơ của bạn khá ổn đó. Điểm iBT của bạn cũng rất tốt, khả năng có fund là cao. Bạn cứ nhắm những trường top 5 của Can mà chiến. :D

8. alevu

alevu Thèm thuồng

Đánh giá giúp em

Under: Hue university (mới tốt nghiệp)
    Major: Physics
    GPA: 8.5/10
    Rank: Top 10
    iBT: 88
    Pubs: Ko có
    Scholarship: một cái hb của Ấn Độ
    LOR: 1 hoặc 2 from US ( chưa biết một prof thế nào), 1 ở Vn
    Em muốn xin HB ở EU hoặc Can (mỹ thì ko dám mơ), không biết có cơ hội không ? Chỉ cần nơi nào cho fund là em đi liền (nhà nghèo sợ ở Vn ăn bám, hic).
    Các Anh/Chị cho em tí ý kiến nhé.
    Cảm ơn anh/chị nhiều

9. hut

hut Thèm thuồng

EU thì có thể, Can cũng chẳng dễ. Nhiều bạn tưởng Can dễ hơn Mỹ thì hơi nhầm, bởi vì ở Can thực sự chỉ có tầm 30 trường ĐH là có thể làm research nên khá cạnh tranh, hơn nữa ở Can thì tuition fee khá đắt mà scholarship lại rất hẻo.

10. PLC

PLC Thèm thuồng

Ở EU muốn làm PhD thì phải có bằng MSc mà học bổng MSc không nhiều, độ cạnh tranh lớn. Với profile của bạn thì cơ hội không được cao cho lắm.

11. hukhongdaisu

hukhongdaisu Thèm thuồng

profile

xin chào các anh/chị!
    em hiện đang học năm cuối Đại học y dược thành phố hồ chí minh, chuyên ngành dược.
    GPA: >7,5/10 (chưa biết chính xác)
    TOEFL: 98 (nhưng bị một cái speaking part chỉ được 17 thôi)
    Kinh nghiệm nghiên cứu và bài báo khoa học thì hoàn toàn chưa có gì?
    Theo các anh chị, em có thể tìm học bổng master ở đâu là khả dĩ? và nên bắt đầu làm những gì?
    em xin cảm ơn các anh chị rất nhiều.:)

12. meoconvuitinh

Chào bạn.

Mình không theo ngành y nên không có ý kiến chính xác được. Nhưng mình có nghe bạn của mình (ĐH Y Dược) nói, điểm TOEFL ngành Y đòi hỏi rất cao về speaking. Kiểu như tư vấn cho người ta về bệnh tật, an ủi họ, liệu pháp tâm lý với họ để chẩn bệnh và tăng hiệu quả điều trị ... Do đó cần speaking không thua kém gì mấy bạn bên Econ.

Speaking 17 nếu apply USA xem như tèo rồi, vì hình như USA đòi 26 .. Bạn mình thi năm lần bảy lượt TOEFL chỉ để tăng speaking lên thôi.

Do đó, mình nghĩ bạn cần phải tăng điểm TOEFL speaking lên. Nếu ngại thì bạn rescore điểm cũ lên xem có khá hơn tí nào không ?

Chấm speaking khá là cảm tính. Mình thi TOEFL lần đầu speaking 23, lần 2 chỉ có 19. Trong khi rõ ràng là bây giờ mình nói tốt, chuẩn, và nhanh hơn 2 năm trước rất rất nhiều. vì vậy, bạn thử rescore lại, xem kết quả thế nào, rồi đề ra chiến lược tăng điểm speaking cho lần tiếp theo xem ..

hukhongdaisu likes this.
  13. Boom

Boom I wanna double boom...:))

Tớ nghĩ cái này không chuẩn lắm :P
    Nhưng lời khuyên của bạn mèo thì hữu ích ;)

14. limestone

limestone In rock I trust

anh nghĩ nếu em ko ghét Tàu lắm thì có thể apply sang Singapore :D. Bên đấy khá là tập trung phát triển các ngành như Biology, Medicine, Pharmacy. Học bổng thì theo như anh nhớ là có Astar và Singa, em có thể check trên trang web của 2 trường lớn là NUS, NTU và của Biopolis. Gluck :D

hukhongdaisu likes this.
  15. meoconvuitinh

Bữa nào mình voice chat thử tí Boom nhỉ :"> Mình sẽ tán chuyện đến khi nào Boom nói mình "chuẩn" mới thôi :">

Xem như làm quen nhau luôn :">

@hukhongdaisu: Mình nghĩ speaking ETS chấm chủ yếu là khả năng brain storming. Đó chính là lý do điểm mình thấp xuống chăng ? Tuy nhiên, bên cạnh brain storming thì accent phải chuẩn đấy nhé.

Bonus tí: Lần đầu mình thi nói rất từ tốn, to (gần như la làng), nhấn accent mạnh. Mình chỉ đưa 2 ý trong phần 1, 2. Phần 3, 4, 5, 6, mình chỉ sơ qua cái problem, và nhấn mạnh phần ý kiến chính. Cuối cùng được 23 điểm.
    Lần thứ 2, mình nói như bắn súng tiểu liên. Mình đưa đến 3 ý trong phần 1, 2. Phần 3, 4, 5, 6, mình describe clearly gần như toàn bộ bài lis. Trong phần 5, mình còn add luôn 2 ideas tại sao mình chọn ý kiến đó. Kết quả, 19 điểm :(

Do đó, mình nghĩ brain storming rất quan trọng. Nêu được idea là tốt, nhưng mô tả kỹ các ví dụ thì còn quan trong hơn.

Đó là kinh nghiệm của mình. Hy vọng có thể giúp bạn improve CV. Bạn có thể post bài bên mục TOEFL để được các anh chị cao thủ hướng dẫn rõ hơn.

Last edited: Jun 23, 2011
    hukhongdaisu, Boom and Constantine287 like this.
  16. Constantine287

Constantine287 Thèm thuồng

hello bạn meoconvuitinh, mình đang mong có người chỉ cho phần speaking. Bạn PM nick skype mình nha. Mình sẵn sàng tán nhiều chuyện, mấy chuyện shopping, ăn uống... là thế mạnh của mình :D

17. Boom

Boom I wanna double boom...:))

Hay là 3 chúng mình làm 1 room trên skype và buôn dưa vào tối thứ 7 cuối tuần nhỉ. Đỡ buồn mà lại có ích :D
    Hai bạn mà hào hứng thì pm nick skype cho mình, mình contact lại nhé :->

18. limestone

limestone In rock I trust

mình thì học nói bằng cách khác :p. Học phát âm qua film ảnh, rồi dỏng tai nghe người khác nói lúc ở nơi đông người và lẩm nhẩm lại :">. Còn tập cho quen thì bằng cách hay nói chuyện 1 mình bằng tiếng anh, suy nghĩ gì trong đầu cũng lẩm bẩm ra bằng tiếng anh :">. Mà đấy là trong trường hợp ko có ai tập chung thôi :D, có người 8 chung thì vẫn nhanh tiến hơn :D.

19. hukhongdaisu

hukhongdaisu Thèm thuồng

hi,all. cảm ơn mọi người. dạo này vừa làm mod của một forum, vừa làm đề tài, lại sức khỏe không tốt nên lâu rồi không quay lại đây. Thật sự bất ngờ vì sự quan tâm của mọi người. Cảm ơn rất nhiều >:D<
    đặc biệt cảm ơn anh limestone đã có gợi ý hay. :)
    em sẽ tham khảo thông tin về học bổng anh đưa ra.
    cám ơn các bạn về những lời khuyên. mình vẫn có ý định thi lại vì mình mới thi lần đầu thôi và mình cũng muốn apply sang Úc. Nhưng có lẽ phải đợi làm đề tài xong đã vì mình không có khả năng làm nhiều việc cùng lúc.:-S
    Again thnks 4 all!

20. hovumath

hovumath Thèm thuồng

Anh Chị đánh giá giúp em ?

Em đang định xin HB là PhD Math ở Padova , Italia
    Hồ sơ của em như thế này
    Tốt nghiệp : ĐH KHTN TPHCM
    Khoa : Toán- Tin
    Chuyên ngành : Toán GT
    Năm : 2010
    TN loại Khá (7.14/10)
    Paper : 1 public 2011 + 1 accept 2011 + 1 procceding 2011
    Anh văn : iBT 60
    Letter : 1 Prof , 1 PhD
    Hồ sơ như thế này có cơ hội không anh chị.
    Cám ơn ACE nhiều

Share This Page