Cuộc sống PhD students: Than thở/Xả xì-chét

Discussion in 'Quán nước VietPhd' started by JS, May 27, 2008.

1. CoNhanUHoai

CoNhanUHoai Thèm thuồng

Đầu năm tự thấy mình làm những việc ngốc nghếch, nghĩ lại rồi thấy hoài công. Mình thực sự xin lỗi vì những thứ ngốc nghêch đó. Không biết mình có gai góc quá không? Có những cái thuộc bản thân người ta không thể thay đổi, chỉ có những giấc mơ mà người ta thì đau khổ vì cố chấp.

Thôi mình đi thôi :).
    Mong năm mới tốt đẹp cho mình và cho người khác.

2. dinhvan

dinhvan Thèm thuồng

Xin chào các bác.

Em có một việc muốn hỏi ý kiến các bác như này:
    thằng bạn em có 1 bài báo khá ngon đã làm poster tại 1 hội nghị domestic (ko public do GS ko thích bài này), giờ nó kêu em extend thêm một chút rồi nộp hội nghị khác nhưng kết quả chính vẫn là dựa trên kết quả cũ.

Em hỏi là như vậy có vi phạm gì không, trường hợp đó nếu bạn em đứng tên hay ko đứng tên có ảnh hưởng gì ko.

Trân Trọng

3. ChickNP

ChickNP Viên mãn

Mình nghĩ là có phạm luật vì đã có trình bày trong 1 Domestic Conference. Bạn chỉ có thể extend để nộp Journal thôi.

Trong cả hai trường hợp, nộp cho Conf khác (ko khuyến khích) và nộp Journal thì bắt buộc bạn em phải có tên là coauthor. Nếu bạn em ko đứng tên thì vi phạm này càng nặng vì em gần như copy công trình của người khác.

4. dinhvan

dinhvan Thèm thuồng

Vâng cảm ơn anh, em hiểu, nhưng poster này ko có public bất cứ thông tin nào ra ngoài. Nghĩ là ko có giá trị với thế giới, Việc add bạn em thì ko có vấn đề gì chỉ là sợ GS bạn em ko thích như vậy.

Em cảm ơn.

5. Hungle Le

Hungle Le Thèm thuồng

Có lối ra nào cho Sandwich PhD không các Bác

Em làm sandwich phd in Management bên Pháp, các Bác cho em than thở tý. Có Bác nào có lời khuyên em cám ơn. Sau 2 năm tròn, thức đêm lõm mắt, làm Sandwich, ban ngày đi Cày kiếm cơm, thấy bắt đầu vào thế kẹt do Giáo Sư có vẻ unclear với mình. Lúc gửi đề cương ban đầu được trả lời là OK, go a head, mừng muốn chết. Vậy mà sau 2-3 lần sang thuyết trình, bây giờ vẫn chưa có tín hiệu clear nào về hướng đi chính. Gửi literature review sang chẳng thấy feedback gì?? Có Bác nào tư vấn giúp cách thoát hiểm, em đa tạ. Em đang phải tính bài chuyển trường hoặc Rút về Ao ta cho chắc chắn hơn, không tahm Ngoại được nữa. Many thanks

6. Hungle Le

Hungle Le Thèm thuồng

Suối nguồn tươi trẻ

Đây là bí quyết giúp các bạn Trường Kỳ chiến đấu

http://tintuccaonien.com/docs/docs_5/5_1_45.htm

7. sunnysunday

sunnysunday Thèm thuồng

Mình thấy EQ rất quan trọng trong sự phát triển của đời người. Có nhiều người có khả năng bình tĩnh, bình thản hoặc khả năng làm bạn rất tốt mà mình chỉ biết ngưỡng mộ.

Giờ muốn bình thản chỉ còn cách giết trái tim mình đi thôi, hichic

8. sunnysunday

sunnysunday Thèm thuồng

Vừa đăng cái stt thất tình lên fb đã có người vào an ủi rùi. Mình sẽ cố...

9. Boom

Boom I wanna double boom...:))

Haizz, hôm nay cũng rảnh 1 tí, nhớ người yêu cũ ngày xưa ở trên này, vào lại forum tính đi tải báo giùm. Thế nào lại tải quote cái bài cách đây cả tỉ năm. Già cả rồi, ko còn minh mẫn nữa. PhD làm mòn tuổi trẻ, kéo tuổi già đến nhanh quá kekeke. Chúc các bác năm mới nhiều thành công, sức khỏe và hạnh phúc nhé :D Em lại té giếng đây.

10. Vạn Quy Tàng

Vạn Quy Tàng Hài Chi Đạo

Giờ ở Cali đang là 25 độ, trời xanh nắng ấm hoa vàng.
    Đáng lí mình được ở nhà, nghỉ ngơi, dẫn con đi ngắm hoa anh đào,... thì giờ phải lê lết đến Virginia lạnh -3, 4 độ, vừa mưa phùn như ở VN.
    Ko còn gì nản hơn.

11. Timmy

Timmy Viên mãn

25F or C. Virginia mà cụ thể là ở đâu? Mình thấy trời nắng đẹp mà, nắng chói chang đến lóa cả mắt vì gặp tuyết phản xạ lại đẹp ngất ngây. Cali cũng có hoa anh đào à? Đào Cali hả, chứ đảo Nhật chỉ sống ở Virginia, DC, Seatle .. hay mấy vùng lạnh lạnh thôi.

1 person likes this.
  12. Vạn Quy Tàng

Vạn Quy Tàng Hài Chi Đạo

25C, ở Arlington, mưa kéo dài từ DC, từ tối qua tới giờ mới hết.
    Hoa anh đào (cherry blossom) ở Cali cũng nhiều, ở UK, Switzerland etc cũng nhiều, đâu phải mỗi ở Nhật :D

1 person likes this.
  13. Timmy

Timmy Viên mãn

Hoa anh đào Nhật khác hoa anh đào Mỹ. Cùng tên là cherry blossom, nhưng đào Nhật khác, cánh hoa phơn phớt hồng không như đào Mỹ đâu, nhìn kỹ cái cánh hoa sẽ thấy.

1 person likes this.
  14. Vạn Quy Tàng

Vạn Quy Tàng Hài Chi Đạo

1 person likes this.
  15. mocchuan

mocchuan Thèm thuồng

1 person likes this.
  16. Vạn Quy Tàng

Vạn Quy Tàng Hài Chi Đạo

Em đang ở downtown Seattle, WA đến thứ 6 tuần sau.
    Bác nào ở gần đấy thì mình gặp gỡ cho vui.

kythanbka likes this.
  17. Thanh Huyen

Thanh Huyen Thèm thuồng

Cho mình hỏi: - Tại sao lại có chữ "thèm thuồng" bên dưới tên vậy nhi? :)))))
    - Có anh chị nào có kinh nghiệm làm việc trong Academic và có ai làm Industry không? Cho em xin ít kinh nghiệm với ah. Em đang hoang mang không biết lựa chọn thế nào để có hướng phấn đấu . Em đang làm PhD năm 2 ở Paris. Mong các anh/chị/bạn giúp đỡ . Em xin chân thành cảm ơn .

18. ngaha1811

ngaha1811 Viên mãn

Chắc là chị Thanh Huyen đang vân phân ko biết sau khi xong Phd thì nên tiếp tục theo con đường Academic hay qua Industry đây mà, chủ đề này đi đâu em cũng được thấy đề cập nhỉ :)

Thanh Huyen likes this.
  19. Thanh Huyen

Thanh Huyen Thèm thuồng

Đúng rùi Ngaha1811 ơi . Hoang mang style vì vấn đề này lắm . Nên mình mới đi tìm những chia sẻ của các anh chị đi trước để có cái nhìn toàn cảnh hơn . Ngaha có kinh nghiệm gi trong vấn đề này không ? Chia sẻ cùng mình với . Many thanks,

20. vodanhtieutot

vodanhtieutot ham zui

Trong này hình như có topic bàn nhiều về academic vs. industry rồi. Bạn tìm thử xem. Hoặc mở một thread mới cho bà con vào chém :D.

Cái cảm giác không biết chọn cái nào nói chung là mỏi.

kythanbka likes this.

Share This Page