Cuộc sống PhD students: Than thở/Xả xì-chét

Discussion in 'Quán nước VietPhd' started by JS, May 27, 2008.

1. JS

JS lãng đãng

Em lập topic này để vào than thở xả xì trét. Mục đích đơn giản có thế thôi.
    Người bình thường thì có quyền sống và mưu cầu hạnh phúc. Em làm PhD thì chỉ xin thêm cái quyền được than thở (và chửi advisor nếu có thể). Em cũng chả phải cao thủ anh hùng gì, lại còn vác thêm cái nợ PhD trên lưng, nên than thở là chuyện đương nhiên thôi, nếu các bác có chửi thêm thì em cũng xin nhận.

1. Đời PhD hôm léo nào cũng sáng vào trường, tối mịt lại về, về cơm nước xong không đi ngủ thì lại tay to để đến sáng hôm sau mắt nhắm mắt mở mà đi vào trường. Một ngày như mọi ngày, weekend cũng như weekday. Nhiều lúc chả thấy khác gì nông dân đi cày. Có điều nông dân thì người ta cày ngoài ruộng, hít thở khí trời, chân tay to ra. Còn PhD thì hít khí điều hòa mỡ chảy xuống bụng, chân với tay trái teo lại, ngày ngày bứt đầu rứt tóc thành ra ai cũng có nguy cơ hói cả.

2. Advisor ngoài mặt thì lúc nào cũng khoe grad student của tao giỏi lắm. Nhưng mà thỉnh thoảng lại chửi cho tơi tả, rồi lại ngày đêm thúc ép làm cho nhanh , giận cá chém thớt làm sai phát là chửi cho lên bờ xuống ruộng. Em cũng biết đấy là nghệ thuật làm advisor. Có điều chửi lắm quá cũng điên. Chắc khi nào xong cái PhD thì em luyện thêm được thần công trai mặt quá.

3. Personal life: Em thấy làm PhD phải trade off nhiều quá. Ngày ngày cặm cụi trên office với lab, có viết ra nổi cái paper thì chắc chỉ có vài người đọc là may, có thêm đứa nào cite nữa là mừng. Nhiều khi nhìn lại thấy công việc kết quả của mình vô nghĩa, contribution khác gì zero, trong khi ngoài kia xã hội nó lại vận động điều hành theo 1 kiểu khác. Những người làm research tự giam mình trong cái thế giới tưởng tượng của mình, để rồi có một ngày nào đó, lại có một ông nào đó đứng lên chỉ ra là cái thế giới đấy nó cóc phải thế. Giống như ngày ngày chúng ta chơi game, giết ác quỷ kiss công chúa xong rồi, thì sẽ có level mới game mới cho chúng ta chơi tiếp.

Thôi tạm thế đã, giờ em phải cơm nước.

2. new comer

new comer Thèm thuồng

Ặc ặc!

Cười đau ruột!
    Em đây chả có được cái phước như bác!
    Em đây đang ngày ngày phấn đấu để một ngày nào đó đường post lên một quả thread thế này để chửi cái phD position của mình.
    Kính bác! Chúc bác khoẻ!

HuyND412 and minhthanh like this.
  3. Timmy

Timmy Viên mãn

Bác ạ, cái đời bác sao giống em thế, em tưởng chỉ mỗi advisor của em chửi em, hóa ra bác cũng vậy. Đúng là tay trái ngày càng teo lại, bụng to ra. Bác tập thói quen làm việc tay trái nữa nhé, đổi tay cho nó lành. Em có mấy cái paper, thế mà lên google scholar có mỗi mấy bài cite bài em, như thế em cũng mừng lắm. Khổ nỗi nhìn kỹ lại ra selfcite bác ạ. Như thế có to tay không chứ.Hic

4. Java

Java Thèm thuồng

Chia buồn cả bác KKMM phát.
    Trước em có lão advisor quái dị, bửn tính dã man. Lão cứ hứa hươu hứa vượn, lại còn kích thích linh tinh (kiểu: "Vấn đề mày làm là quan trọng trong ngành đó").
    Xong, em chia tay thẳng cánh, không bao giờ nhìn lại nữa. Quit PhD. Máu chưa ?

HuyND412, vodanh86 and minhthanh like this.
  5. seeker

seeker Senior Member

Các bác làm em mất hết tinh thần. Cũng hi vọng có ngày được chửi cái PhD position :BigGrin .

6. JS

JS lãng đãng

Bác dunguyen85 đúng là trẻ tuổi, có lí tưởng cao vời vợi.
    Em thì giờ tin rằng, ngoại trừ các đại cao thủ ra, đa số PhD student đều đã từng có ý nghĩ trong đầu là quit PhD.

Conversation and minhthanh like this.
  7. bankai

bankai Đã bị chém

Em thì thấy là làm Phd mỗi người theo đuổi mục đích khác nhau
    - Đam mê và chỉ thấy mỗi học và nghiên cứu là sướng (ha ha cái này em phục lắm ấy ạ, và cũng chia buồn luôn)

- Ham cái title Doc hay Pro (cái này cũng đúng vì về Việtnam thì oai thật)

- Nhà nhà học Phd mình cũng học luôn mà cũng chẳng biết mình có thích ko

- Tâm lý học càng cao thì cơ hội việc làm càng tốt (cái này thì cũng đúng thôi, nhưng mà thực ra ko cần thiết ạ.......)

Còn nhiều mục đích khác nữa!

Thôi thì bác nào đã nỡ đeo gông vào cổ thì chịu khó vậy.....tuy nhiên nếu thấy đường kiếm sống ở chỗ khác thì bỏ cũng chẳng sao. Nếu bác nào quyết định sống bên này luôn như em thì bỏ Phd luôn cũng được nếu mà có quá nhiều sức ép và mình thì ko có đam mê.

Còn nếu các bác muốn vinh quy bái tổ thì thôi đành cố gắng bác ạ! Đi Tây để làm Phd mà về nhà chưa xong Phd làng xóm người ta nhòm ngó ngại lắm ạ!:))

8. iCyborg

iCyborg i am a cyborg

Mợ nó chứ, course work học như shit. Vừ stress, mất thời gian, vừa ko đc cái ích lợi mịe gì, lại điểm thấp. Chán mớ đời.
    Such a f*cking gloomy day!

minhthanh likes this.
  9. LeVanLong

LeVanLong कभी नहीं साबित एक स्वयंसिद्ध

Than thở chính là một hình thức giảm stress, bởi thần khí ta như một quả bóng, nhận vào và xả ra nhịp nhàng chính là một sự điều hòa cân bằng của tự nhiên vậy.

Tuy nhiên, sau khi than thở ta cần ngồi lại, bình tĩnh phân tích, nguyên nhân tại sao ta lại stress, cái gì làm ta bực mình.

Dùng óc phân tích định lượng của phương Tây đem điều hòa với thiền và tĩnh của phương Đông, ta sẽ sớm tìm thấy những phương pháp tối ưu cho bản thân mình.

cuty and vodanh86 like this.
  10. Nkd

Nkd Viên mãn

Hôm nay toàn những chuyện không vui à. Thằng cu giỏi nhất lớp lại chuyển trường để học finance.

Lại nghe tin chú Hùng nào đó đang hoc PhD ở Arkansor vừa mới pass away vì bị ung thư. (Chỉ mới phát hiện ung thư cuối tháng 6.) Người dưng mà cũng cảm thấy buồn. Cuộc đời sao ngắn ngủi quá.

Last edited by a moderator: Aug 8, 2008
  11. champs

champs OK? Computer?

Bể học vô biên, quay đầu lại là bờ.

Học PhD chả được cái x gì ngoài cái bằng treo trên nóc tủ, cái kết quả ra thì chả áp dụng được đâu, mất 4, 5 năm xong lại phải đi xin việc. Âu cũng chỉ là cái cớ để xuất ngoại kiếm ít tiền cải thiện nuôi gia đình hơn là ở nhà làm chân cu li.

Rút cục 90% tiến sỹ sau khi lấy bằng lại quay trở lại con đường kỹ sư hết.

Last edited: Aug 8, 2008
    vodanh86, pearlrough and minhthanh like this.
  12. haichit

haichit Thèm thuồng

Không làm PhD thì có đếch thời gian rỗi để tập guitar :)):)):)):)):)):))

NC-WMN likes this.
  13. haichit

haichit Thèm thuồng

Học course work sao lại không có lợi? Sao lại mất thời gian, thời gian để làm cái khác hả? Làm gì? Làm cho tay phải to hơn tay trái? :| Điểm cao để làm gì? Để có CV đẹp? Chán để làm gì, để nhảy từ golden gate?

14. champs

champs OK? Computer?

Thiếu đếch gì việc để oánh guitar, sao cứ phải PhD:)):)).
    Ở nhà các em gái bác vừa biết chơi Saxophone vừa kiếm được tiền.

vodanh86 likes this.
  15. haichit

haichit Thèm thuồng

Nói thê mà chả chịu hiểu nhỉ? Nói là làm PhD tốn thời gian nhưng lại có nhiều thời gian rỗi để suy ngẫm và làm những việc vớ vẩn. Chứ thử nghĩ xem, bây giờ làm ở VN, sáng đi tối về, chiều lại tụ tập bạn bè ở Hải Xồm hay Lan Chín..., thỉnh thoảng lại trốn vợ/ người yêu đi karaoke ôm,... còn đếch đâu thời gian nữa. :-> Đã đi làm rồi thì quan tâm đếch gì đến mấy cái trò như guitar, thơ phú, bốc phét trên VietPhD nữa...

16. phovn

phovn Viên mãn

Đồng xu nó có 2 mặt. Chắc gì bạn ko học PhD, đi làm ngoài bạn đã hạnh phúc hơn. Chắc lúc đó bạn cũng lại stress về việc khác đấy chứ.
    Thôi, xả stress xong rồi thì làm việc tiếp nhé, kẻo mai ông GS laị chửi tiếp đấy. Hihi

bebo and take like this.
  17. bee2a

bee2a Rất Yêu Hà Nội...

Đọc qua forum, em chả biết mình fit vào đâu nữa.
    Em mới sang, gái, học phD, nghe (đọc) xong một hồi thấy mình chả nên học để làm giè, chỉ nên đi về lấy chồng thôi.
    chả hiểu dân Việt Nam trường em đi đâu hết ý.
    Một mình đối chọi với 3 đứa trung quốc ở trong lab group.
    TA training thì vừa long vửa sucks.
    May mà còn được advisor tử tế.

18. haichit

haichit Thèm thuồng

Sao long rồi còn suck nữa hả em? :|:| Mấy thứ em than thở chỉ là chuyện nhỏ, chưa quen thôi.
    Take it easy.

19. bee2a

bee2a Rất Yêu Hà Nội...

Long thi` mới suck chu ah. :|.
    Quen thi` em quen roài.
    Than thì vẫn than thế thôi.
    Thứ 6 này có nhà cửa đàng hoàng, thoát khỏi cảnh ban ngày office, ban đêm màn trời chiếu đất. =)).
    Đúng là 3 chìm bẩy nối cái lênh đênh...(:|

WhiteBear likes this.
  20. haichit

haichit Thèm thuồng

Ơ, thế bình thường em không ở nhà mà toàn ra đứng ngoài road thôi hả :->. Ủa, anh thấy người ta thấy khó thì mới than, hóa ra em quen rồi vẫn than để người ta biêt mình có tồn tại hả? Anh cũng tập than thở thử chút nhỉ? Mà em quên mất câu
    "Thân em vừa trắng lại tròn xoe" rồi :|

Share This Page