Control Systems hay Power Electronics

Discussion in 'Which major/research should I study' started by time, Oct 26, 2011.

1. time

time Thèm thuồng

Chào các anh chị trong diễn đàn!

Em là sinh viên Master năm 1. Hiện tại em đang chọn hướng nghiên cứu. Em thích 2 hướng là Control Systems và Power Electronics.

Hồi học under thì em chủ yếu làm về Power Electronics. Nhưng bây giờ có một số người khuyên em nên chuyển sang hướng khác vì Power Electronics khá hẹp và đang dần như bão hòa, không còn nhiều hướng phát triển. Còn nếu học Control Systems thì rộng hơn, sau này muốn làm tiếp PhD hay xin việc cũng nhiều cơ hội hơn.

Em thì thích 2 cái đấy ngang nhau. Mong mọi người tư vấn giúp em nên chọn hướng nào thì hay hơn ạ.

2. tatchan

tatchan Viên mãn

Bạn thử tìm hiểu về smart grid xem, liên quan đến cả control và energy, hai cái mà bạn cùng thích :D.

3. phuongduy

phuongduy Freeman

Mình cũng từng làm về mảng này. Dùng control (đủ các kiểu: non-linear, PID, Adaptive, intelligent...) để điều khiển các bộ power electronics. Một số lab bên nước ngoài còn có tên là "power electronics and control" nữa mà. Nếu thích vẫn có thể làm cả 2 cùng lúc.

Share This Page