Có nên học M.S. in Computer Science tại Maharishi University of Management USA?

Discussion in 'Career Management (Leaving or Continuing Academe)' started by tokyo, Aug 27, 2015.

1. tokyo

tokyo Thèm thuồng

Chào các bạn,

Mọi người giúp có lời khuyên có nên học Master of Computer Science in Maharishi University of Management USA http://mscs.mum.edu/ hay không? VÌ thấy đây là 1 trường tư, chưa được xếp hạng trong các trường đào tạo về Computer Science.

Theo thông báo của trường MUM này thì học xong Ms Of CS thì sẽ có 12 tháng làm việc tự chon Optional Practical Training (OPT), sau đó có thể có gia hạn tới 17 tháng OPT STEM 17 month extension.
    Hơi phân vân là học xong MS trường này thì bằng cấp có giá trị ở Mỹ để làm việc? có uy tín để xin việc OTP không? dù được cấp visa F1 2 năm. Sau đó nếu có công việc thì chuyển sang visa H1B để có thể làm việc tới 6 năm. Và về lâu dài nếu tồn tại được thì xin được GC nếu có công việc tốt.

Một phương án khác là sau khi học xong khóa Msc này có thể apply xin học PhD fellow in CS tại các trường đại học công lập khác có thuận tiện không?

Rất mong mọi người cho ý kiến.
    Xin cám ơn!

2. namzin86

namzin86 Viên mãn

chọn trường có uy tín mà học thì cơ hội việc làm sẽ rõ ràng và dễ dàng hơn :o) học phí có phải tự túc ko bác?

3. mtcmos

mtcmos Viên mãn

Em thấy bác học thế này risky vô cùng. Trừ phi bác có kinh nghiệm làm việc lâu năm thuộc diện expert/high skills thì mới đi kiểu này gọi là kiếm cơ hội qua đó kiếm job. Mà nếu thế bác apply thẳng luôn chứ mất 2 năm làm gì, cứ làm cho bọn Mỹ ở quanh VN rồi chuyển qua.

Còn nếu bác không thuộc expert/high skills thì học cái này ra cơ hội kiếm job cũng không có bao nhiêu đâu. Kể cả có job thì xin H1B cũng chỉ là quay xổ số, OPT giúp bác quay được tối đa 2 lần nếu bác may mắn grad xong có công ty nhận trước deadline của H1B.

Nói chung em mà giàu như bác em cứ ở VN cày thật nhiều tiền. Mọi người cứ nghĩ là phải qua US con cái mới có tương lai chứ ở VN mà có nhiều tiền, bố mẹ lại có ý thức định hướng tốt (như bác chẳng hạn) thì con cái tương lai lúc nào chẳng có, sau này thích đi đâu chẳng được. Bác bôn ba kiểu này con cái mới khổ !

4. Vạn Quy Tàng

Vạn Quy Tàng Hài Chi Đạo

STEM 17 month extension bị bỏ rồi.

Ko liên quan, nhưng mình đọc mấy câu chuyện trong này thấy vô cùng inspiring.
    https://www.facebook.com/howigotmyjobintheus

5. tokyo

tokyo Thèm thuồng

Hoc MS.Cs

Thưc ra thì mình cân nhắc trường này vì lý do trường tìm chỗ làm việc cho hoc viên sau khi học khóa Master. Học phí ở đây cũng trung bình khoảng 30.000 $ cho cả khóa học. Vấn đề muốn ở lâu tại US để có công việc và lâu dài xin làm industry hoặc Postdoc sau 4-5 năm tại Mỹ thì xin được định cư GC. Chứ nếu học các trường khác có thứ hạng trong ngành CNTT thì học phí cũng tương đương, nhưng không có hỗ trợ xin việc OTP dù khả năng xin việc sẽ cao hơn.

6. Vạn Quy Tàng

Vạn Quy Tàng Hài Chi Đạo

Bạn google trước đi, ko thì chết với bọn tư vấn du học đó :D

7. GGT

GGT Viên mãn

Giáo sư hầu hết chỉ mức thạc sĩ, tốt nghiệp từ chính trường này ra. Khéo đây là cách để sinh viên của họ có việc sau khi ra trường.
    http://mscs.mum.edu/faculty/overview.html

Nhưng trên cùng lại treo ảnh thờ của mấy bác tốt nghiệp từ Purdue, MIT. Nhưng không chắc là có bao giờ có mặt ở trường này không.

Thường thì các chương trình theo hướng professional hay có một người chuyên trách hướng nghiệp, tức là hướng dẫn cách làm hồ sơ xin việc, review hồ sơ, dạy kĩ năng mềm, kĩ năng phỏng vấn và thương lượng lương... Người này có thể chuyên search các công việc đang tuyển để feed cho bọn sinh viên, đồng thời xây dựng alumni database để kết nối sinh viên hiện tại vào công ty họ đang làm. Cái này không có gì to tát đến mức phải bỏ hết để vào trường này học. Hầu hết các trường đều có 1 trung tâm hướng nghiệp chung cho tất cả các ngành, tuy không giúp đỡ A-Z như bộ phận hướng nghiệp của khoa, nhưng cũng đến X, Y. Bỏ ra 30k (+30k sinh hoạt và các loại phí/bảo hiểm = 60k) chỉ để nhận cái phần từ Y-Z mà bỏ qua mọi rủi ro thì quá phí.

8. GGT

GGT Viên mãn

Giáo sư hầu hết chỉ mức thạc sĩ, tốt nghiệp từ chính trường này ra. Khéo đây là cách để sinh viên của họ có việc sau khi ra trường.
    http://mscs.mum.edu/faculty/overview.html

Nhưng trên cùng lại treo ảnh thờ của mấy bác tốt nghiệp từ Purdue, MIT. Không biết là có bao giờ các bác có mặt ở trường này không.

Thường thì các chương trình theo hướng professional hay có một người chuyên trách hướng nghiệp, tức là hướng dẫn cách làm hồ sơ xin việc, review hồ sơ, dạy kĩ năng mềm, kĩ năng phỏng vấn và thương lượng lương... Người này có thể chuyên search các công việc đang tuyển để feed cho bọn sinh viên, đồng thời xây dựng alumni database để kết nối sinh viên hiện tại vào công ty họ đang làm. Cái này không có gì to tát đến mức phải bỏ hết để vào trường này học. Hầu hết các trường đều có 1 trung tâm hướng nghiệp chung cho tất cả các ngành, tuy không giúp đỡ A-Z như bộ phận hướng nghiệp của khoa, nhưng cũng đến X, Y. Bỏ ra 30k (+30k sinh hoạt và các loại phí/bảo hiểm = 60k) chỉ để nhận cái phần từ Y-Z mà bỏ qua mọi rủi ro thì quá phí.

9. GGT

GGT Viên mãn

Sorry vì post trùng. Ai làm ơn xóa hộ em bài đầu tiên.

Vừa nhìn lên thấy hóa ra là cái trường ở Fairfield, Iowa =)) Bạn mà đến đó chắc muốn bỏ về ngay lập tức (mở Google Maps để biết thêm chi tiết). Fairfiled hình như không có cả xe buýt. Trường này thấy có vài người chửi rồi.

Thôi đừng học.

10. Vạn Quy Tàng

Vạn Quy Tàng Hài Chi Đạo

Mình nghe thằng bạn người Mỹ bảo rằng Iowa là nơi khỉ ho cò gáy, xung quanh cả trăm miles ruộng ngô.
    Nhưng về giáo dục thì đứng hàng đầu, mấy bài test quốc gia cho học sinh toàn lấy Iowa làm tiêu chuẩn.

11. GGT

GGT Viên mãn

Em sống ở Iowa 2 năm, hiểu biết về vùng này cũng chút ít.

Iowa là một bang thuần Midwest, riêng một vài thành phố trong đó như Iowa City, Ames, Des Moines thì gần như ốc đảo, khá khác biệt với các khu vực còn lại vì dân trí cao hơn hẳn và văn hóa cũng đa dạng hơn rất nhiều. Nhiều trường phổ thông ở đây thuộc top đầu Mĩ, do con em giáo sư và nhân viên trong trường học là chính. Trụ sở ACT đóng ở Iowa City. Nhưng không thể lấy đó làm đại diện cho cả IA. Xung quanh mấy ốc đảo đó toàn là vùng thuần nông, giao thông cũng không thuận lợi như các bang khác.

Dân số Fairfield chưa đến 10 nghìn người. Nó chỉ là một thành phố siêu nhỏ nằm giữa ruộng ngô, chứ không thuộc một metro như Ames hay Iowa City, và cũng không phải là college town thông thường. Chỗ này không có city bus, chắc không có Walmart hay big box store nào, không có Megabus and Greyhound, đi đến sân bay thì rất xa. Nếu đến đó học để tìm một công việc academic thì có thể chấp nhận được, nhưng để thực tập hè, xin việc,... thì rất khó. Nói chung ở IA mà không có xe thì coi như bị cầm tù.

Trường này có thể theo mô hình như bạn chủ topic nói, tức là kêu gọi SV đến học với mục đích kiếm việc là chính (CPT rồi OPT), học chỉ là lý do để có legal status ở Mĩ. Nhiều alumni có thể đã xin được việc ở Mĩ, nhưng rất có thể không phải vì họ học trường này ra, mà là vì bản thân họ đã có chất rồi và sang học chỉ nhằm kiếm 1 cớ sang Mĩ. Trên linkedin trỏ vào mấy người đang học bán thời gian và đi làm ở Baltimore.

12. tokyo

tokyo Thèm thuồng

thanks

Rất cám ơn các bạn mtcmos, Vạn Quy Tàng và đặc biệt là GGT đã nhiệt tình chia sẻ với mình thông tin về trường MUM này. Thực sự đúng là search trên google map thấy trường này nằm trên khu vực vùng xa của bang Iowa, cách Iowa City khoảng 70 miles, không có tiện ích siêu thị sân bay... muốn đi lại chắc phải có xe hơi. Đang liên lạc với ông bạn nối khố đang làm Associate Professor tại Purdue University xem có nên học ở trường này không hay sang làm học sinh của ông bạn :(( > vì mặc dù trường Purdue có thứ hạng cao hơn, dễ xin việc sau khi tốt nghiệp nhưng với trường MUM thì chịu khổ học 1 năm, đi làm CPT rồi OPT. sau đó nếu có đủ trình độ và bài viết thì xin vía H1B làm Postdoc hoặc industry để lầu dài xin vía định cư GC cho bon trẻ được học. Nói chung quá trình gian khổ phải mấy ít nhất 2-3 năm (giờ quay lại học MS đúng là rất mệt mỏi trong khi lứa bạn toàn Associate hoặc ít nhất là Assistant Professor rồi).
    Một option khác là học ở các trường tốt hơn như Massachusetts, purdue, UCL, Texas A&M, Columbia, Western Kentucky University.. cũng không lo về học phí 2 năm khoảng 60-70k nhưng chỉ lo nhất chuyện khó xin việc OPT sau tốt nghiệp và định cư lâu dài.

Rất mong các bạn tư vấn thêm. Nếu được nhờ bạn GTT cho thêm chút tư vấn riêng qua pm và email nhé.
    Thanks

13. tokyo

tokyo Thèm thuồng

thanks

Rất cám ơn các bạn mtcmos, Vạn Quy Tàng và đặc biệt là GGT đã nhiệt tình chia sẻ với mình thông tin về trường MUM này. Thực sự đúng là search trên google map thấy trường này nằm trên khu vực vùng xa của bang Iowa, cách Iowa City khoảng 70 miles, không có tiện ích siêu thị sân bay... muốn đi lại chắc phải có xe hơi. Đang liên lạc với ông bạn nối khố đang làm Associate Professor tại Purdue University xem có nên học ở trường này không hay sang làm học sinh của ông bạn :(( > vì mặc dù trường Purdue có thứ hạng cao hơn, dễ xin việc sau khi tốt nghiệp nhưng với trường MUM thì chịu khổ học 1 năm, đi làm CPT rồi OPT. sau đó nếu có đủ trình độ và bài viết thì xin vía H1B làm Postdoc hoặc industry để lầu dài xin vía định cư GC cho bon trẻ được học. Nói chung quá trình gian khổ phải mấy ít nhất 2-3 năm (giờ quay lại học MS đúng là rất mệt mỏi trong khi lứa bạn toàn Associate hoặc ít nhất là Assistant Professor rồi).
    Một option khác là học ở các trường tốt hơn như Massachusetts, purdue, UCL, Texas A&M, Columbia, Western Kentucky University.. cũng không lo về học phí 2 năm khoảng 60-70k nhưng chỉ lo nhất chuyện khó xin việc OPT sau tốt nghiệp và định cư lâu dài.

Rất mong các bạn tư vấn thêm. Nếu được nhờ bạn GGT cho thêm chút tư vấn riêng qua pm và email nhé.
    Thanks

14. hung303mc

hung303mc Thèm thuồng

Không biết bạn @tokyo cuối cùng có quyết định học ở trường MUM này ko nhỉ :).
    Nếu có bạn cho mình ít review về trường này với.
    Thanks bạn

Share This Page