Cơ hội kiếm PhD ngành Mạng Máy Tính tại Đức với học bổng toàn phần

Discussion in 'Định hướng du học' started by mcse1989, Sep 23, 2015.

1. mcse1989

mcse1989 Thèm thuồng

Em chào các Anh/Chị!
    Em là thành viên mới của diễn đàn, nay em có định hướng du học nên muốn lập topic này mong các Anh/Chị tư vấn dùm em với.
    Hiện tại em đã tốt nghiệp thạc sĩ ngành Hệ Thống Thông Tin của HV Bưu Chính VT, nay em muốn apply học bổng NCS toàn phần nhưng lại có rất ít thông tin về ngành của em. Chuyên ngành chính em theo đuổi bấy lâu nay là Mạng Máy Tính và Truyền Thông, luận văn TN Ths vừa qua của e cũng về Mạng luôn, nên em muốn tìm PhD cho chuyên ngành này ở các trường bên Đức có tài trợ full học bổng.
    Vì năm nay em phải hoàn thành xong cái IELTS cuối năm và đầu năm sau lập gia đình nên em tính xin học bổng cho mùa thu 2016!

Các anh chị cho em hỏi là:
    1/Trường nào bên Đức có học bổng thích hợp với ngành của em và đào tạo bằng tiếng anh ạ?
    2/Nếu em lập gia đình xong thì vợ có thể qua cùng được không ạ?

Với lại em đang có một phân vân là GVHD của em tốt nghiệp PhD bên Hàn, nếu em muốn làm PhD bên Hàn thì GVHD của e sẽ giới thiệu GS cho em, nhưng GVHD của e cũng nói trước là bên đó làm khoa học rất khắc nghiệt và có một vài trường hợp trong LAB làm mấy năm mà chưa ra, rồi cũng có trường hợp tay trắng về VN sau 1 năm vì ko chịu nổi.Thật sự thì em thik bên EU hơn.

GPA ĐH của em là: 3.44(em học liên thông từ CĐ lên ĐH hệ chính quy nên ko bik có tính GPA CĐ ko nữa?)
    Publication: em vừa có bài báo đăng trong hội nghị NICS'15
    Điểm luận văn ThS của em là: 8.3
    Điểm tổng kết ThS của em là: 7.25 ,còn theo hệ tín chỉ là B-
    Achievement: TOP 10 SV Tốt nghiệp loại giỏi khoa CNTT HUTECH, bằng khen thành tích học tập tốt và rèn luyện tốt cấp khoa.

Mong nhận được sự tư vấn từ các Anh/Chị.
    Em xin cảm ơn.

2. mtcmos

mtcmos Viên mãn

1/Trường nào bên Đức có học bổng thích hợp với ngành của em và đào tạo bằng tiếng anh ạ?
    Rất nhiều, các PhD program ở Đức dạy bằng tiếng Anh là chủ yếu

2/Nếu em lập gia đình xong thì vợ có thể qua cùng được không ạ?
    Được

>>> GPA ĐH của em là: 3.44(em học liên thông từ CĐ lên ĐH hệ chính quy nên ko bik có tính GPA CĐ ko nữa?)
    Không (chỉ tính GPA của bằng BSc và Master)

>>> Publication: em vừa có bài báo đăng trong hội nghị NICS'15
    Có cái để show nhưng nói chung không quan trọng bằng viết application letter thế nào (Why: nhiều bạn MSc ở trong nước bây giờ TN cũng có 2-3 bài hội nghị kiểu như ATC, ComManTel, HUT-ICCE, RIVF nhưng apply PhD vẫn trượt ???)

>>> Điểm luận văn ThS của em là: 8.3
    Không quan trọng trừ phi thesis được giải thưởng gì như Best Thesis Award

>>> Điểm tổng kết ThS của em là: 7.25 ,còn theo hệ tín chỉ là B-
    Hơi thấp 1 chút (nên là B+) nhưng có thể apply được nếu có skill, experience + interesting application

>>> Achievement: TOP 10 SV Tốt nghiệp loại giỏi khoa CNTT HUTECH
    Strong point nếu có certificate

>>> bằng khen thành tích học tập tốt và rèn luyện tốt cấp khoa.
    Appendix thôi

3. sieubebuvietnam

sieubebuvietnam Viên mãn

Bác mtcmos mà chuyển qua làm mảng "tư vấn du học" có khi kiếm ối tiền đấy bác ạ :))

4. mcse1989

mcse1989 Thèm thuồng

Em cảm ơn đã tư vấn dùm em ạ!

5. mtcmos

mtcmos Viên mãn

Không tớ chỉ muốn nhiều người Việt được vựot biên thôi B-) chứ không để bọn Syria nó Hồi hóa các nước à :))

baodaigia likes this.
  6. sieubebuvietnam

sieubebuvietnam Viên mãn

Bác có biết tội tổ chức đưa người vượt biên là nặng lắm không, tù mọt gông đấy bác ạ =))

7. mcse1989

mcse1989 Thèm thuồng

Anh có thể gợi ý dùm em một vài trường du học bên Đức ngành này không ạ, em tìm trên mấy diễn đàn du học, sividuc.org... mà nhiều thông tin quá!
    Em cảm ơn ạ.

8. mtcmos

mtcmos Viên mãn

Tớ xếp theo reputation (quan điểm cá nhân), TU Muchen, RWTH, TU Kaiserslautern, TU Dresen, TU Berlin, KIT (nói chung hệ thống TU của Đức khá tốt, nhất là Tây Đức)

9. mcse1989

mcse1989 Thèm thuồng

Em cảm ơn ạ!

10. mcse1989

mcse1989 Thèm thuồng

Hiện tại em đang phân vân 2 định hướng, mong được các anh chị tư vấn giúp em:
    Định hướng thứ 1: xin vào trường ĐH giảng dạy, rồi sau đó trường sẽ cho mình đi học nâng cao lên TS với học bổng là kinh phí của trường (có hợp đồng ràng buộc sau TN). Theo hướng này thì từ khi vào làm trợ giảng cho đến 3 năm sau phải có đầu vào NCS thì mới được ở lại trường tiếp, trong vòng 3 năm đó trường cũng có thể cho mình đi học NCS hoặc mình phải tự đi kiếm NCS, rồi sau 5 năm mình phải có bằng TS, sau khi có TS mình phải làm cho trường 1 khoảng thời gian.
    Định hướng thứ 2: xin học bổng TS đi học rồi sau đó về xin giảng dạy ở ĐH, không bị ràng buộc nhưng hiện tại em ko biết nên bắt đầu từ đâu hết, cũng có search và đọc trên google nhiều mà em thấy rối rắm lắm.
    P/S: Giảng viên hướng dẫn em thì định hướng em đi qua Hàn cho gần và dễ xin học bổng, nhưng thật ra thì e muốn đi các nước EU hay US hơn, gia đình em thì người ủng hộ, ngưởi phản đối nên cũng căng thẳng lắm ạ, vì hiện nay em cũng có việc làm tốt với mức thu nhập thuộc dạng khá, sợ đi về không bik mình sẽ ra sao. Em có gia đình rồi, mà chưa có bé nào hết.
    Mong nhận được lời tư vấn, động viên từ phía mọi người.

Share This Page