Có bác nào nhận được email mời mọc kiêủ này chưa?

Discussion in 'Any other related questions' started by polo, Mar 25, 2009.

1. polo

polo Thèm thuồng

Em các bác nhận được một cái email mơì chào viết sách, nhưng mà nhà xuất bản IN-TECH ở Vienna, Áo thì em chả bao giờ nghe tên, nó còn đòi 470 E nữa. Nguyên văn cái email như sau, mời các bác cho ý kiến chỉ đạo.

Dear Polo,

Last week I have sent you the following email, please answer me.

My name is Aleksandar Lazinica and I am contacting you regarding the In-Tech new book project under the working title "Convergence and Hybrid Information Technologies", ISBN 978-953-7619-X-X.

Based on your paper “xxxxxx" you are nominated to submit proposal for the book chapter. You are however neither limited to the paper topic nor we are asking you to republish the above paper. This paper served as a proof that you are doing a high quality research.

The book will be published by IN-TECH, worlds first advanced technologies open access platform. All IN-TECH books are published as hard copy (with ISBN number) and online as open access.
    The publishing fee per chapter is 470 Euro. Publishing fee covers all steps in the book production as well as one hard copy of the book.
    Please note that all IN-TECH books are downloaded averagely 1000 times per month, with classical selling of hardcopy books such number of potential readers is not possible.

Further details and important dates you can find at
    For Authors

I hope that you agree with the open access idea and would share your expert knowledge with scientific open access community.

NEXT STEPS:
    1. Please inform me about your decision whether you are willing to contribute
    2. Submit tentative title and chapter abstract (app. one A4 page)
    DEADLINE: April 15, 2009

Kind Regards from Vienna,
    Aleksandar Lazinica

P.S. For any further question or concern you may have please contact me ASAP

Your Access to Knowledge
    intechweb.org

2. Nkd

Nkd Viên mãn

Nhiều khả năng bọn nó định làm tiền. Chơi 450E của em rồi chuồn thôi. Đây lại là 1 chiêu mới để lừa đảo các chú thích xuất bản.

3. dinhcongbang

dinhcongbang Bạn của mọi người

Cứ cái gì ở trên mạng hay trên điện thoại mà đòi chi tiền ngay, hỏi số tài khoản checking hay credit card (thường bảo chỉ dùng để verify identity chứ không charge đồng nào), là phải quên khẩn trương. ĐCB.

4. HaNoi

HaNoi Thèm thuồng

Tôi gần như tuần nào (chính xác hơn là ngày nào) cũng nhận được mấy e-mail kiểu bạn được nhận tiền từ ông ABC, trúng xổ số đặc biệt blah blah blah. Gặp những mail từ trên trời rơi xuống kiểu đấy tôi chỉ cần xem 2 thông tin: 1 là có chữ Africa trong mail không, hai là có nhắc đến tiền không. Nếu thoả mãn 2 điều kiện này thì đưa ngay vào spam mail. Mấy năm trước giải IgNobel văn học được trao cho 1 nhóm "tác giả" Nigeria chuyên gửi spam mail kiểu này để lừa tiền qua mạng.

Mà những vụ lừa đảo kiểu này không phải chỉ newbie mới bị lừa. Cách đây vài năm 1 bác prof ở lab cũ của tôi forward mail cho toàn lab, đó là 1 mail của 1 conference gửi cho bác ấy và mời bác ấy submit bài cho cái conference đó. Chắc ý bác ấy muốn nói trong lab ai có bài thì gửi cho conf này. Sau đấy 1 bác prof khác đã đính chính cái conf này là conf lừa đảo tổ chức ra chỉ nhằm thu tiền của người tham dự thôi. Bằng chứng là mấy năm trước có người gửi bài được generated tự động bằng SCIgen mà cũng được accept. Chứng tỏ conf này ko có reviewers.

Last edited: Mar 26, 2009
  5. vodanhtieutot

vodanhtieutot ham zui

Em nhận được email trúng số 1 triệu đô :-O, nói như đúng rồi, cũng bảo đưa credit number gì gì đó như bác Bằng nói. Sau 1 phát Gúc em cho nó vào spam luôn :)).

6. hut

hut Thèm thuồng

Cái này gọi là "Nigerian scam", và bây giờ tôi mới hiểu tại sao nó lại gọi là như vậy. Nó giống mấy cái trò "mượn tiền mua hóa chất rửa đô la" của mấy thằng Nigeria mà khối người ở Vn bị lừa.
    ở Canada vừa rồi có 1 chú vừa bị lừa 140000 $ kiểu này, chụp ảnh lên báo khóc thút thít :))
    Những trò này quá cũ mà không hiểu tại sao rất nhiều người mắc bẫy. Chắc do quá tham làm mờ mắt

7. dinhcongbang

dinhcongbang Bạn của mọi người

Có vẻ như lừa để lấy tiền trên mạng không quá khó, nên nhiều kẻ cứ làm mãi, mà chỉ cần một chiêu thôi. Năm ngoái có vụ một bà Mỹ bị mất tiền vì có người gọi điện thoại bảo rằng con bà đi du lịch nước ngoài bị tai nạn, đang cần phải phẫu thuật gấp, và cần bà này đưa số thẻ tín dụng thì bác sỹ mới tiến hành mổ. Mà đúng lúc đó con trai bà đang đi du lịch tại vùng đó thật. Vì thế bà này tin ngay. ĐCB.

8. hut

hut Thèm thuồng

Quay lại vụ viết sách, như giáo em được mời viết sách thì NXB họ thường trả tiền nhuận bút (không nhiều, vài nghìn $ thôi), không bõ với GS nhưng GS lại cần có sách để xin funds.
    Với mấy loại sách mà muốn in thì tác giả phải trả tiền thì đúng là 1 kiểu lừa đảo. Khác gì Viện sỹ mua danh, cứ nộp tiền là Academician ngay lập tức

9. pan

pan Thèm thuồng

Tốt nhất thấy mấy cái thư kiểu như tiền bạc hay trúng số..v.v... thì anh em mình cứ cho hết vào spam là xong. Cái kiểu tự nhiên nó cho không mình tiền? Haa, chả có bao giờ!

10. geminiera

geminiera Nghiện

Bọn này quá là lừa đảo rồi, ví dụ chung nó bảo là cần người chuyển tiên chẳng hạn, nó có một khoản nhất định 1000k và sẽ làm từ thiện và cần bác ứng trước. Cái bọn này nếu bác có chửi chúng nó bằng tiếng mẹ đẻ của nó thì nó vẫn cứ reply!@-)

11. geminiera

geminiera Nghiện

Viết xong lại nhớ, em đã từng nhận được một cái thư từ senegal, hóa ra em vô penpal, thế là nó thấy địa chỉ của mình nó gửi thư làm quen, cho em xem cái ảnh là một cô da đen - được cái dáng:->, rồi tán tỉnh lung tung. Vụ như kiểu đó mất thời gian lắm. Gặp loại đối tượng này quit cho nhanh. Nếu bác có nhã ý thì cứ mời nó qua việt nam rồi tao cho xiền!

12. quynhmaialex

quynhmaialex Thèm thuồng

Úi em kể các bác nghe, lần đầu em biết sờ đến cái Intenet là lúc em 18 tuổi, vừa bỡ ngỡ làm SV. Em đang chat chit thì có cái pop up nhảy lên bảo em gọi ngay cho số 123456xxx ở Mỹ để nhận giải thưởng hàng triệu $$$$ , vì em là khách hàng may mắn thứ 1trieu

Mắt em long lanh, hồi hộp nhìn cái đồng hồ đếm ngược từng giây một, em cứ nhấc cái điện thoại lên lại đặt xuống, ko biết phải nói gì để nhận được từng í tiền, để người ta công nhận em là thằng thắng cuộc.
    Mà em cứ sợ em chạy đi gọi điện thoại... thì có thằng khác... nó nhìn thấy giải thưởng... nó gọi mất thì ...toi.

Gớm em cứ lúng túng chạy ra chạy vào mãi, may quá... là cái đồng hồ đếm ngược nó đến số 0, báo tin em .... chậm chân, ngu xuẩn để tuột mất giải thưởng. Chứ không em có mà tỉ phú..
    hihi.
    Chúc các bác cuối tuần vui. :rose::rose::rose::rose::)):)):))

13. Timmy

Timmy Viên mãn

Em nhận được cái email này, search amazon.com thì có sách của nhà xuất bản này thật, em email hỏi lại nó, thì nó bảo em không phải đóng đồng $$$ nào, nhưng nó chỉ cho em 1 cuốn free, còn lại em muốn mua sách của em cũng vẫn phải trả tiền. Có bác nào bị thế này chưa?

Dear XXX ,

While researching publishable academic papers at the Library of University YYY , I came across a reference to a work entitled Clarifying the role of silver deposits on titania for the photocatalytic mineralisation of organic compounds .

LAP Lambert Academic Publishing AG & Co. KG specializes in the publication of theses and dissertations. I am therefore wondering if you would be interested in cooperating with us towards a worldwide marketed publication of your work.

Your reply including an e-mail address to which I could send an e-mail with further information in an attachment would be greatly appreciated.

Looking forward to hearing back from you.

Sincerely yours,
    Kind Regards,

Toolasee Marooodamoothoo
    Acquisition Editor

LAP LAMBERT Academic Publishing AG & Co. KG

Theodor-Heuss-Ring 26
    50668 Köln, Germany

Fon +49 681 3720-310
    Fax +49 681 3720-3109

t.maroodamoothoo@lap-publishing.com / LAP- LAMBERT Academic Publishing

Handelsregister Amtsgericht Köln HRA 26549
    Partner with unlimited liability

VDM Verwaltung Aktiengesellschaft
    Handelsregister Amtsgericht Saarbrücken HRB 16777

Board of Directors: Dr. Wolfgang Müller (CEO), Christoph Schulligen, Jürgen Gerber, Esther von Krosigk Supervisory Board: Prof. Dr. Johannes G. Bischoff (Chairman), RA Thomas Bischoff, RA André Gottschalk
    *

14. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thèm thuồng

Bên Đức hay có trò này. Bạn Timmy thử đọc thread mọi người bàn luận về vấn đề trên nhé:

http://vietphd.org/forum/showthread.php?t=2415

Timmy likes this.
  15. panda93

panda93 Thèm thuồng

Tôi cũng nhận được một cái thư như vậy khi gửi bài tham dự conference, mời làm author hoặc co-author cho một cuốn sách theo topic mà nhà xuất bản đề nghị. Nhưng được cái đây là NXB có uy tín nên tôi yên tâm lắm (Wiley). Chỉ mỗi tội là tôi chưa viết sách bao giờ nên tôi trao đổi với GS hướng dẫn về nội dung thư mời viết sách. Chúng tôi cũng trao đổi thư từ với NXB và hẹn gặp nhau tại hội thảo. Kết quả là ông thầy tôi đứng ra làm chủ biên, còn tôi thì được/bị tham gia viết 1-2 chương trong đó. Trong hợp đồng giữa chủ biên và NXB thì tiền nhuận bút họ trả cho chủ biên cũng khá (20-30K). Nếu sách được xuất bản với số lượng lớn thì sẽ ăn theo phần trăm. Còn các contributors thì chưa chắc đã được vì không thấy nói gì trong hợp đồng. Nhưng họ được các công trình đăng trên book chapter.

Ngoài ra ông thầy tôi cũng tham gia viết sách với các NXB khác, có lẽ cũng chỉ để lấy công trình và danh tiếng chứ chưa chắc đã được tiền. Ông ấy còn phải tự bỏ tiền ra để mua sách của mình để tặng các đồng nghiệp.

Tôi cũng biết một trường hợp có NXB ở Đức đề nghị bạn tôi chuyển thesis của bạn ý thành book. Và bây giờ bạn ý đã là tác giả của 1 cuốn sách được bán trên amazon. Bạn nào có tương lai muốn làm PGS hay GS mà có được công trình như vậy thì tốt quá còn gì.

Last edited: Aug 12, 2009

Share This Page