Cho em hỏi về việc chuyển điểm từ thang 10 sang 4

Discussion in 'Application preparation' started by HCMUT_Knight, Feb 9, 2017.

1. HCMUT_Knight

HCMUT_Knight Thèm thuồng

Kính chào các anh/chị VietPhD.
    Em hiện đang mong muốn xin học bổng đi học graduate, ngặt 1 nỗi là cái bảng điểm của em thì thang 10 mà họ yêu cầu thang 4. Em có email xin phòng đào tạo bảng điểm thang 4 (ĐH Bách Khoa TPHCM) thì thầy trưởng phòng đào tạo không cho, thầy nói là tự giải thích với họ vì trường BK cũng có nhiều anh chị đi du học rồi mà không cần bảng điểm 4 @@" Mà ngặt 1 nỗi là em nộp đơn xin hb chính phủ thì biết lí giải gì với họ đây ạ? :(( Em tính dùng bảng convert của VEF mà làm sao để cho họ tin cái bảng em lấy để convert là đúng ?!!!! Mong anh chị đã trải qua hoàn cảnh của em giúp em với ạ :((

2. kythanbka

kythanbka Đơn giản...

Đúng như thầy trưởng phòng đào tạo đã nói, bạn phải tự giải thích với họ: trường tôi không tính theo thang 4 mà tính thang điểm 10 (giải thích thêm là 8.0 tức 3.2/4 là giỏi, 9.0 tức 3.6/4 là xuất sắc chẳng hạn,...). Bạn có thể xin kèm một tờ giải thích đánh giá thang điểm 10 từ trường bạn rồi dịch ra gửi họ.
    Nhiều người làm vậy và ok rồi, mình tin với bạn cũng không vấn đề gì đâu :).
    Chúc may mắn!

3. HCMUT_Knight

HCMUT_Knight Thèm thuồng

Anh cho em hỏi là nếu em dùng thang của VEF giải thích cho nó gọn thì được không ạ ? Vì đằng nào VEF cũng là 1 học bổng có quan hệ giữa Mỹ-Việt Nam có sự tham gia của chính phủ Mỹ nữa thì thang điểm của họ đánh giá chắc là có trọng lượng đem cho nước khác xem thì chắc cũng ổn anh nhỉ? Vì Mỹ đã vậy thì những nước khác cũng phải theo thôi :">

4. kythanbka

kythanbka Đơn giản...

Cái đó là cậu nghĩ như vậy nhưng có thể họ lại nghĩ khác thì sao, biết sao đươc :)). Nhưng về cơ bản là cậu nên làm tất cả mọi việc trong khả năng của mình và thậm chí là cậu nên xin thêm được xếp hạng của cậu trong lớp, khoa, trường (nếu thứ hạng cao).

HCMUT_Knight likes this.
  5. lhthe

lhthe Thèm thuồng

Chắc là nói với họ trường tôi cũng nhiều người đi học bên đó rôi mà ko cần thang 4 đâu :-B

Share This Page