Canada : Cơ hội học tập, nghiên cứu sau đại học

Discussion in 'Thông tin học bổng' started by dinhcongbang, Mar 5, 2008.

1. cuonggt

cuonggt Thỏa mãn

Mọi người cho em hỏi là ở Canada có thể xin thẳng PhD mà chưa có bằng Master không ạ? Nếu được thì xin PhD luôn có dễ được funding hơn là xin Master không ạ?

2. peony_lover

peony_lover An intellectual upstart

- Khả năng này là có, nhưng nó là case by case. Bản thân mình chưa biết có bạn bè nào (intl hay domestic) được như vậy cả.

- Thông thường sau 1 năm take course cho MSc nếu thầy hướng dẫn muốn thì bạn sẽ được làm thủ tục chuyển thẳng lên PhD.

- Một số giáo sư tính đường long term investment se tuyển MSc và khi người đó sắp bảo vệ thì sẽ đặt vấn đề giữ lại.

huy and cuonggt like this.
  3. tuannt

tuannt Thèm thuồng

Các anh chị ai đã được nhận vào các trường ở Canada có thể post profile lên cho bọn em tự lượng sức mình, đỡ tốn phí apply ko ạ :">

4. peony_lover

Bạn có thể tự vào lại các trang về kết quả tuyển sinh của mấy năm trước để lọc ra, như vậy đỡ tốn thời gian bọn mình post lại không :">? Cứ như mình theo dõi thì không nhiều và không tốn công sức bạn search lắm đâu.

hieutele and tuannt like this.
  5. Mister

Mister Thèm thuồng

Từ kinh nghiệm cá nhân, muốn bàn một số điểm tốt nếu các bạn du học sang Canada:

- Đa phần các trường ko yêu cầu GRE nên đỡ tốn thời gian
    - Các trường DH của Canada được đầu tư tương đối tốt từ chính phủ nên chất lượng tương đối tốt, ko thượng vàng hạ cám như ở Mỹ
    - Cơ hội nhập cư rất tốt. Các bạn làm master hoặc PhD có thể nhanh chóng lấy PR của Can trong vòng hơn 1 năm. Sau đấy chỉ cần khoảng 3 năm để trở thành Canadian citizen. Sau đấy bạn có thể làm việc ỡ Mỹ mà ko cần visa rắc rối như H1B. Cơ hội kiếm thêm nhiều học bổng cho SV đã có PR cũng rất nhiều. Vợ con học hành và làm việc đều thuận lợi sau khi có PR.
    - Một lời khuyên cho các bạn học PHD ở Canada muốn tiến xa trên con đường academic. Khi chọn thầy nên chọn các bác có connection mạnh với các trường top của Mỹ. Khi xong PhD, kiếm quả NSERC postdoc fellowship và qua các trường top của Mỹ (MIT, Stanford, UCB,..) làm postdoc khoảng 2 năm thì cơ hội có job academic tốt là rất cao!
    - Theo quan sát cá nhân của tôi, nếu được admission của trường tốt của Mỹ thì hẳn chọn. Còn không sang Canada học trường rank trung hoặc cao sau đấy lấy PR, citizen thì cơ hội nghề nghiệp và tương lai tốt hơn.

mapple, khiemnd_auto, zozuc and 7 others like this.
  6. ndviet

ndviet Thèm thuồng

Em chuẩn bị tốt nghiệp ĐH Y HN vào năm sau 2011, em đang tìm cơ hội sang Canada học về 1 ngành nào đó liên quan như Biology, Bioengineering, Neuroscience... Em mới thi IELTS được 7 và biết các trường của Canada chấp nhận cả IELTS. Nếu không yêu cầu GRE thì em có thể apply đi ngay sau khi tốt nghiệp phải không ạ?

Anh có thể kể rõ hơn về quá trình anh xin học bổng ở Canada để em có thể tham khảo không ạ?

7. Mister

Mister Thèm thuồng

Đúng là bạn có thể apply ngay sau khi tốt nghiệp. thường có 2 cách apply master hoặc PhD ở Canada:

- Cách apply chính thức: bạn cứ vào khoa SDH (grad studies) xem qua requirements và các giấy tờ yêu cầu và cứ thế submit (follows deadline nếu có). Họ có thể list các học bổng và cách apply cùng với admission applications.

- Cách thứ hai là cách mọi người hay làm để đỡ tốn tiền và công sức làm giấy tờ. Bạn vào các khoa liên quan, coi qua xem các Profs làm research theo các hướng nào và lên một list các "potential supervisors". Sau đấy bạn làm một CV thật chuẩn, suy nghĩ hường nghiên cứu nếu bạn được Prof nào đấy nhận và viết email cho các Prof xin làm học trò. Để tăng khả năng thành công bạn phải biết Prof bạn liên lạc làm research về các vấn đề gì, bạn thích làm gì, tại sao bạn có thể tham gia các dự án của Prof đấy. Trong email, bạn đính kèm CV và kể ra các hướng nghiên cứu cả hai cùng quan tâm. Nếu Prof thích bạn, thường họ sẽ nhận, cho RA và chỉ bạn cách làm giấy tờ.

Thường các Prof đang cần SV họ sẽ post các thông báo tuyển sinh trên website của họ. Contact với các Prof này cơ hội sẽ cao hơn. Một vấn đề nữa là chuyện "recommedation". Nếu các Prof nào từng có SV VN giỏi làm việc cho họ thì cơ hội bạn được cao hơn vì họ có ấn tượng tốt về SVVN. Vì thế bạn nên coi các group đã có SVVN làm trong đấy và nhờ họ giới thiệu. Tất nhiên mọi người sẽ giúp nhiệt tình nếu bạn có profile tốt (GPA cao, kinh nghiệm nghiên cứu, publications,...). Bạn nên đưa profile lên đây và nhờ mọi người tư vấn cho nhé. Gluck!

khiemnd_auto, zozuc, ndviet and 2 others like this.
  8. ndviet

ndviet Thèm thuồng

Em cảm ơn anh vì những thông tin này rất cần thiết với em. Về profile của em thì không có gì đáng nói nhưng em cũng mạnh dạn viết ra, hi vọng có anh chị đi trước có thể cho em lời khuyên.

Major: Medicine - General Practitioner
    Undergraduate University: Hanoi Medical University
    Undergraduate GPA: 7.1 Rank: N/A
    IELTS 7.0 (Listening 8 - Reading 7 - Writing 6.5 - Speaking 6)

Em không có báo cáo khoa học gì nhưng hiện đang làm 1 đề tài về Sức khỏe nghề nghiệp (thuộc Y tế công cộng), không biết em có nên cho vào hồ sơ nếu em apply public health không ạ?

Ngoài ra, em không ngại thi GRE và TOEFL nếu cần thiết. Em đã bắt đầu ôn GRE dự định tháng 11/2011 thi.

Em đã đọc và hiểu profile của em sẽ có anh chị nhận xét là "lởm khởm" nhưng đành vậy... Em sẽ nâng cấp nó dần :">

tuannt likes this.
  9. huy

huy Thèm thuồng

Chào các anh chị, em vừa mới tốt nghiệp và tính apply sang Mỹ năm sau, em mới biết forum mình trong quá trình chuẩn bị hồ sơ.

Em thấy hồ sơ em sợ khó có nhận được admission+fund làm PhD ở 1 chỗ khá ở Mỹ, nhất là trong tình hình kinh tế khó khăn, mà em lại nghe nói Ms thì dễ hơn nhưng khó có fund. Lại nghe anh Mister nói học ở Can tốt hơn mấy trường rank thấp ở Mỹ, nên em thử apply vào Can xem. Em tính apply Ms thôi (anh peony_lover nói ở Can ít khi cho làm PhD mà chưa có Ms) rồi sau này tính tiếp. Với lại là em thấy mấy trường bên Can bảo là có cấp fund cho SV Ms.

Profile của em:

Undergrad major: computer science
    Undergrad school: 1 trường về kỹ thuật ở Việt Nam
    GPA: tính cả thesis là 8.8
    Ranking: em không biết hính xác, nhưng chắc chắn phải trong 5% đầu.
    Experience: tham gia research chừng 1 năm với thầy. 1 năm làm TA
    Pubs: 1 int'l (ISI) conf. (loại ít tên tuổi) đứng 2nd author. Từ giờ đến deadline nộp hồ sơ em nghĩ khó mà có thêm gì được.
    LoRs: của thầy advisor và 1 số người khác dạy em trong trường thôi.
    GRE: chưa thi, nhưng sợ không cao vì em ngán verbal quá.
    TOEFL: 92 (thấp hơn yêu cầu của một số nơi)

Các anh chị đánh giá xem em có khả năng nhận vào học MS+fund ở mấy chỗ khá hay tốt ở Can không? À với lại cho em hỏi là ở Can chỗ nào mạnh về AI.

Edit: Về CS ở Can thì Toronto là trùm, nhì chắc là UBC, Alberta, Waterloo, McGills nghe nói cũng tốt phải không ạ?

Last edited: Sep 22, 2010
    tuannt likes this.
  10. tuannt

tuannt Thèm thuồng

Các anh chị đánh giá giúp em với ạ:
    - Major: Electrical Engineering
    - Undergrad: Bách Khoa Hà Nội
    - GPA: 8.4
    - Ranking: 5%
    - Toefl: 104
    - Research experience: 1 năm, có 1 giải nhất NCKH cấp trường
    - Pubs: ko có
    Em vừa tốt nghiệp và định cuối năm xin học Ms ở Canada. Các anh chị tư vấn giúp em với hồ sơ này nên nộp những trường nào ở Canada thì có khả năng được admission + fund ạ?

11. Mister

Mister Thèm thuồng

Theo nhận định chủ quan của tôi thì các bạn học các ngành kỷ thuật có GPA ~8.5 của các trường DHBK, DHQG đều có khả năng làm research tốt vì các bạn nằm trong top của các các trường top của VN.

Vấn đề là khi bạn apply sang Bắc Mỹ (cà Mỹ và Canada) cơ hội vào trường rank cao là ko cao nếu bạn ko có publications (điều này đặt biệt khó trong DK làm việc ở VN).

Do đó, các bạn có thể chọn 1 trong 2 giải pháp sau để thành công về lâu dài:

- Trụ ở VN và cố gắng có publications Ok trước khi apply. Điều này sẽ tương đối khó vì DK làm việc của VN rất kém. Bạn có thể thông qua các mối quen biết của các thầy để hợp tác với các trường nước ngoài (như hợp tác với thầy cũ của thầy bạn nếu họ học PhD ở EU hoặc Bắc Mỹ). Nếu làm được chuyện này bạn tăng độ mạnh của profile của bạn lên gấp 2 lần do: bạn có publication tốt, có thư giới thiệu từ Prof EU hoặc Bắc Mỹ nên admission application sẽ được tin cậy hơn.

- Cách thứ hai là chấp nhận qua bằng được Bắc Mỹ (EU có thể là 2nd choice nếu bạn ko qua được Bắc Mỹ ngay nhưng vẫn muốn làm PhD ở Bắc Mỹ) và vào trường rank thấp cũng được. Sau đấy tận dụng điều kiện 2 năm master để có publications và connections. Sau đấy move lên trường tốt hơn để làm PhD nếu muốn.

Một thực tế mà ai đã học ở Bắc Mỹ đều biết: cơ hội nhảy ngay vào trường top của Bắc Mỹ từ VN với profile ko có "good publication" là rất thấp vì các điểm sau: để vào trường top của Bắc Mỹ bạn phải cạnh tranh với dân trường top của châu Á như Thanh Hoa của TQ, IIT của Ấn, NUS của Sin, các trường HK. Tất cả các trường này có uy tín rất cao ở Bắc Mỹ vì thành tích nhiếu năm của họ và họ đã chứng minh "sức mạnh" qua các thế hệ SV rất thành công ở Bắc Mỹ. Một điểm thứ hai: các strong applicants từ các trường top châu Á khi apply Bắc Mỹ đều đã có vài pubications rất tốt, có thư giới thiệu từ các Prof vốn học PhD từ trường top của Bắc Mỹ với connections rất mạnh.

Nếu bạn tự đặt mình vào vai người cấp admission thì bạn sẽ thấy ngay kết quả. Các applicants mạnh từ VN thì thường ngoài GPA cao ko có gì đáng kể (nếu có publications thì cũng thuộc loại weak, ko có thư giới thiệu từ người có vai vế).

Vì thế nếu bạn muốn thành công nhưng ko qua các học bổng như VEF thì cần phải chấp nhận đi con đường dài hơn. Nếu các bạn vào check publications record của các Prof Canada thì các bạn có thể thấy ngay: họ có profile strong hơn hẳn các Prof trường rank thấp của Mỹ (<80). Vì thế con đường sang Canada cho các bạn apply từ VN là một trong những con đường tốt nhất. Kể cả nếu bạn làm luôn PhD ở Canada thì vẫn OK vì bạn có thể nhập cư ngay vào Canada, bằng PhD của Canada có thể qua Mỹ làm rất OK.

Warning: các trường top của Canada như Toronto, Mcgill, UBC thực tế ko thể dễ lấy admisson hơn trường top 30 của Mỹ. Các bạn phải compete với hàng khủng từ Sharif của Iran vì hội này ko thể lấy visa vào Mỹ do các vấn đề chính trị.

12. Mister

Mister Thèm thuồng

Tôi đang đi một top conference trong ngành ở Mỹ và vừa gặp một bạn VN. Bạn này từng học master ở HQ và qua bạn tôi biết có khá nhiều SVVN khá giỏi của chúng ta làm luôn PhD ở HQ sau khi xong master.

Theo tôi chọn lựa làm PhD ở HQ thực sự đã khép lại rất nhiều cơ hội của các bạn có khả năng của chúng ta. Lý do: kể cả bạn làm PhD từ trường top của HQ như Seoul National, KAIST,... cơ hội qua EU và Bắc Mỹ làm việc gần như ko có. Con đường duy nhất là ở lại HQ làm postdoc và sau đấy về VN. Cơ hội làm industry ở HQ có thể có nhưng về lâu dài ko tốt vì bạn ko thể thành citizen của họ, vợ con ko biết làm gì ở HQ,...

Theo tôi các bạn từ khá trở lên của VN sau khi đã học xong master ở Hàn nên đi qua Bắc Mỹ làm PhD sẽ tốt hơn rất nhiều: bạn sẽ dễ dàng nhập cư vào Canada, làm việc tại Mỹ cũng rất ok với bằng PhD từ hầu hết các trường Canda. Quan trong nhất là cơ hội kiếm PhD admission ở một trường của Canada là nằm trong tầm tay các bạn.

Last edited: Sep 22, 2010
    heodaohoa, umbala, Boom and 8 others like this.
  13. peony_lover

Khuya quá rồi nên mình sẽ reply vắn tắt một chút, có gì ngày mai tỉnh ra sẽ viết tiếp.

Đúng như bác Mister nói trên đây, xin vào U of T, UBC, McGill không hề dễ dàng nếu như không phải là càng ngày càng khó.

Tiếp theo, trường mình học có rất đông các bạn Iran và mình chơi với họ nhiều. Bản thân đã tôt nghiệp undergrad ở Canada mình phải nói rẳng Tehran và Sharif có chất lượng đào tạo phải nói là đỉnh, mà dưới hai trường này thì Shiraz graduates cũng có tiếng nữa. Và lực lượng các prof gốc Ấn/ Iran nhất là trong các khoa engineering đông nên họ support đồng hương rất tốt. Theo như quan sát của bản thân và của chính các bạn Iran, lực lượng này sẽ càng ngày càng đông.

Vì vậy, đừng nghĩ đến Canada như bước đệm hay bước lùi. The key here is to contact prof and do your homework about Canadian schools. Số trường ở Canada không nhiều như ở Mỹ, nên hãy chịu khó search một chút rồi hãy hỏi.

1 warning nữa: chính sách xin PR chỉ với MSc ở Canada đã thay đổi, không còn dễ dàng nữa đâu, PhD thì đỡ hơn một chút, vì vậy phải tìm hiểu cho kĩ.

À quên, đính chính với các bạn: mình là female!!!

khiemnd_auto, STHence, hut and 7 others like this.
  14. tuannt

tuannt Thèm thuồng

Cảm ơn anh Mister và chị peony_lover ạ!
    Em còn một thắc mắc nữa là giữa các trường có chất lượng tương đương nhau thì có phải các trường ở Canada khó xin được fund hơn ko ạ? Tại vì em nghe nói các trường ở Mỹ thường giàu hơn, có nhiều fund hơn?

15. ndviet

ndviet Thèm thuồng

Anh có thể nói rõ hơn về lí do dẫn tới việc SV VN làm PhD ở HQ sau đó gần như không có cơ hội sang EU và Bắc Mĩ không ạ? Vấn đề chính là do ngôn ngữ, chất lượng nghiên cứu hay vì lí do gì khác?

Đối với Nhật thì có rơi vào tình trạng tương tự HQ không ạ?

Cảm ơn anh.

16. dinhcongbang

dinhcongbang Bạn của mọi người

Theo tôi lý do đơn giản và mạnh nhất là potential employers tuyển PhDs tại Mỹ và Canada trước, rồi mới đến các nước khác. Nhất cự ly, nhì cường độ mà.

Xét riêng về tìm việc tại Mỹ, những vấn đề khác cũng gây cản trở: visa khó khăn (phỏng vấn visa vào Mỹ không chắc ăn), chi phí đi lại (theo luật về visa H1B ở Mỹ nơi tuyển phải trả tiền vé máy bay đến Mỹ), hạn chế visa quota (người nhận bằng master/PhD tại Mỹ được dành riêng 20,000 visa mỗi năm). Nếu xin postdoc trước rồi ở lại Canada và Mỹ thì dễ hơn là xin thẳng việc làm tại hai nơi này.

ĐCB.

17. mtcmos

mtcmos Viên mãn

@bác Mister: GPA ở VN 8.5 là kinh khủng lắm nhưng chẳng là gì với bọn Khựa, Ấn cả, cái này thì thày LNT ở McGill đã có lần nói thẳng là kiểu cho điểm của VN chỉ làm hẹp cơ hội xin fund của SVVN.

Ngoài ra góp ý với các bạn ở VN là muốn có pub. thì phải làm luận văn, NCKH với những thầy trẻ, năng động. Tất nhiên là các bạn sẽ rất mệt, mà mình thấy luôn là các thầy trẻ mới về trường thì có nhiều ý tưởng còn dang dở (cơ hội đây chứ đâu). Tuy nhiên theo mình thấy nhiều SV chọn thầy hướng dẫn đôi khi bị ảnh hưởng với vị trí của thầy (TK, GS, PGS, điểm TN cao) hoặc là thấy thầy có quan hệ với công ty bên ngoài (xin việc, xin thực tập TN). Mình không nói tất cả nhưng phần (rất) lớn các thầy thế này không giúp bạn có pub. được. High risk, high gain :D

18. mtcmos

mtcmos Viên mãn

Con đường để kiếm job ở EU hay Bắc Mỹ là làm cái postdoc rồi xin chuyển dần, chứ xin trực tiếp hơi bị khó. Lí do thì như bác Bằng giải thích :((

19. soledad

soledad Thèm thuồng

Cám ơn anh vì bài viết. Em sắp xong Bsc ở Finland, cũng đang tìm hiểu về Mỹ và Canada để apply Msc. Nếu cơ hội có residence permit ở Canada khi học xong Msc dễ hơn Mỹ như anh nói thì không biết funding như thế nào? Em không mơ đến UBC, Mcgill hay Toronto, nhưng không hiểu những trường thấp hơn dạng như Simon Fraser, Calgary... thì funding có nhiều được như trường Mỹ không?

Last edited: Sep 23, 2010
    mapple likes this.
  20. peony_lover

Font tieng Viet cua em bi loi hay sao ay. Tier duoi UBC, McGill, U of T va Waterloo thi co Ottawa, Carleton, Queen's, UVictoria, Simon Fraser, Alberta, Calgary. By the way, Ottawa - Carleton consortium trong cac nganh engineering manh va cuc ki competitive. Về phía Đông còn có Dalhousie và MUN. Memorial University of Newfoundland rất mạnh về Naval Architectural Engineering, có một bác già rất có tiếng ở đây đấy, Physics thì phải.

Noi chung funding o Canada thi khong du da nhu o My dau, nhung cung nen can nhac them ve van hoa, doi song, con nguoi va kha nang lay PR. Cung mot muc funding, minh tha song o Kingston con hon la ve Utah :)).

Tự nhiên enable được font. Bạn nên tìm hiểu từng trường/ khoa/ ngành/ thầy chứ nói chung chung rất là khó. Bạn mình là intl nhưng vẫn cũng viết proposal với thầy để xin NSERC - that's a way to go around the eligibility.

Share This Page