2012. Đánh giá application profiles

Discussion in 'General preparation' started by cocain, Sep 19, 2011.

1. Draco

Draco Thèm thuồng

Thank you. Theo yêu cầu của mọi người, đây là profile của mình:

Undergrad School: US
    Undergrad major: BA Economics (Major GPA: 3.97), BS Chemistry (Major GPA: 3.96); Cum. GPA: 3.86
    Grad major: Chemistry
    Research interest: Nanotechnology, Material Science, Energy Conversion, Analytical
    Research experiences: 3 years (Spring '07 - Fall '10)
    Work experiences: 3 years tutors Econ, Math & Chem, 3 years Chem recitation instructor, 1 semester Laboratory TA
    Pub: 7 Conferences (2 National Conferences of Undergrad Researches, 2 NY-ACS Undergrad Research Symposiums, 3 College Annual Research Conferences)
    LOR: 3 Chem prof (1 from Research Advisor, 1 from Department Chair, 1 from Assistant Prof) + 1 Supervisor
    GRE: 1260 (460 V + 800 Q), AWA: 4.5
    Honors & Awards: Honors College, Summa Cum Laude, Outstanding Oral Presentation, Silver Medal in NY ACS Annual Chemistry Challenge

Mình thấy profile của mình cũng tầm tầm thôi, bằng chứng là mới bị Stanford reject ạ :)) ((Mọi người cứ ném tạ đi ạ)
    Hiện mình vẫn còn chờ mấy trường nữa.

2. tram_nguyen

tram_nguyen Thèm thuồng

Profile của bạn Draco vậy làm tạm tạm hả? Bạn mà nói vậy chắc nhiều người trong đó có mình khỏi nuôi mộng ph.D ở Mỹ luôn quá. Hic. Anyway, chúc mừng bạn nhé.>:D<

3. BraveXuan

BraveXuan Thèm thuồng

Em cảm ơn anh. :D Sức mình có hạn nên em nhắm trường bậc trung như UTS thôi. Còn đâu thì em vẫn nộp lấy 1 trường G8 xem sao, gọi là thử vận may:ck:

4. minhnhat131289

minhnhat131289 Thèm thuồng

Em vừa nhận được thông báo admission chính thức từ Umich( PHD program in Statistics) sáng nay ah.

Em được GSI funding, Departmental Fellowship, và cả RA position ah. Cám ơn mọi người đã cho em những advice rất hữu ích trong quá trình interview ah.

Ah, theo em biết thì interview của Michigan là để cho TA và Fellowship ah và chỉ dành cho những cadidates đã được vào vòng cuối của họ( tức là đã được chọn).

Dear minhnhat131289,
    On behalf of the faculty of the Department of Statistics at the University of Michigan, Ann Arbor, I am pleased to offer you admission to our Ph.D. program, beginning Fall Term 2012. We are very impressed with your qualifications and would very much like to see you pursue your graduate studies here.

We are also offering you funding to support your graduate studies. The funding consists of a Graduate Student Instructor (GSI) appointment and, separately, a supplemental Departmental Fellowship for the first year. For the upcoming academic year (Fall 2012 and Winter 2013), the GSI appointment will pay a monthly stipend of $2279.10 (before taxes). In addition, we are offering you a Departmental Fellowship of $1000 for the first academic year only. This will be paid in the Fall 2012 term. Some of this funding is made possible through the Horace H. Rackham Graduate School of Graduate Studies here at the University of Michigan.
    ................

Mọi người cho em hỏi ở đây funding 2279.10$/ month thì sau khi trừ thuế là còn khoảng bao nhiêu ah. Em không biết rõ nên mới mạo muội hỏi mọi người ah.

Em cám ơn mọi người trước ah.

Chờ tin vui từ mọi người về apply năm nay. Best lucks.

Thân,

Nhật

Last edited: Feb 15, 2012
    kythanbka, Draco, hienguyen and 13 others like this.
  5. pythonman

pythonman Hello ;)

Congrats! Thuế cũng tùy bang, chỗ mình thì khoản 15%, chỗ mình thuế cao hơn mấy bang khác rồi. Bạn được fellowship như vậy thì sống thoải mái rồi.

minhnhat131289 likes this.
  6. minhnhat131289

Dạ, em cám ơn Pythonman ah. Em đã hỏi 1 anh ở Michigan thì biết là mức tax là khoảng 10% đó anh. ^^. Mừng ghê.

Anh Pythonman hiện đang ở bang nào thế ah? Fellowship ở đây là cho cả năm hả anh?

Anh thông cảm vì em còn chưa biết nhiều thông tin ah.

7. nobrain

nobrain Thèm thuồng

Trong này nói rõ rồi, 9 tháng (Fall 2012 and Winter 2013). Chắc 3 tháng hè thì làm RA cho giáo hay internship đâu đó chẳng hạn. Nói chung là sống thoải mái rồi. :X

8. Aigul

Aigul Thèm thuồng

UMich có phải top choice của bạn chưa vậy. Chắc nó ko muốn mất bạn nên mới quăng tiền đè người như thế :))
    Congrat!

9. sanddust

sanddust Concrete

Kể ra mức lương ở EU về cơ bản cũng hơn US nhiều nhỉ.

10. lalala123

lalala123 Thèm thuồng

Chúc mừng bạn minhnhat được UMICH quá khủng!

Tầm này chắc là các bạn apply năm nay nhiều bạn có kết quả rồi nhỉ? Sao mà chỉ có vài bạn post kết quả lên thế này.
    Chẳng tính đâu xa VEF+322 lên đến gần trăm người, kiểu gì mỗi người chẳng có vài ba admission mà sao không ai khoe cho bà con biết với :(

Aigul and minhnhat131289 like this.
  11. Timmy

Timmy Viên mãn

Bạn này được HB mà lương hơn 1 người bình thường đi làm labor. Tax không đến 10% đâu, đóng tax khoảng 1000 là cùng thôi, cứ đóng trước cuối năm bạn sẽ lấy lại gần hết. Ở Can hay AU thì no way HB >/= 50% lương 1 người đi làm labor fulltime.

Ở EU thì tax 40-50%, cái xe ở US 20K bên EU 50K, vật giá cái gì cũng cao thì HB phải 5K/monthly mới có được cuộc sống tương đương như bạn này được hưởng ở UMich.

Aigul, minhnhat131289 and Sipho like this.
  12. namzin86

namzin86 Viên mãn

Các bác vừa VEF/322 vừa Assistant mới khủng :ck:

13. thinhdt

thinhdt Viên mãn

Bạn Namzin được RA cũng nên post profile cho mọi người xem với nhỉ:)

minhnhat131289, Aigul and Sipho like this.
  14. namzin86

namzin86 Viên mãn

Cái này thì bác thinhdt còn đáng khâm phục hơn nhiều >:D<

Aigul and minhnhat131289 like this.
  15. minhnhat131289

Em cám ơn mọi người đã chúc mừng ah, Umich là top choice của em ah( vì ở đây có các research groups rất mạnh về engineering statistics và Electricial Engineering and Computer Science Stat ah).^^. Đồng thời do mức sống của Umich cũng rẻ, rank ngành rất cao nên em quyết định vào luôn ah.

Có 1 điều em thắc mắc là em thấy các năm 2008,2009, hay 2010 thì các anh chị post kinh nghiệm+ profile rất nhiều ah. Em thấy năm nay có vẻ hok còn active như những năm nó. Có lý do gì đặc biệt không các anh chị?

Em nghĩ việc share kinh nghiệm như thế này rất có ích cho các bạn đi sau, đặc biệt là em đã học được rất nhiều từ profiles của các anh chị và đưa ra target phù hợp cho năm nay ah.^^.

GGT likes this.
  16. IUViet

IUViet Viên mãn

Kyoto U. VS KIT

Undergradute: IU: BSc. CE
    Graduate: Sapienza U. of Rome: MSc. AI and Robotics
    Research EXperiences: RIKEN BSI (3months),
    KIT :Research Assistant (Current) .
    Applied: Kyoto U., KIT, CMU.
    Majar: AI and Robotics
    Admission: Kyoto, KIT,
    CMU: Waiting

Asking interview: Kyoto U. : Co anh/chi nao co kinh nghiem interview o Japan giup em voi.

17. green_keroppi176

green_keroppi176 Thèm thuồng

Không biết profile cho Master applicant có được cho vào đây không ạ? Em vừa tốt nghiệp đại học xong vì profile quá lởm nên ước muốn cũng nhỏ nhoi, có mong muốn học Master bên US, không cần fund chỉ cần admission cũng được. Sau đây là profile của em, các anh chị đánh giá giúp ạ, em cảm ơn!

Undergraduate: Software Engineering - HUT
    GPA: 7.82
    TOEFL: 86
    GRE: 313 (V: 146 Q: 167 AWA: 3.5) nếu đổi ra điểm GRE cũ là V 400 Q 800 ạ
    LORs: 3 profs from HUT
    Research exp: None
    Work exp: almost none (3 months part-time job as a software developer)
    SOP: consider slightly above normal

Với cái profile lởm này em đã apply ngành Computer Science vào một số trường sau. Các anh chị cho em cái đánh giá là trường nào em có khả năng vào ạ:
    1.Syracuse University
    2.Tufts University
    3.University of Connecticut
    4.University of Texas--Dallas
    5.University at Albany--SUNY
    6.Georgia State University
    7.University of South Carolina
    8.University of North Carolina
    9.University of Houston

Last edited: Feb 20, 2012
    Sipho likes this.
  18. DarkTemplar

DarkTemplar Thèm thuồng

Mình xin post profile và mong nhận được lời góp ý cho trường hợp của mình:

Major : Electrical Engineering (Microwave Engineering & Liquid Crystal)
    University (nêu tên hoặc không) : 1 trường nho nhỏ ở Japan
    Undergrad GPA : 3.19/4.00 (major courses GPA: 3.64/4.00)
    Undergrad GPA (last 2 years) : 3.46/4.00 (major courses GPA: 3.76/4.00)
    Master GPA : 4.00/4.00
    (Nhật tính điểm theo hệ thống A, B, C, F, mình tính ra thang 4.0 theo hướng dẫn của trường PSU)
    GRE : 1300 (Verbal 520, Math: 780) AWA 2.5
    TOEFL (IBT) : R25 L18 S15 W21 Total 79
    Publication :
    + Journals: 2 (1 IEICE Trans - Japanese, 1 Molecular Crystal & Liquid Crystal) - both are second author out of 5 authors
    + Conferences: 8 (5 international: 2 ILCC, 1 SPIE Optics + Photonics, 1 IDC-NICE, 1 M&BE; 3 domestic: IEICE) - 3 first author, 3 second author, 2 third author out of 5 authors
    LoRs: 3 professors JP cùng nhóm nghiên cứu (1 IEEE fellow - advisor chính)
    Awards: full undergraduate & master scholarship and others
    Schools applied to (Fall 2012):
    1- University of California at Los Angeles - UCLA - 13/14 (Ranking in Electrical Engineering/General Engineering)
    2- Penn State Univerisity - PSU - 25/25
    3- Northeastern University - 46/64
    4- University of New Mexico - UNM - 53/85
    5- Clemson University - 59/85
    6- Missouri University of Science & Technology - 66/85
    7- University of Delaware - 75/45
    8- Illinois Institute of Technology - IIT - 84/78
    9- Michigan Technological University - MTU - 97/85
    10- University of Dayton - NA/52
    11- University of Massachusetts Lowell - UML - NA/NA

Điểm yếu: tiếng Anh, GPA 1 năm đại học thấp (từ kì 2 năm 1 đến kì 1 năm 2) nên bảng điểm khá mất cân đối.
    Điểm mạnh: chất lượng journals và conferences tuy chỉ ở mức khá nhưng dù sao cũng gọi là có chút kinh nghiệm nghiên cứu, LoRs tốt (do có quan hệ tốt với giáo nên được phép viết gà bài trước rồi gửi cho giáo sửa :mnk:), under major và master GPA tốt.

Tình hình hồ sơ:
    Mới chỉ complete hồ sơ 3 trường trong tháng 1 là Northeastern, Clemson và Delaware (do cả 3 trường đều chỉ cần submit hoàn toàn online application - cả transcripts), các trường còn lại hoặc không biết status (UCLA), hoặc trục trặc trong khâu gửi transcripts bị thất lạc (PSU, UNM, IIT), hoặc delay trong khâu submit LoRs, hay graduate admission office làm ăn lề mề trong khâu update hồ sơ nên chưa được under review :-w. Các trường đã contact được prof trước khi submit và có reply tích cực: UCLA, PSU, UNM, UML. Ngoải ra chưa contact và nộp thêm mấy trường khác vì nó không có yêu cầu điểm Toefl rõ ràng hoặc chỉ đòi 79.

Kết quả đến thời điểm hiện tại:
    Northeastern chuyển sang status under review từ 10/1 nhưng đến tận bây giờ chưa có bất cứ liên lạc gì. Clemson thì sau khi hoàn thành hồ sơ có 1 tuần đã bị nó reject luôn. Hiz, chưa kịp thở phào vì nộp xong được 1 trường thì đã bị nó reject thẳng cổ (thậm chí mới chỉ qua deadline của trường có 2 ngày) :-S! Mình choáng quá vội contact thêm prof và nhận reply strongly advise to apply nên nộp thêm UML. Clemson thậm chí chả thèm gửi mail thông báo kết quả, mình check website thì thấy nó chuyển sang status rejected. Bực quá mà cũng chả còn gì để mất, mình lờ đi coi như chưa biết kết quả và spam thư kèm CV luôn tới 4 ông profs đã mention trong SoP thông báo đã submit application và hỏi về PhD position. Kết quả là 2 ông trả lời là đã sắp về hưu và không nhận sinh viên nữa, 1 ông trả lời lab không có PhD openings năm nay, và 1 ông không reply. Google thêm thì mới biết hóa ra ông này đã chuyển trường nhưng website trên Clemson không cập nhật :^O. Có thể đây là 1 nguyên nhân khiến mình bị reject nhanh đến vậy mà cũng có thể là do nguyên nhân khác như Toefl hay GRE dưới cut off (trường này không thấy ghi rõ điểm cụ thể là bao nhiêu, chỉ bảo càng cao càng tốt). Dù sao mình cũng muốn chia sẻ kinh nghiệm 1 ví dụ về apply mà không tìm hiểu thật kỹ thông tin của faculty và không contact trước profs thì cũng khá rủi ro. Còn về trường Delaware (trường này mình cũng chưa contact prof nào), mình xong hồ sơ từ 18/1 và vừa nhận được e-mail từ 1 prof như sau:

"Dear Mr. A,
    Applications at the University of Delaware are in, and was finally able to peruse your submission. I have a few questions:
    1. Are you still interested in the University of Delaware and research in Time-Domain Integral Equations? I am specifically working on hybridizing the method with differential equations and with other time domain integral equation schemes.
    2. If I make you an offer, will you come to the University? I have a grant from the National Science Foundation, so I can support a student, but on the other hand I need to be sure I can actually hire somebody.

I look forward to your quick reply. Perhaps we can bring you to Delaware in September!
    Sincerely,"

Vì mình cũng chưa rõ phong cách của các profs bên Mỹ thế nào nên cũng mong các bạn tư vấn cho về ý tứ của prof viết bức thư trên. Liệu ông í có gửi nội dung như vậy đến vài applicants mà ông í quan tâm rồi chọn sau hay là ông í gửi tới từng người theo thứ tự từ trên xuống? Cơ hội của mình trong trường hợp này có cao không nếu đồng ý thư của prof (mình thấy trong thư chỉ nói "perhaps")? Nếu cơ hội là cao, thì nên trả lời thế nào cho khéo để vừa giữ được chỗ vừa chờ đợi thêm cơ hội offer trường phía trên? Mình đặt Delaware thứ 4 cùng với UNM theo thứ tự ưu tiên, 3 trường phía trên là UCLA, PSU và Northeastern (cũng là 3 trường fit nhất về research, tuy nhiên rank cao nên nhiều rủi ro).

Mình hiện giờ tính đến vài phương án trả lời như sau:
    1) Đồng ý luôn cho chắc ăn (vì chưa có 1 offer nào nên cứ có cơ hội nào thì túm lấy đã, không phải lúc kén cá chọn canh). Nhưng cách này có vẻ vi phạm về mặt đạo đức nếu sau này lại từ chối, mà cũng làm lỡ kế hoạch của prof. Mình có nghe nói đến luật 15/4 nhưng không biết có áp dụng cho RA không, hay chỉ cho TA.
    2) Tỏ ra cực kì vui mừng nhưng cần thêm thời gian suy nghĩ vì hiện giờ đang có vài offer rồi nên muốn cân nhắc kỹ nhưng hiện giờ đặt Delaware la first priority (bịa ra là vậy để có lý do câu giờ).
    3) Nói thật là cũng đang chờ kết quả của vài trường nữa nên xin thêm 1 chút thời gian để trả lời.

Nếu chọn phương án 2 và 3, thi xin thêm khoảng thời gian là bao lâu thì hợp lý? Mong các bạn góp ý cho trường hợp của mình.

Last edited: Feb 21, 2012
    kythanbka and Sipho like this.
  19. pythonman

pythonman Hello ;)

Profs đã viết email như vậy thì nếu bạn đồng ý, thì chắc chắn bạn được. "Perhaps" có ý là khi bạn ko đồng ý, thì ổng ko rinh bạn qua Delaware được. Mình ko có kinh nghiệm trả lời để "giữ chỗ". Nhưng mà hoàn toàn ko nên đồng ý rồi sau đó từ chối. Bạn có thể nói cho bạn 1 tháng để quyết định chẳng hạn?

DarkTemplar likes this.
  20. Aigul

Aigul Thèm thuồng

Mình là bạn thì cứ bảo prof chờ thôi, đây là chuyện bình thường mà, mấy trường kia bạn đã có reply tích cực. (mà có tạch hết cũng chẳng tiếc Delaware, pub bạn dữ thế, thi lại điểm chác cho ok thì năm sau apply lại cũng vào top thôi)

Sipho and DarkTemplar like this.

Share This Page